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RAIS SAMIA AZIDI KUFUNGUA MIKOA 
KWA MTANDAO WA BARABARA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa pamoja 
na viongozi wengine akiweka Jiwe la ufunguzi wa Daraja la Msingi lenye urefu wa mita 100 pamoja na barabara za maingilio zenye urefu wa 
kilomita 1 zilizojengwa kwa kiwango cha lami katika barabara ya Mkoa ya Ulemo (Kitukutu) – Gumanga – Nyahaha (Sibiti) wilayani Mkalama, 
Mkoani Singida, leo tarehe 16 Oktoba 2023. (Picha na WUJ)

Na Segolena Francis

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ameendelea 

kuifungua nchi kwa mtandao wa 
barabara ambapo amezindua daraja 
la Msingi lenye urefu wa mita 100 na 
barabara za maingilio zenye urefu wa 
Kilomita moja kwa kiwango cha lami 
lililojengwa kwa gharama ya shilingi 
Bilioni 11.14, leo Oktoba 16, 2023 

Kukamilika kwa daraja hilo lililopo 

Barabara ya Mkoa ya Kitukutu 
– Gumanga – Nyahala (Sibiti) 
inayounganisha Mkoa wa Singida, 
Mwanza na Mara kupitia Daraja 
la Sibiti lenye urefu wa mita 82 na 
kilomita 25 kuunga daraja ni juhudi 
za Serikali ya Awamu  ya Sita za 
kuboresha na kuunganisha Barabara 
Kuu na za mikoa Nchi nzima.

Rais  Samia amewataka wananchi wa 
mkoa wa Singida kuendelea kufanya 
kazi kwa bidii ili kuona faida ya 

daraja hilo lililopo kijiji cha Msingi 
wilaya ya Mkalama.

Barabara hiyo ni barabara muhimu 
kwani inaanzia kwenye Barabara 
kuu ya Singida kwenda Nzega na 
inaunganisha Barabara itakayojengwa 
kwa utaratibu wa EPC+F inayoanzia 
Karatu – Mbulu – Hydom – Sibiti 
– Lagalo – Maswa yenye urefu wa 
Kilometa 389 ambazo ni barabara 
muhimu kiuchumi na kijamii. 
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Awali akitoa taarifa ya Mradi 
huo Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa amesema kuwa maagizo 
ya Mheshimiwa Rais ya kuweka taa 
katika madaraja hayo yanatekelezwa 
na tayari daraja la Msingi limewekwa 
taa na madaraja mengine yatawekwa 
taa mara baada ya Mkandarasi 
kukamilisha ujenzi.

Bashungwa amemshukuru Rais 
Samia kwa kutoa fedha za miradi 
hiyo pamoja na miradi mingine 
aliyoelekeza itekelezwe kwani inazidi 
kuunganisha mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
mikoa ya Kati na kanda ya Kaskazini 
na kusema kuwa Rais ni mtu wa kazi 
na anatekeleza ahadi zake 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa (wanne 
kulia), Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi Balozi Mha. Aisha Amour (wa pili kulia) pamoja na viongozi wengine akikata utepe kufungua wa Daraja 
la Msingi lenye urefu wa mita 100 pamoja na barabara za maingilio zenye urefu wa kilomita 1 zilizojengwa kwa kiwango cha lami katika barabara 
ya Mkoa ya Ulemo (Kitukutu) – Gumanga – Nyahaha (Sibiti) wilayani Mkalama, Mkoani Singida, leo tarehe 16 Oktoba 2023. (Picha na WUJ)

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan 
akizungumza na Wananchi wa kijiji cha Msingi wilayani Mkalama wakati wa hafla ya Ufunguzi 
wa Daraja la Msingi lenye urefu wa mita 100 pamoja na barabara za maingilio zenye urefu wa 
kilomita 1 zilizojengwa kwa kiwango cha lami katika barabara ya Mkoa ya Ulemo (Kitukutu) – 
Gumanga – Nyahaha (Sibiti) mara baada ya kuweka Jiwe la ufunguzi wa Daraja hilo Mkoani 
Singida, leo tarehe 16 Oktoba 2023.
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PICHANI: Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa, Dkt. Samia Suluhu Hassan akimsikiliza Waziri wa Ujenzi, Innocent 
Bashungwa wakati akitoa Maelezo kuhusu Daraja la Msingi lenye urefu wa mita 100 pamoja na barabara za maingilio zenye urefu wa kilomita 
1 zilizojengwa kwa kiwango cha lami katika barabara ya Mkoa ya Ulemo (Kitukutu) – Gumanga – Nyahaha (Sibiti) kabla ya kuweka Jiwe la 
ufunguzi wa Daraja hilo, wilayani Mkalama, Mkoani Singida, leo tarehe 16 Oktoba 2023. (Picha na WUJ)

Mwonekano wa Daraja la Msingi lenye urefu wa mita 100 pamoja na barabara za maingilio zenye urefu wa kilomita 1 zilizojengwa kwa kiwango 
cha lami lililopo katika barabara ya Mkoa ya Ulemo (Kitukutu) – Gumanga – Nyahaha (Sibiti) wilayani Mkalama, mkoani Singida ambalo Ujenzi 
wake umegharimu jumla ya ni Shilingi Bilioni 11.2, leo tarehe 16 Oktoba 2023. (Picha na WUJ)
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PICHANI: Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa 
na viongozi wengine akiweka Jiwe la Msingi la Ujenzi wa barabara ya Makongolosi – Rungwa – Itigi - Mkiwa, Sehemu Noranga – Itigi - Mkiwa 
(Kilometa 56.9) inayojengwa kwa kiwango cha lami, leo tarehe 15 Oktoba 2023 Itigi Singida. (Picha na WUJ)

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan akizungumza na Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa 
katika Uwanja wa Police Square, Itigi Mkoani Singida mara baada ya kuweka Jiwe la Msingi la Ujenzi wa barabara ya Makongolosi – Rungwa – 
Itigi - Mkiwa, Sehemu Noranga – Itigi - Mkiwa (Kilometa 56.9) inayojengwa kwa kiwango cha lami, leo tarehe 15 Oktoba 2023
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MAKAMU WA RAIS DKT. MPANGO AITAKA 
TBA KUJITEGEMEA
Na Deniza Cyprian

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa jengo la 
makazi la kibiashara lililopo katika makutano ya barabara  ya Kinana na Afrika Mashariki eneo la Sekei, jijini Arusha. 

Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Philip Isdor 

Mpango amefungua jengo la makazi 
la kibiashara na kusisitiza kwamba 
Serikali itaendelea kuziwezesha 
Taasisi zake kuwa na miradi mikubwa 
itakayoziwezesha kujitegemea.

Akizungumza katika hafla ya ufunguzi 
wa jengo la makazi la kibiashara 
lililo sekei jijini Arusha Dkt. Mpango 
amesema Serikali imeiruhusu 
Wakala wa Majengo Nchini (TBA) 
kushirkiana na sekta binafsi kwa ubia 
ili kuiwezesha kutekekeza miradi ya 

kimkakati na itakayoleta tija haraka 
na hivyo kupunguza utegemezi wake 
kwa Serikali.

“Nawapongeza kwa ujenzi wa jengo 
zuri la kisasa, endeleeni na mpango 
wa kujenga majengo ya aina hii katika 
maeneo mbalimbali ya kimkakati 
yatakyowezesha kuhudumia kaya 
nyingi na zingatieni uhifadhi wa 
mazingira na kwa kupanda miti na 
maua na kuweka mifumo mizuri ya 
kuondosha takataka’ amesema Dkt. 
Mpango.

Dkt. Mpango ameitaka TBA kufanya 
uwekezaji wenye tija katika maeneo 

yake na kuhakikisha wapangaji wa 
majengo yake wanalipa kodi kwa 
wakati.

Ameitaka Wizara ya Uwekezaji 
kuhakikisha inaweka msukumo 
kwenye ujenzi wa viwanda vya vifaa 
vya ujenzi ili kupunguza gharama 
za ujenzi hivyo kuwezesha Serikali 
kufikia lengo la ujenzi wa nyumba 
nyingi zitakazokidhi mahitaji ya 
ongezeko la idadi ya watu.

“Serikali imedhamiria kukuza sekta 
ya nyumba ili ichangie pato la Taif 
ana hivyo kukuza uchumi’ amesisitiza 
Dkt. Mpango.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, akipokea tuzo ya heshima kutoka kwa Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), Arch. Daud Kondoro wakati wa hafla ya ufunguzi wa jengo la makazi la kibiashara lililopo katika 
makutano ya barabara  ya Kinana na Afrika Mashariki eneo la Sekei, jijini Arusha. 

Muonekano wa Jengo la Makazi la Kibiashara la Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), lenye sakafu 11 na uwezo wa kuhudumia kaya 22, lililopo 
katika makutano ya barabara  ya Kinana na Afrika Mashariki eneo la Sekei, jijini Arusha.
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Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango pamoja na viongozi wengine wa Serikali wakifungua 
pazia kuashiria ufunguzi wa jengo la makazi la kibiashara lililopo katika makutano ya barabara  ya Kinana na Afrika Mashariki eneo la Sekei, 
jijini Arusha.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, akipata maelezo kutoka kwa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), Arch. Daud Kondoro wakati wa hafla ya ufunguzi wa jengo la makazi la kibiashara lililopo katika makutano 
ya barabara  ya Kinana na Afrika Mashariki eneo la Sekei jijini Arusha.
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MAJALIWA AWATAKA ERB KUJA NA 
MKAKATI WA KUWAINUA WAHANDISI
WA NDANI
Na Shukuru Senkondo

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akiwahutubia wahandisi na viongozi mbalimbali wa Wizara ya Ujenzi wakati wa Mkutano wa 20 wa Wahandisi 
uliofanyika Mlimani City, Dar es Salaam.

Waziri mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. 
Kassim Majaliwa 

ameitaka Bodi ya Usajili wa Wahandisi 
(ERB), kupeleka mapendekezo 
Serikalini ya namna ya kuwatumia 
wahandisi wa ndani katika miradi ya 
kimkakati inayotekelezwa na Serikali 
ili kuwapa fursa ya kukua na kuongeza 
uzoefu katika miradi hiyo.

Akifungua mkutano wa 20 wa siku 
ya wahandisi nchini Waziri Mkuu 
Majaliwa amesema dhamira ya 
Serikali ni kuona sekta ya uhandisi 
nchini inakuwa na kuwapa fursa 
wahandisi wazawa ambao mchango 
wao katika maendeleo ya nchi ni 
mkubwa.

“Hakikisheni mnaungana, mnakopa 
katika benki ili muwe na nguvu ya 
kutekeleza miradi mingi inayoendelea 
kutekelezwa na serikali hususan ya 
ujenzi wa miundombinu”, amesema 
Mhe. Majaliwa.

Aidha, amewataka wahandisi hao 
kutumia fursa kwa kuwa wabunifu na 
kuendana na teknolojia ili nchi isibaki 
nyuma katika kuchagiza maendeleo 
katika sekta ya miundombinu, sayansi 
na teknolojia. 

“Tumieni vizuri siku hizi mbili 
kufanya uchambuzi wa kina na kuja 
na mapendekezo yatakayowezesha 
Serikali kutatua changamoto 
zinazowakabili kwa kuwawezesha 
kushiriki katika ujenzi wa miradi 
mikubwa inayoendelea nchini”, 

amesema Waziri Mkuu Majaliwa.

Ameutaka Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA), 
kuwapatia wazawa miradi midogo 
inayoendelea ili kuwajengea uwezo 
wa kutekeleza miradi mikubwa 
katika siku zijazo kama inavyofanya 
TANROADS.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Ujenzi Mhandisi, Godfrey Kasekenya 
amesema Serikali inatambua 
umuhimu wa wahandisi katika kuleta 
maendeleo ya taifa ambapo kwa 
mwaka wa fedha 2023/2024 imetenga 
shilingi milioni 726, kwaajili ya mradi 
wa SEAP – mradi ambapo umelenga 
kuwajengea wahitimu wa fani hiyo 
uzoefu.
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Naibu Waziri 
wa Ujenzi, 
Mhandisi 
Godfrey 
Kasekenya 
akizungumza 
na wahandisi 
wakati wa 
Mkutano 
wa 20 wa 
Wahandisi 
uliofanyika 
Mlimani 
City, Dar es 
Salaam jana.

Waziri Mkuu 
Kassim 
Majaliwa 
akisisitiza 
jambo 
alipotembelea 
banda la 
Wakala wa 
Barabara za 
Vijijini na Mijini 
(TARURA) 
alipotembelea 
banda lao 
kwenye 
Mkutano 
wa 20 wa 
Wahandisi 
uliofanyika 
Mlimani 
City, Dar 
es Salaam 
jana. Wa 
pili kushoto 
ni Mtendaji 
Mkuu wa 
wakala hiyo, 
Mhandisi 
Victor Seff.
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BIL.400/- KUKARABATI BARABARA 
MTWARA - MINGOYO - MASASI
Na Deniza Cyprian

Waziri wa 
Ujenzi, Innocent 
Bashungwa 
akizungumza 
na wananchi 
waliofika katika 
mkutano wa 
hadhara wa 
Rais Dkt. 
Samia Suluhu 
Hassan, katika 
Uwanja wa 
Mitwero mkoani 
Lindi tarehe 
19 Septemba, 
2023.

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, 
amesema shilingi 
bilioni 400 zitatumika 

katika ukarabati wa Barabara ya 
Mtwara-Mingoyo-Masasi kupitia 
majadiliano yaliyofanywa kati ya 
Serikali na Benki ya Dunia (WB). 

Pia, ampongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa  kuridhia 
kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi 
wa barabara inayounganisha vipande 
kutoka Masasi- Nachingwea - Liwale 
(km 175). 

Waziri Bashungwa aliyasema hayo 
leo katika mkutano wa hadhara wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na 
wananchi uliofanyika katika Uwanja 
wa Mitwero mkoani Lindi wakati 
akitoa salamu na kueleza utekelezaji 
wa miradi ya kimaendeleo mkoani 
humo. 

Waziri Bashungwa alisema pamoja 
na Serikali kuendelea kutafuta fedha 
za ujenzi wa barabara hiyo lakini 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan tayari 
ameridhia kusainiwa kwa barabara 
hiyo. 

“Rais Samia Suluhu Hassan 
umetuelekeza Wizara ya Ujenzi 
hata kabla fedha wakati tunaendelea 
kuzitafuta, umeelekeza kwa namna 
ambavyo unawajali wananchi wa 
mikoa hii miwili kwamba tusaini 
huku ukiendelea kupambana kutafuta 
fedha ya barabara hii ambayo italeta 
mageuzi makubwa ya kiuchumi kwa 
Mkoa wa Lindi na Mtwara”, alisema 
Bashungwa. 

Ameongeza kuwa Mhe. Rais 
ameelekeza mkandarasi wa barabara 
ya Nachingwea - Ruangwa - Nanganga 
yenye urefu wa kilometa 53.2 ambayo 
tayari ujenzi wake umefikia asilimia 

41 aendelee na ujenzi wa barabara hiyo 
hadi Nachingwea ambapo itakuwa na 
jumla ya urefu wa kilometa 106. 

Kuhusu Barabara ya Nangurukuru - 
Liwale (km 230) Waziri Bashungwa 
alisema tayari Serikali imetenga fedha 
za kuanza ujenzi wa barabara hiyo 
yenye urefu wa kilometa 72 kuanzia 
Liwale hadi Choya. 

“Mhe. Rais kama hiyo haitoshi kipo 
kipande cha Barabara ya Ruangwa- 
Namichiga kilometa 20 ambacho 
kwa sasa kipo kwenye mipango ya 
kuwekwa lami kupitia mradi wa RISE, 
sasa ukiona mahaba na Watanzania 
wakijitokeza kwa wingi unakopita 
ni kwamba wewe ni Rais wa vitendo 
na wanaona kazi kubwa ya Serikali 
unayoiongoza”, alisema Bashungwa.
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WAZIRI BASHUNGWA AITAKA TEMESA 
KUJIENDESHA KIBIASHARA
Na Segolena Francis

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Innocent Bashungwa (katikati), akizungumza na Menejimenti ya Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) katika kikao 
kazi kati ya Menejimenti ya Wakala huo na Waziri huyo, jijini Dodoma. Kushoto ni Katibu Mkuu Wizara ya ujenzi Mha, Balozi Aisha Amour na 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Lazaro Kilahala,

Waziri wa Ujenzi Mhe. 
Innocent Bashungwa, 
ameutaka Wakala wa 
Ufundi na Umeme 

Tanzania (TEMESA) kuja na mikakati 
itakayouwezesha Wakala huo kufanya 
kazi kibiashara ili kuleta tija katika 
utendaji kazi wake.

Akizungumza mara baada ya 
kukutana na Menejimenti ya wakala 
huo Mhe Bashungwa amesema huu 
sio wakati wa TEMESA kulalamika 
na kusononeka, ni wakati wa kujali 
wateja na kushindana katika soko ili 
kupata wateja wengi na kuhudumia 
sehemu kubwa ya jamii kwenye 
upande wa umeme, eletroniki, 
mitambo uendeshaji wa vivuko na 
utengenezaji wa magari.

‘’Namshukuru Mhe. Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kuwapa fedha 
za kutosha za kusimamia miradi 
yenu, hivyo hakikisheni mnazitumia 
fedha hizo kwa uaminifu na uadilifu 
na kuhakikisha miradi ya ujenzi 
mnayoendelea nayo hususani ya 
vivuko na huduma za ufundi wa 
umeme na magari inakamilika kwa 
wakati,’’amesema Mhe. Bashungwa.

Waziri huyo wa Ujenzi amewataka 
wafanyakazi wote wa TEMESA 
kufanya kazi kwa mtazamo chanya 
utakaovutia jamii kubwa ya 
Watanzania kutumia huduma za 
TEMESA ambazo zitakuwa bora, za 
uhakika na za kuaminika badala ya 
kwenda kupata huduma hizo kwenye 
taasisi zingine.

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
Ujenzi, Mhandisi Balozi Aisha 

Amour, amemhakikishia Waziri 
wa Ujenzi kuwa TEMESA iko 
kwenye mkakati wa mabadiliko 
katika utendaji na ukusanyaji wa 
mapato ili kuhakikisha mapato yote 
yanayopatikana yanakusanywa kwa 
wakati.

Mtendaji Mkuu wa TEMESA Lazaro 
Kilahala, amesema kuwa maelekezo 
yote na miongozo iliyotolewa na 
Wizara itafanyiwa kazi na kuelekezwa 
kwa watumishi wote wa Wakala huo 
nchini.

Waziri Bashungwa alikua katika 
ziara ya kukutana na Menementi ya 
TEMESA ikiwa ni mara ya kwanza 
tangu alipoteuliwa na Mhe Rasi wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya kuwa Waziri wa Ujenzi.
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UPEMBUZI YAKINIFU WA BARABARA
YA KARATU-MANGOLA-SIBITI 
WAKAMILIKA
Na Deniza Cyprian

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akijibu swali Bungeni jijini Dodoma, leo katika kikao cha Tisa cha mkutano wa 12.

Serikali imesema imekamilisha 
kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina kwa ajili ya 
ujenzi kwa kiwango cha lami 

wa barabara ya njia panda (Karatu) – 
Mangola – Matala – Sibiti River hadi 
Lalago yenye urefu wa kilometa 328 
inayojulikana kama “Eyasi Route”.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. 
Godfrey Kasekenya,  amesema hayo 
bungeni leo wakati akijibu swali la 
Mheshimiwa Daniel Tlemai Awack, 
Mbunge wa Karatu, aliyetaka kujua 
maendeleo ya ujenzi wa barabara 
hiyo.

Naibu Waziri Kasekenya ameliambia 
bunge kuwa Sehemu ya kuanzia Sibiti 
River hadi Lalago yenye urefu wa 
kilometa 121 imejumuishwa kwenye 

mradi wa EPC +F kupitia barabara ya 
Karatu – Mbulu – Haydom – Sibiti 
River – Lalago – Maswa (km 389) 
ambayo mkataba wake wa ujenzi 
umeshasainiwa. 

Amesema sehemu iliyobaki ya Njia 
Panda ya (Karatu) – Mangola hadi 
Matala (km 137), Serikali inaendelea 
kutafuta fedha kwa ajili ya kuanza 
ujenzi.

Aidha, Eng. Kasekenya amesema 
kuwa Serikali bado inatambua 
umuhimu wa barabara ya Liwale hadi 
Mahenge kwa wananchi kwa kuwa  
inapitika katika Hifadhi ya Mwalimu 
Nyerere.

“Serikali kwa kutambua umuhimu 
wa barabara hii kiulinzi na kijamii na 

barabara hii kuunganisha Mikoa ya 
Lindi na Morogoro, imetenga jumla 
ya Shilingi milioni 143.04 kwa ajili 
ya kazi za Upembuzi Yakinifu wa 
Awali”, amesema Eng. Kasekenya.
 
Ameongeza kuwa Kazi ya Upembuzi 
Yakinifu wa Awali itakapokamilika 
katika Barabara hiyo inayopita katika 
Hifadhi ya Mbuga ya Wanyama 
ya Selous itaonesha iwapo mradi 
unakidhi vigezo vya uhifadhi 
mazingira ili kuwezesha kujengwa.

Mheshimiwa Kasekenya alikuwa 
akijibu hayo katika mkutano wa 
12 kikao cha Tisa cha Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
lililoahirishwa leo.
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RAIS DKT. SAMIA YUPO ‘SERIOUS’ NA 
UJENZI WA BARABARA NCHINI
Na Segolena Francis

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa akizungumza na wananchi waliofika katika mkutano 
wa hadhara wa Rais  wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
eneo la Ikwiriri  Mkoani Pwani tarehe 20 Septemba, 2023.

Waziri wa Ujenzi Mhe. 
Innocent Bashungwa 
amesema ujenzi 
wa miundombinu 

ya barabara nchini unafanyika kwa 
umakini na viwango vya ubora chini 
ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan. 

Waziri Bashungwa ameyasema hayo 
leo Septemba 20, 2023 mbele ya 
wananchi wa Ikwiriri mkoani Pwani 
ikiwa ni mwendelezo wa ziara ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa mikoa ya 
Kusini. 

“Sisi kazi yetu ni kutekeleza yale 
ambayo Mhe. Rais ametuagiza, 
kwenye maelekezo uliyotupatia ya 

utiaji saini mikataba mbalimbali 
ambayo inakaribia trilioni 2 hata 
TARURA watakuwepo kuonesha 
namna Serikali yako ilivyojipanga 
katika ujenzi wa barabara”, amesema 
Mhe. Bashungwa. 

Katika hatua nyingine Waziri 
Bashungwa amesema Rais  wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ameagiza upembuzi yakinifu wa 
ujenzi wa Barabara ya Mabasi 
yaendayo haraka kutoka Mbagala - 
Vikindu ufanyike haraka ili utaratibu 
wa kuanza ujenzi uanze mara moja. 

“Mhe. Rais BRT kutoka Mbagala 
rangi tatu hadi vikindu umetuelekeza 
usanifu ufanyike haraka ili barabara 
hiyo na njia nne ije mpaka Vikindu ili 
wananchi wa mkoa wa hapa Pwani na 
Rufiji waweze kuingia Dar es Salaam 
kwa wepesi na kutoka kwa wepesi”- 
amesema Mhe. Bashungwa. 

Naye Mbunge wa Rufiji ambaye 
pia ni Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) Mhe. Mohammed 
Mchengerwa amesema Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ameridhia kutoa 
kiasi cha Shilingi Bilioni 75 kuanza 
ujenzi wa barabara ya Nyamwage - 
Utete yenye urefu wa kilometa 37 na 
tayari wakandarasi wanaendelea na 
ujenzi wa barabara hiyo. 

“Naomba nichukue nafasi hii 
kukushukuru Mhe. Rais kwa kuridhia 
kujenga barabara ya Ikwiriri- Mkongo 
kwa kiwango cha lami na tayari 
mkandarasi yupo site amekwishaanza 
kujenga daraja la mbambe na barabara 
itakayotoka mbambe kuja hapa 
Ikwiriri mjini”- ameongeza Mhe. 
Mchengerwa.
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TANROADS YAAGIZWA KUBAINISHA 
MAENEO YOTE KOROFI YA BARABARA 
NCHINI
Na Siti said

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa akijibu maswali ya wabunge katika Bunge la 12, jijini Dodoma.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. 
Innocent Bashungwa, 
a m e w a a g i z a 
Mameneja wa Wakala 

wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
mikoa yote kufanya Upembuzi 
yakinifu na kubaini maeneo yote 
korofi ya Barabara na kuyawasilisha 
Wizarani ili yaweze kupewa 
kipaumbele wakati wa kuandaa bajeti.

Bashungwa, ameyasema hayo leo   
Bungeni jijini Dodoma wakati akijibu 
Swali la nyongeza la Mbunge wa 
Jimbo la Tandahimba, Mhe.Katani 
Ahmed aliyetaka kujua lini Serikali 
itatenga fedha ya dharura kujenga 
kipande cha Barabara ya Nguja - 
Mkwiti - Tandahimba yenye maeneo 
Korofi.

“Nitumie nafasi hii kuwaelekeza 
Mameneja wa TANROADS mikoa 
yote kuangalia maeneo yote korofi 
na kufanya Upembuzi yakinifu na 
kuyawasilisha Wizarani ili yapewe 
kipaumbele wakati wa kuandaa 
bajeti” amesema Bashungwa.

Aidha, Mbunge wa Tandahimba, 
Mhe. Katani Ahmed alitaka kujua 
Je, ni lini ujenzi kwa kiwango cha 
lami wa barabara kutoka Mtwara – 
Nanyamba – Tandahimba – Newala 
hadi Masasi utaanza, ambayo ipo 
kwenye Ilani ya Uchaguzi 2020 na ni 
ahadi ya Mheshimiwa Rais.

Wakati akijibu swali hilo, Bashungwa 
amesema ujenzi wa barabara ya 
Mtwara – Nanyamba – Tandahimba 

– Newala – Masasi yenye urefu wa 
kilometa 210 unatekelezwa kwa 
awamu ambapo ujenzi kwa kiwango 
cha lami wa sehemu ya Mtwara – 
Mnivata (km 50) umekamilika kwa 
kutumia fedha za ndani. 

Bashungwa amesema kuwa sehemu 
ya barabara ya Mnivata – Newala - 
Masasi (km 160) chini ya ufadhili 
wa Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) imesainiwa tarehe 21 Juni, 
2023 kwa sehemu za Mnivata – 
Mitesa (km 100) na Mitesa – Masasi 
(km 60) pamoja na ujenzi wa Daraja 
la Mwiti, kwa sasa Makandarasi wa 
sehemu zote mbili wapo katika hatua 
za maandalizi ya kuanza ujenzi.
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BASHUNGWA: BARABARA APP SULUHU 
LA MIUNDOMBINU YA BARABARA 
Na Theresia Mwami

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akizunguma na menejimenti ya Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), mara baada ya kupokea taarifa ya 
utekelezaji wa majukumu ya Bodi hiyo iliyo chini ya Wizara ya Ujenzi, jijini Dodoma Septemba 27, 2023.

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, 
amewataka wananchi 
kutoa taarifa za hali 

ya barabara nchini kupitia mfumo 
wa kieletroniki wa ‘Barabara App’ 
ili hatua za haraka kwa barabara 
zinazohitaji matengenezo ziweze 
kuchukuliwa.

Amesema kupitia mfumo huo, 
watumiaji wa barabara wanaweza 
kushiriki katika kusimamia 
miundombinu ya barabara katika 
maeneo wanayoishi au kupita kwa 
kutuma taarifa muhimu za hali ya 
barabara katika Bodi ya Mfuko wa 
Barabara (RFB), ambapo Bodi hiyo 

itawasilisha mahala husika katika 
Taasisi ya Wakala ya Barabara Nchini 
(TANROADS) na Wakala ya Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA).

Ametaja miongoni mwa taarifa hizo 
ikiwemo barabara kujifunga, daraja 
au kalvati kubomoka/ kuzolewa 
na mafuriko, mashimo hatarishi 
barabarani, kazi kufanyika chini 
ya kiwango, mitaro kuziba na 
hujuma zozote zinazofanyika katika 
miundombinu ya barabara.

Waziri Bashungwa ameyasema hayo 
Septemba 27, 2023 jijini Dodoma 
wakati akihitimisha ziara yake katika 
Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB) 

ambapo Waziri huyo alipokea taarifa 
ya utekelezaji wa majukumu ya Bodi 
hiyo.

“Niwaombe watanzania kutumia 
mfumo huu unaomwezesha 
mwananchi kutoa taarifa ya hali ya 
miundombinu ya barabara yenye 
changamoto, au hujuma yoyote 
maeneo anayoishi”, amefafanua 
Bashungwa.

Bashungwa ameongeza kuwa lengo la 
kuwa na mfumo huo ni kuipunguzia 
Serikali gharama kubwa za 
matengenezo ambayo ingeia kutokana 
na uchelewaji wa matengenezo hayo.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Balozi Eng. Aisha Amour, akizungumza mbele ya Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa wakati wa 
uwasilishwaji wa taarifa ya utekelezaji wa majukumu ya Bodi ya Mfuko wa Barabara (RFB), jijini Dodoma Septemba 27, 2023.

Aidha, Bashungwa amesema 
kuwa Serikali ya Awamu ya Sita 
imejipanga vyema kuhakikisha 
Taasisi ya Wakala ya Barabara 
Nchini (TANROADS) inayosimamia 
barabara kuu na za mikoa na ile ya 
Wakala ya Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA), inayosimamia 
barabara za Halmashauri/ Wilaya 
wanajipambanua zaidi katika 
kuhudumia barabara zote nchini.

Amewataka watanzania kuwa na 
imani na taasisi hizo katika kuhudumia 
na kusimamia mtandao a barabara 

nchini kwa mujibu wa mgawanyo wa 
majukumu yao.

“Ningependa kuwajulisha watanzania 
kuwa huko nyuma kulikuwa na 
maombi makubwa ya barabara 
ambazo zipo kwenye wilaya 
zetu ili zipandishwe hadhi kuja 
TANROADS, lakini hivi sasa hilo 
hitaji ni kama limeisha kwasababu 
TARURA imekwisha jengewa uwezo 
na kuimarishwa mfuko wake”, 
amefafanua Bashungwa.

Awali akitoa taarifa ya utekelezaji 

wa majukumu ya Bodi hiyo, Kaimu 
Mtendaji wa RFB Eng. Rashid 
Kalimbaga, ameeleza kuwa mbali na 
mfumo wa kieletroniki wa kufuatilia 
barabara Bodi imeimarisha mifumo 
ya usimamizi wa fedha kwa lengo la 
kuongeza ufanisi na kuzuia matumizi 
mabaya ya fedha.

Ameongeza kuwa kuimarika kwa 
mifumo hiyo kutaziba mianya 
ya uvujaji wa mapato pamoja na 
uchakachuaji katika ujenzi na 
matengenezo ya barabara.
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SERIKALI KUJENGA MADARAJA YA 
MALAGARASI-ILAGALA NA LUGONESI 
Na Shukuru Senkondo

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akisisitiza jambo kwa Mbunge wa Kigoma 
Kusini Mhe. Nashon Bidyanguze (kushoto), Meneja wa TANROADS mkoa wa Kigoma Eng. 
Narcis Choma na Mwenyekiti wa Halmashauri ya Kigoma Kusini Mhe. Mateso Jackson 
(mwenye suti nyeusi), alipokagua barabara ya Simbo-Kalya KM 235 mkoani Kigoma.

Serikali imesema katika 
mkakati wake wa kuufungua 
mwambao wa ziwa 
Tanganyika itajenga madaraja 

ya Malagarasi-Ilagala na Lugonesi ili 
kuunganisha kwa njia fupi mikoa ya 
Kigoma na Katavi na hivyo kuchochea 
shughuli za uzalishaji wa mazao, 
uvuvi na ufugaji katika maeneo hayo.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri 
wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya 
alipokagua maendeleo ya uanzishwaji 
wa barabara mpya ya Simbo-Kalya 
KM 235 inayopita pembezoni mwa 
ziwa Tanganyika na kuunganisha 
mikoa ya Kigoma na Katavi.
“Hadi mwezi Disemba tutahakikisha 
upembuzi yakinifu na usanifu wa 
kina umekamilika ili kazi ya ujenzi 
wa madaraja haya mawili pamoja na 

barabara unganishi zenye zaidi ya KM 
7 uanze”, amesema Eng. Kasekenya.

Amebainisha kuwa wakati Serikali 
ikitafuta fedha za kuijenga barabara 
hiyo itahakikisha maeneo korofi 
yanajengwa kwa kiwango cha zege 
ili kuiwezesha kupitika kipindi chote 
cha mwaka.

Naibu Waziri huyo amewapongeza 
mameneja wa Wakala wa Barabara 
TANROADS mkoa wa Kigoma 
na Katavi kwa kazi za kuanzisha 
barabara mpya katika maeneo yao ili 
kurahisisha huduma ya usafiri ikiwa 
ni pamoja na kuunganisha barabara 
na bandari za ziwa Tanganyika.

“Kwa kweli nimeridhika kwa bidii 
na ubunifu wa mameneja hawa ya 

kuanzisha barabara mpya huu ni 
ubunifu mzuri na Serikali itatafuta 
fedha ili barabara hizi zijengwe kwa 
lami”, amesisitiza Eng. Kasekenya.

Naibu Waziri huyo amewataka 
wananchi wa mikoa ya Kigoma na 
Katavi kulinda miundombinu ya 
barabara ili idumu kwa muda mrefu 
na kuepusha hasara kwa serikali na 
ukosefu wa usalama kwa wananchi 
wanaotumia barabara hizo.

“Acheni kuchimba mchanga 
barabarani na chini ya madaraja, 
epukeni wizi wa alama za 
barabarani na taa, eleweni Serikali 
inatumia gharama kubwa kujenga 
miundombinu hii hivyo kuilinda ni 
kuiunga mkono Serikali”, amesisitiza 
Eng. Kasekenya. 

Meneja wa (TANROADS), mkoa 
wa Kigoma Eng. Narcis Choma 
amesema ujenzi wa barabara na 
madaraja utaendana na utoaji elimu 
ya uzalendo kwa wananchi namna ya 
kuilinda miundombinu kwa maslahi 
mapana ya taifa.
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BASHUNGWA AAGIZA TATHIMINI UJENZI 
WA MIZANI
Na Deniza Cyprian

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akitizama mfumo wa kupima uzito wa magari katika Mzani wa kupima uzito wa magari wa Uyole uliopo 
mwanzoni mwa barabara ya Uyole - Kasumulu (mpakani mwa Tanzania na Malawi), mkoani Mbeya.

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, 
ameagiza wataalam 
wa wizara hiyo 

kufanya tathimini ya mizani zote 
nchini na kuangalia bajeti ya kuweka 
mizani ya kigitali ya kupima uzito 
wa magari yakiwa kwenye mwendo 
(weigh in motion), ili iwe katika 
vipaumbele vya Serikali katika mizani 
zote ambazo hazijafungwa mfumo 
huo na zile zitakazojengwa. 

Bashungwa ameyasema hayo Oktoba 
3, 2023 mkoani Mbeya wakati 
akikagua kazi zinazoendelea katika 
mzani wa Uyole uliopo mwanzoni 
mwa barabara ya Uyole - Kasumulu 
(mpakani mwa Tanzania na Malawi). 
“Dhamira ya Serikali ya kujenga 
mizani hizi nchini sio kutoza tozo bali 

ni kujenga utamaduni wa kutozidisha 
uzito ili kulinda barabara zetu”, 
amesema Bashungwa.

Ameongeza kuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu ametoa fedha ya ujenzi 
wa njia nne wa barabara ya Nsalaga 
– Ifisi (km 29), ili kupunguza foleni 
katika barabara hiyo hivyo ni vema 
na mizani zitakazokuwepo ziendane 
na barabara hiyo. 

Aidha, Bashungwa ametoa wito wa 
wasafirishaji wote nchini kuendelea 
kuzingatia viwango vya uzito 
vilivyotolewa kwa ajili ya kutumia 
barabara zetu ili kuendelea kuzilinda 
barabara na kuepuka kuingia gharama 
za tozo za kuzidisha uzito.

Naye, Mkurugenzi wa Miradi kutoka 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), Eng. Boniface 
Mkumbo amesema mzani huo 
unasaidia kudhibiti magari ya mizigo 
na ya abiria yanaoenda /yanaotoka 
Malawi, Kyela na Rungwe. 

Ameongeza kuwa katika Mkoa wa 
Mbeya kuna mizani miwili ambayo ni 
Uyole na Mbugani  ambayo inatumika 
kwa udhibiti wa uzito wa magari.
 
“Mzani wa Uyole unapima mitarimbo 
kwa pamoja mitarimbo mitatu 
(Group Axle Weigher) wakati Mzani 
wa Mbugani (Chunya) unapima 
mtarimbo mmoja mmoja (Single 
Axle weigher)”, amefafanua Eng. 
Mkumbo.



Mkurugenzi wa Miradi kutoka Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Eng. Boniface Mkumbo, akitoa maelezo kwa Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, kuhusu Mzani wa kupima uzito wa magari wa Uyole uliopo mwanzoni mwa barabara ya Uyole - Kasumulu (mpakani 
mwa Tanzania na Malawi), mkoani Mbeya.

Muonekano wa Mzani wa kupima uzito wa magari wa Uyole uliopo mwanzoni mwa barabara ya Uyole - 
Kasumulu (mpakani mwa Tanzania na Malawi), mkoani Mbeya.

Mtandao wa Barabara 
unaosimamiwa na 
TANROADS una 
jumla ya mizani 76 ya 
Kudumu na inayofanya 
kazi ambapo kati 
ya hiyo mizani 58 
haijawekwa mfumo wa 
kupima magari yakiwa 
kwenye mwendo (WIM) 
na 15 imeshafungwa 
tayari ambayo ni 
Vigwaza North na 
Vigwaza South (Pwani), 
Mpemba (Songwe), 
Nala (Dodoma), Mikese 
South (Morogoro), 
Wenda North na Wenda 
South (Iringa), Njuki 
(Singida), Dakawa 
North na Dakawa 
South (Morogoro), 
Kimokouwa East na 
Kimokouwa West 
(Arusha).
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Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akifafanuliwa jambo na Msimamizi wa Mzani wa Uyole, Eng. Wawila Mwazembe. wakati akikagua 
mzani huo wa kupima uzito magari uliopo mwanzoni mwa barabara ya Uyole - Kasumulu (mpakani mwa Tanzania na Malawi), mkoani Mbeya.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akizungumza na mmoja wa wasafirishaji wa mizigo wakati akikagua Mzani wa kupima uzito wa 
magari wa Uyole uliopo mwanzoni mwa barabara ya Uyole - Kasumulu (mpakani mwa Tanzania na Malawi), mkoani Mbeya. 
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DARAJA LA J.P MAGUFULI LIMEFIKIA 
78%, MKANDARASI ANALIPWA KWA 
WAKATI
Na Segolena Francis

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa 
amesema kuwa 
serikali inalipa kwa 

wakati madai yote yanayowasilishwa 
na Mkandarasi anayetekeleza ujenzi 
wa daraja la J.P Magufuli (Kigongo 
– Busisi) lenye urefu wa kilomita 3.0 
na Barabara unganishi zenye jumla ya 
kilometa 1.66 lililopo jijini Mwanza 
ambapo ujenzi umefikia asilimia 78 
ya Utekelezaji.

Ameyasema hayo Oktoba 11, 2023 
akiwa Mwanza katika ziara ya 
kukagua Daraja hilo linalounganisha 
Barabara Kuu ya Usagara - Sengerema 
- Geita katika Ziwa Victoria kwa 
kugharimiwa na Serikali kwa jumla 
ya shilingi Bilioni 716.3

Bashungwa amesema kuwa 
Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan Ujenzi wa Daraja hilo ameupa 
kipaumbele kikubwa kwa kuhakikisha 
Mkandarasi hatoki nje ya mradi kwa 
kutoa fedha  kuwezesha madai yote 
ya mkandarasi kulipwa ndani ya 
muda ili kuhakikisha anafanya kazi 
bila kusimama. 

“Mheshimiwa Rais anaendelea 
kuonesha kwa vitendo kaulimbiu yake 
ya awamu ya sita ya kazi iendelee 
ambayo inamaanisha kijiti ambacho 
alikipokea kutoka kwa kaka yake 
Hayati Dkt. John Pombe Magufuli 
ameendeleza pale alipoishia ikiwemo 
mradi huu wa historia kwa nchi yetu” 
Amesema Bashungwa.  

Aidha, Bashungwa ameeleza kuwa 

Mheshimiwa Rais anahakikisha 
hakuna madai yanayowasilishwa na 
mkandarasi huyo ambayo hayalipwi 
na amemuomba Mkuu wa Mkua 
wa Mwanza, Amos Makalla, kupita 
mara kwa mara katika mradi huo ili 
kuhakikisha kazi inaendelea kwa 
sababu mkandarasi  hana sababu 
yeyote ya kutoendelea na kazi kwani 
malipo yote yanafanyika kwa wakati.

Amemshukuru Mheshimiwa Rais kwa 
kuendelea kuifungua Mikoa ya kanda 
ya ziwa ambapo kwa muunganiko 
wa Bandari pamoja na mradi wa Reli 
ya kisasa ya SGR,  mizigo kutoka 
nchi mbali mbali duniani itatumia 
miundombinu hiyo kusafirisha mizigo 
yao na hivyo kunufaisha ukanda huu 
wa ziwa kwa kupitia kituo kikubwa 
cha SGR cha Misungwi.
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“Tunaposema Kazi Iendelee ni kama 
hivi miradi yote inayotumia mabilioni 
ya fedha inatekelezwa hivyo 
nawaomba watanzania tuendelee 
kuwa wamoja kwani mradi huu 
utafungua fursa za kiuchumi kwa 
wananchi wa kanda ya ziwa na mikoa 
ya jirani” ameongeza Bashungwa.

Awali akitoa taarifa ya daraja hilo, 
Mkurugenzi wa Miradi kutoka Wakala 
wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Eng Boniface Mkumbo amesema 
kuwa hadi sasa mkandarasi 
ameshalipwa jumla ya shilingi bilioni 
396.3 ambazo zinajumuisha malipo 
ya awali pamoja na hati zote za madai 
17 alizowasilisha hivyo hadai malipo 
yoyote.

Amesema kuwa lengo la ujenzi wa 
daraja hilo ni kuunganisha barabara 
kuu ya Usagara – Kisesa – Geita yenye 
urefu wa kilomita 90 katika ushoroba 
wa ziwa Victoria ambayo inaanzia 
Sirari mpakani mwa Tanzania na 
Kenya hadi Mutukula mpakani mwa 
Tanzania na Uganda (km 774)

Mkumbo amesema kuwa kwa sasa 
barabara hii inaunganishwa kwa 
kutumia vivuko vikubwa vitatu na 
kutokana na idadi kubwa ya magari 
yanayopita kwa siku huweza kutumia 
masaa mawili hadi matatu kuvusha 
magari kutoka upande mmoja hadi 
mwingine.
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‘WATUMISHI TUNZENI SIRI ZA SERIKALI’ 
LUDOVICK NDUHIYE
Na Theresia Mwami

Naibu Katibu Mkuu Sekta ya Ujenzi, Ludovick Nduhiye akizungumza na Watumishi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara (RfB) (hawapo pichani) 
katika kikao kazi  cha Wajumbe wa Menejimenti na watumishi wa bodi hiyo, Mkoani Singida.

Watumishi wa Bodi ya 
Mfuko wa Barabara 
w a m e t a k i w a 
kuzingatia miiko 

na utunzaji siri za Serikali pamoja 
na kuongeza ari ya utendaji kazi na 
utekelezaji wa majukumu ya Bodi 
hiyo ili kuongeza ufanisi katika 
utendaji wa kazi.

Akizungumza katika kikao cha 
Wajumbe wa Menejimenti na 
Watumishi wa Bodi ambacho 

kimefanyika mkoani Singida, Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
Ludovick nduhiye, amesema utoaji 
siri za Serikali ni jambo la hatari 
ambalo linaweza kusababisha 
taharuki kwa jamii.

Ameongeza kuwa, kikao hicho pia 
kitasaidia kubadilishana uzoefu, 
kujenga mshikamano na kuchochea 
morali ya kazi kwa watumishi hivyo 
kuongeza tija na ufanisi katika 
utendaji  kazi wa bodi hiyo.

Baadhi ya Viongozi na Watumishi 
ambao wamehudhuria kikao hicho 
wameeleza umuhimu wa utunzaji 
siri na madhara ya kutofanya hivyo 
huku wakiwapongeza viongozi wa 
bodi hiyo kwa kuona haja ya kuwa 
na kikao kicho ambacho wanaamini 
kitakuwa mwarobaini wa kuondoa 
dosari zinazoweza kujitokeza katika 
utendaji kazi wa kila siku.
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UBORESHWAJI WA VIVUKO, SULUHU 
YA CHANGAMOTO ZA USAFIRI KWA 
WANANCHI
Na Shukuru Senkondo

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA), Lazaro Kihalahala kushoto akisaini mkataba wa ujenzi wa kivuko kipya 
cha Buyagu Mbalika na Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Songoro Major Songoro kulia katika hafla fupi ya utiaji saini iliyofanyika viwanja 
vya Sabasaba Wilayani Sengerema Mkoani Mwanza.

Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais Dkt.
Samia Suluhu Hassan, 
inafanya jitihada mbalimbali 

kuhakikisha huduma za usafiri 
na usafirishaji zinaimarika katika 
maeneo mbalimbali nchini.

Maeneo hayo ni pamoja na anga , 
nchi kavu pamoja na majini na huku 
uimarishaji wake ukijikita katika 
ununuzi na ujenzi wa vifaa vipya na 
vya kisasa lengo likiwa ni kuhakikisha 
wananchi wanapata huduma za 
uhakika.

Mathalani, kwa upande wa usafiri 
wa majini hususan Vivuko, serikali 

imekuwa ikinunua na kujenga vivuko 
katika maeneo mbalimbali ikiwemo 
ya kanda ya Ziwa ambapo usafiri huu 
umeonekana kuwa ni mkombozi kwa 
wananchi wa maeneo hayo.

Kwa kuzingatia hilo , hivi karibuni 
tumeshuhudia utiaji saini wa 
mikataba mikubwa ya ujenzi wa 
vivuko ikiwamo ujenzi wa  kivuko 
kipya cha Buyagu Mbalika jijini 
Mwanza chenye thamani ya bilioni 
3.8, mkataba huo uliosainiwa tarehe 
23 Aprili 2023 na kushudiwa na Naibu 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
ya Ujenzi ) Mhe. Godfrey Kasekenya 
huku Mkandarasi akiwa ni Kampuni 
ya Kizalendo ya Songoro Marine 

Transport Limited.

Akiwa katika hafla hiyo, Naibu Waziri 
Kasekenya alitaja faida za ujenzi 
wa kivuko hicho kwa kusema kuwa 
ujenzi  utakapokamilika utaharakisha 
shughuli mbalimbali za kiuchumi na 
kijamii kwa wananchi waishio katika 
Wilaya ya Sengerema, Misungwi na 
maeneo mengine, aidha inatarajiwa 
kuwa na usafiri wa uhakika wenye 
huduma bora na salama katika maeneo 
ya Buyagu na Mbalika. 

Naye Mtendaji Mkuu wa Wakala 
huo Lazaro Kilahala amesema hitaji 
la kivuko cha uhakika baina ya 
Buyagu na Mbalika limekuwa ni kilio 
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cha muda mrefu kwa wananchi wa 
maeneo hayo hivyo ujenzi wa kivuko 
hicho utakapokamilika utaondoa 
kero nyingi za kiuchumi na kijamii 
ambazo zimekuwa zikichelewesha 
maendeleo ya wananchi hao hivyo 
kutimiza azma ya Serikali kuwaletea 
maendeleo wananchi wake.

Kilahala ameeleza kuwa katika 
mwaka huu wa fedha, Wakala 
unaendelea na ujenzi wa vivuko 
vipya vitano vyenye thamani jumla 
ya Bilioni 33.2 vitakavyotoa huduma 
kwenye vituo vya Kisorya - Rugezi, 
Bwiro – Bukondo, Nyakarilo – 
Kome, Ijinga – Kahangala na Mafia – 
Nyamisati hivyo kivuko cha Buyagu-
Mbalika ambacho leo mkataba wake 
wa Ujenzi umesainiwa ni kivuko cha 
sita (6) ambacho Ujenzi wake unaanza 
katika mwaka huu wa fedha.

Aliongeza kuwa sambamba na Ujenzi 
wa vivuko vipya katika mwaka 
wa fedha 2022/23 Serikali kupitia 
Wakala inafanya ukarabati wa vivuko 
18 pamoja na Ujenzi na ukarabati 
wa miundombinu ya vivuko katika 
maeneo 11 ya huduma kwa gharama 
ya bilioni 27.5.

Halikadhalika, mapema mwaka 
huu  Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhe. 
Mhandisi Godfrey Kasekenya alipata 
wasaa wa kukagua  karakana ya 
ujenzi wa meli na vivuko ya Songoro 

jijini Mwanza na  kupata taarifa ya 
maendeleo ya ujenzi na ukarabati 
wa vivuko hivyo vitakavyogharimu 
takribani bilioni 26 na kutarajiwa 
kukamilika ifikapo mwezi Agosti 
mwaka huu.

Aidha, Imeelezwa kuwa kukamilika 
kwa ujenzi wa vivuko vipya vinne 
na ukarabati wa vivuko vinne 
vitakavyotoa huduma katika maeneo 
mbalimbali ya Ziwa Victoria 
kutapunguza changamoto za usafiri 
kwa wananchi wanaoishi katika mikoa 
ya Kanda ya Ziwa na kutarahisisha 
shughuli za maisha kwa urahisi, 
uhakika na usalama.

Naye, Kaimu Meneja Vivuko Kanda ya 
Ziwa na Magharibi kutoka TEMESA 
Mhandisi, Aloyce Ndunguru, alisema 
kuwa wanaendelea na ujenzi wa 
vituo vipya vitatu ambavyo ni Bwiro 
(kisiwani) – Bukondo katika Wilaya ya 
Ukerewe, Kituo cha Ijinga (kisiwani) 
– Kahangala katika Wilaya ya Magu 
na Kituo cha Mayenzi – Kanyinya 
ambapo miradi hiyo ikikamilika 
itafanya wawe na jumla ya vituo 16 
katika kanda hiyo.

Alieleza pia kanda hiyo ina jumla 
ya vivuko 17 ambapo kati ya hivyo 
vivuko vinne vipo katika matengenezo 
makubwa ambavyo ni MV Misungwi 
(Kigongo - Busisi), MV Mara (Iramba 
- Majita), MV Ujenzi (Kisorya - 

Rugezi) na MV Nyerere (Bugolora - 
Ukara).

Katika bajeti ya mapato na matumizi 
kwa mwaka wa fedha 2023/2024 
mradi wa ujenzi na ukarabati wa 
vivuko na maegesho ya vivuko, 
umetengewa jumla ya shilingi bilioni 
14.3 ambapo mradi wa ujenzi wa 
vivuko vipya umetengewa bilioni 
5.7 kwa ajili ya ununuzi wa vivuko 
vipya vya Kisorya-Rugezi, Ijinga 
- Kahalanga, Bwiro-Bukondo, 
Nyakarilo - Kome, Nyamisati - Mafia 
na Buyagu - Mbalika.

Kazi nyingine ni ununuzi wa boti mbili 
ndogo (Sea taxi ferries) zitakazotoa 
huduma katika kituo cha Magogoni- 
Kigamboni , ununuzi wa vifaa vya 
karakana za TEMESA, huduma za 
ushauri pamoja na usimamizi na 
ufuatiliaji wa miradi hiyo.

Pia mradi wa kukarabati wa vivuko 
umetengewa jumla ya bilioni 6,089 
kwa ajili ya kukamilisha ukarabati 
wa kivuko Mv Ujenzi, Mv Mara,Mv 
Kome II, Mv Malagarasi, Mv 
Mafanikio, Mv Misungwi , Mv 
Nyerere,Mv Kyanyabasa, Mv Tanga 
na Mv Kitunda.

Aidha kazi nyingine ni kuanza 
ukarabati wa vivuko Mv Mwanza, 
Mv Kigamboni, Mv Ukara 1, Mv 
Ukara II, Mv sabasaba , Mv Pangani 
II na ukarabati wa boti ya uokozi ya 
Mv SAR II , ukarabati wa kivuko 
Mv Kilombero II na kukihamisha 
kwenda Mlimba- Malinyi pamoja na 
ufuatiliaji wa tathmini ya miradi hiyo.

Ni dhahiri kuwa Serikali imejizatiti 
vya kutosha kuhakikisha wananchi 
wake wanapata huduma bora za 
usafiri na usafirishaji zinazochochea 
ukuaji wa uchumi, ni wajibu wetu 
sisi kama wananchi kuhakikisha 
tunatunza vyema rasilimali zetu na 
kuzilinda kwa faida ya sasa na vizazi 
vijavyo.
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BASHUNGWA AJA NA MUAROBAINI 
WADAIWA SUGU TBA
Na Segolena Francis

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Innocent L. Bashungwa (Mb) akizungumza na Menejimenti ya Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) wakati wa ziara yake 
ya kwanza katika taasisi tangu alipoteuliwa kuwa Waziri wa Ujenzi, tarehe 07 Septemba 2023 jijini Dodoma.

Waziri wa Ujenzi, 
M h e s h i m i w a 
Innocent Bashungwa, 
ameuagiza Wakala 

wa Majengo (TBA), kuhakikisha 
unakusanya deni la Shilingi Bilioni 
81.5 wanazodai kwa wapangaji 
wao sambamba na kuwaondoa 
wadaiwa sugu katika nyumba hizo  
ili upatikanaji wa fedha hizo uweze 
kusaidia utekelezaji wa miradi 
mingine nchini.

“TBA simamieni sheria kwa yeyote 
asiyelipa kodi hata kama ni kiongozi, 
waandikieni notisi ya kulipa madeni 
yao na wasipolipa waondoeeni, wapo 
wengine nje wanasubiri wapewe 

nyumba ili waweze kulipa kodi 
kwa wakati na tutamia makusanya 
hayo kujenga nyumba nyingine”, 
amesisitiza Bashungwa.

Ameyasema hayo leo Septemba 07, 
2023 jijini Dodoma wakati Waziri 
huyo alipofanya ziara yake kwa 
mara ya kwanza katika Wakala huo 
na kuzungumza na menejimenti ya 
TBA ambapo amesisitiza uwekezaji 
wenye tija kwa watumishi na Taifa 
kwa ujumla.

Aidha, Bashungwa ameagiza TBA 
kuhakikisha wanakuja na mikakati 
itakayosaidia kujenga nyumba za bei 
nafuu hasa kwa vijana wanaoajiriwa 

katika utumishi wa umma hususan 
Dodoma ili kuweza kumudu gharama 
za maisha.

“Kuna vijana ambao wanaingia 
kwenye kada ya utumishi wa umma 
na bado hawajawa na uwezo wa 
kujijengea nyumba, kupitia TBA 
mnaweza kujenga nyumba za bei 
rahisi kwa ajili ya vijana hao ili 
kuwarahisishia gharama za Maisha”, 
amesema Bashungwa.

Kadhalika, Bashungwa ameutaka 
Wakala huo kuwa na utaratibu wa 
kuwajengea uwezo wataalamu 
walionao ili kuenda sambamba na 
kasi ya mabadiliko ya teknolojia hasa 
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katika suala la ujenzi na uendelezaji 
wa majengo mbalimbali.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 
wa TBA, Arch. Daud Kondoro, 
amesema kuwa Wakala huo 
utahakikisha unatafuta ufumbuzi wa 
changamoto zilizopo na kumuahidi 
Waziri Bashungwa kuandaa mikakati 
mizuri itakayosaidia Wakala huo 
kutoa huduma bora kwa wananchi.

Awali wakati akitoa taarifa yake kwa 
Waziri huyo, Arch. Kondoro ameeleza 
kuwa hadi sasa TBA inaendelea 
kutekeleza mradi wa ujenzi wa 
nyumba 3500 za watumishi wa umma 
eneo la Nzuguni Dodoma ambapo 
awamu ya kwanza ya nyumba 150 
utekelezaji umefikia asilimia 95 na 
awamu ya pili ya ujenzi wa nyumba 
150 utekelezaji wake umefikia 
asilimia 10.

Miradi mingine ni ujenzi wa nyumba 
20 za Viongozi jijini Dodoma ambazo 
zililenga kukabiliana na uhaba 
wa nyumba za Viongozi baada ya 
Serikali kuhamia Dodoma ambapo 
mradi huo umekamilika kwa asilimia 
100 na nyumba zimeanza kutumiwa 
na Viongozi.

Waziri wa Ujenzi, Mhe. Innocent L. Bashungwa (Katikati) akizungumza na Menejimenti ya Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) wakati wa ziara 
yake katika taasisi hiyo, tarehe 07 Septemba 2023 jijini Dodoma. Kushoto ni Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, Balozi Mhandisi Aisha Amour, 
kulia Mtendaji Mkuu wa TBA, Arch. Daud Kondoro.
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MIUNDOMBINU YA BARABARA 
KUIFUNGUA MIKOA YA KUSINI 
KIUCHUMI
Na Siti Said 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt.Samia Suluhu Hassan akiweka jiwe la msingi la ufunguzi wa barabara ya Mtwara- 
Newala-Masasi, sehemu ya Mtwara-Mnivata (Km 50) iliyogharamiwa na Serikali kwa asilimia 100 kwa gharama ya shilingi Bilioni 93.83 leo 
tarehe 15 Septemba 2023. Kushoto ni Waziri wa Ujenzi Mhe. Innocent Bashungwa.

Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 
imekuwa ikifanya jitihada 

mbalimbali kuhakikisha inajenga na 
kuboresha miundombinu ya barabara 
nchini, lengo ni kumrahisishia 
mwananchi huduma za usafiri na 
usafirishaji.

Halikadhalika Serikali imekuwa 
ikijenga miundombinu ya barabara 
katika maeneo mbalimbali nchini 
kwa kutumia fedha za wahisani 
kama Benki ya Dunia (WB), Benki 
ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na 
wahisani wengine mbalimbali pamoja 
na kutumia fedha zake za ndani. Pia 

Serikali inahakikisha miundombinu 
hii inajengwa mijini na vijijini ili kila 
mwananchi afikiwe na huduma hii 
muhimu ambayo ni uti wa mgongo 
katika maendeleo ya kiuchumi na 
kijamii.

Watafiti wa masuala ya kiuchumi 
huamini kwamba miundombinu ya 
usafiri na usafirishaji ikiwa imara, hata 
uchumi katika eneo husika utakuwa 
imara kutokana na kuwa sehemu 
ambayo miundombinu inapita kama 
barabara, reli na viwanja vya ndege, 
shughuli mbalimbali za kimaendeleo 
hufanyika ikiwemo kilimo, utalii, 
biashara na hata uwekezaji wa 
viwanda.

Kwa mantiki hii, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dkt 
Samia Suluhu Hassan, amehakikisha 
anajenga na kuboresha miundombinu 
hii nchini ambapo hivi karibuni Rais 
Dkt. Samia aliweka mawe ya msingi 
ya Ujenzi na Ufunguzi wa barabara 
katika mikoa ya Mtwara na Lindi 
wakati alipofanya ziara yake katika 
mikoa hiyo ambayo ni maarufu sana 
kwa ulimaji wa korosho, ufuta na 
mbaazi.

Akiwa katika mikoa hiyo, Rais Samia 
aliweka Mawe ya Msingi katika 
Ujenzi kwa kiwango cha lami wa 
Barabara ya Nachingwea – Ruangwa 
- Nanganga, sehemu ya Ruangwa 



33

– Nanganga (km 53.2) na barabara 
ya Mtwara - Newala - Masasi (km 
210); sehemu ya Mnivata - Newala - 
Masasi (km 160) pamoja na kufungua 
barabara ya Mtwara- Newala-Masasi, 
sehemu ya Mtwara-Mnivata (Km 
50) iliyogharamiwa na Serikali kwa 
asilimia 100 kwa gharama ya shilingi 
Bilioni 93.83.

Wakati akizindua ujenzi wa barabara 
hizo, Rais Dkt. Samia alisema Serikali 
ya awamu ya Sita ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania imejipanga 
kujenga miundombinu ya mikoa ya 
kusini ili kurahisisha usafirshaji wa 
mazao na kukuza uchumi wa mikoa 
hiyo na kuwataka wakandarasi 
wakamilishe ujenzi wa barabara hizo 
kwa wakati.

“Niwaombe wakandarasi na 
wasimamizi waende kwa kasi sana 
lakini nipongeze TANROADS, 
mkandarasi na wengine kwa hatua 
ambayo imeshafikia, na kwetu sisi 
Serikali mafedha yapo tunasubiri 
certificate (cheti) ziletwe tulipe, 
halafu kazi ziendelee”- alisema Rais 
Dkt. Samia.

Rais Samia alisema lengo la Serikali 
ni kuunganisha mikoa yote ya Mtwara 
na Lindi pamoja na wilaya zake kwa 
kiwango cha lami.

“Niwaombe mpokee maendeleo 
yanayokuja tufanye kazi kwa 
pamoja, langu kubwa la kuwaomba 
ni maendeleo, na maendeleo ni fedha 
ndugu zangu na fedha inapatikana 
tunapouza bidhaa na nyinyi ni 
wakulima wazuri wa ufuta, mbaazi na 
koroshop na bei ya ufuta na mbaazi 
mmeiona mwaka huu, tunafanya kazi 
tuone korosho nayo iwe na bei nzuri”- 
alisisitiza Rais Samia

Kwa upande wake, Waziri wa Ujenzi, 
Mhe. Innocent L. Bashungwa alisema 
shilingi Bilioni 268 zimetengwa 
kwa ajili ya ukamilishaji wa mradi 
wa ujenzi wa barabara ya Mtwara - 
Newala Masasi (km 210); sehemu ya 

Mnivata - Newala - Masasi (km 160) 
kwa kiwango cha lami ili kuufungua 
mkoa wa Mtwara kiuchumi, kijamii 
na kuchochea biashara katika ukanda 
huo wa Mikoa ya Kusini.

Alifafanua kuwa ukamilishaji wa 
mradi huo kwa ujumla utagharimu 
kiasi cha shilingi Bilioni 361 na 
miradi hiyo itatekelezwa kwa muda 

wa miezi 36.

Waziri Bashungwa alieleza hayo 
wakati akizungumza katika mkutano 
wa hadhara wa Mhe. Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania uliofanyika 
katika uwanja wa Nangwanda Sijaona 
, Septemba 15, 2023.

Muonekano wa Barabara ya Mtwara - Newala- Masasi, sehemu ya Mtwara - Mnivata (Km 50) 
ambayo imefunguliwa rasmi na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.Samia 
Suluhu Hassan leo tarehe 15 Septemba 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan akiwa 
na Waziri Mkuu, Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri wa Ujenzi, Mhe. Innocent Bashungwa, Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI, Mhe. Mohamed Mchengerwa na viongozi wengine akiweka 
Jiwe la Msingi la Ujenzi wa Barabara ya Nachingwea – Ruangwa, sehemu ya Ruangwa – 
Nanganga (km 53.2) inayojengwa kwa kiwango cha lami, leo tarehe 18 Septemba 2023.
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Waziri Bashungwa alieleza kuwa 
mpaka sasa Sehemu ya barabara 
ya Mnivata – Mitesa (km 100), 
Mkandarasi amekwishakabidhiwa 
eneo la mradi kwa ajili ya kuanza 
utekelezaji na Sehemu ya Mitesa – 
Masasi (km 60) pamoja na Ujenzi wa 
Daraja la Mwiti taratibu za kumpata 
mkandarasi ziko katika hatua za 
mwisho.

Alisema shilingi bilioni 400 zitatumika 
katika ukarabati wa Barabara ya 
Mtwara-Mingoyo-Masasi kupitia 
majadiliano yaliyofanywa kati ya 
Serikali na Benki ya Dunia (WB).
Pia, alimpongeza Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuridhia 
kusainiwa kwa mkataba wa ujenzi 
wa barabara inayounganisha vipande 
kutoka Masasi- Nachingwea - Liwale 
(km 175).

Kuhusu Barabara ya Nangurukuru - 
Liwale (km 230) Waziri Bashungwa 
alisema tayari Serikali imetenga fedha 
za kuanza ujenzi wa barabara hiyo 
yenye urefu wa kilometa 72 kuanzia 
Liwale hadi Choya.

“Mhe. Rais kama hiyo haitoshi kipo 
kipande cha Barabara ya Ruangwa- 
Namichiga kilometa 20 ambacho 
kwa sasa kipo kwenye mipango ya 
kuwekwa lami kupitia mradi wa RISE, 
sasa ukiona mahaba na Watanzania 
wakijitokeza kwa wingi unakopita 
ni kwamba wewe ni Rais wa vitendo 
na wanaona kazi kubwa ya Serikali 
unayoiongoza”, alisema Bashungwa.

Aidha, alileza kuwa Wizara inaendelea 
na juhudi za kuunganisha sehemu 
mbalimbali za mikoa ya nchi yetu 
na nchi jirani kwa barabara za lami 
zikiwemo nchi za Msumbiji, Malawi, 
Zambia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo, Burundi, Rwanda, Uganda na 
Kenya.

“Baadhi ya barabara 
zilizokwishakamilishwa kwa 
kiwango cha lami na kuunganisha 
nchi yetu na nchi jirani ni Mtwara – 

Lindi (Mingoyo) – Masasi – Tunduru 
– Ruvuma hadi Mbambabay; Songea 
– Makambako; na barabara ya 
TANZAM highway”, amefafanua 
Waziri Bashungwa.

Alitaja miradi mingine ya barabara 
inayoendelea mkoani humo ikiwemo 
barabara ya Masasi – Nachingwea – 
Liwale (km 175) kwa Kiwango cha 
Lami kwa utaratibu wa Uhandisi, 
Ununuzi, Ujenzi na Fedha (EPC+F) 
ambao mkataba wake ulisainiwa Juni 
16, 2023 kati ya TANROADS na 
Mkandarasi M/S China Railway 15 
Bureau Group Co. Ltd.

Kadhalika, Waziri Bashungwa 
alimhakikishia Rais Dkt. Samia 
kuwa Wizara itahakikisha Taasisi 
za Kikandarasi na Kihandisi zilizo 
chini yake, zinatumika vizuri katika 
kufuatilia utekelezaji wa Miradi 
ya Ujenzi nchini, na kuhakikisha 
kazi zinakamilika kwa viwango 
vinavyokubalika kimikataba, kwa 
muda uliopangwa, ili Wananchi 
wapate huduma iliyokusudiwa kwa 
wakati.

Kuhusu uwekaji wa taa za barabarani, 
Waziri Bashungwa alisema kuwa 
Wizara ya Ujenzi kupitia Wakala wa 
Barabara (TANROADS) itahakikisha 
inatenga bajeti ya kutosha ya kuweka 
taa katika barabara zote zinazopita 
katika miji ili kuimarisha ulinzi na 
usalama kwa wananchi katika maeneo 
hayo. 

“Serikali imetenga Shilingi Bilioni 
1.3 kuweka taa za barabarani 
katika maeneo ya Mangaka, Masasi 
na Nanyumbu ambapo taa hizo 
zinawekwa hivi karibuni kwani fedha 
yake ipo”, alisema Bashungwa.

Akisoma taarifa fupi ya ujenzi wa 
barabara ya Nachingwea – Ruangwa 
- Nanganga, sehemu ya Ruangwa – 
Nanganga (km 53.2) inayojengwa 
kwa kiwango cha lami, mbele ya Rais 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 

Barabara Tanzania (TANROADS) 
Mhandisi Mohamed Besta, alisema 
mkandarasi anayejenga barabara hiyo 
ni China 15th Group kwa thamani 
ya Shilingi Bilioni 50.3 na jumla ya 
Shilingi Bilioni 1.1 ikiwa ni sehemu 
ya Ongezeko la thamani na kutumika 
kulipa fidia ya mali na ardhi kwa watu 
walioathirika na ujenzi kwa mujibu 
wa Sheria.

“Mheshimiwa Rais ujenzi wa 
Barabara unasimamiwa na TEKU 
ambacho ni kitengo cha TANROADS 
na maendeleo ya ujenzi mpaka sasa 
tumefikia asilimia 71, na mapaka sasa 
tumeshalipa jumla ya shilingi Bilioni 
20.7 na zilizobaki tunaendelea kulipa 
kwa utaratibu uliowekwa”, alisema 
Mhandisi Besta. 

Kwa ujumla Rais Dkt.Samia Suluhu 
Hassan “bado yupo kazini”, hii 
inamaanisha  kuwa anahakikisha 
mikoa yote pamoja na wilaya zake 
zilizopo nchi nzima inaunganishwa 
na barabara za lami na anahakikisha 
kuwa miradi mingine ya kimaendeleo 
ikiwemo ujenzi wa viwanja vya 
ndege, reli na miundombinu mengine 
inaendelea ili kurahisisha huduma za 
usafiri na usafirishaji kwa njia zote 
zinakuwa bora na za uhakika kwa 
vizazi vya sasa na vijavyo.

Bil. 268 kukamilisha 
Barabara ya Mnivata-
Newala-Masasi (Km 
160) kwa kiwango cha 
lami

Bil 1.3 kuweka Taa za 
barabarani kuimarisha 
ulinzi na usalama

Miradi mingine ya 
barabara kujengwa 
mkoani Mtwara na 
Lindi
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MAKANDARASI WAZAWA WAFUNDWA 
KIBIASHARA
Na Neema Macha

Msajili wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi (CRB), Mhandisi Rhoben Nkori (wanne kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na makandarasi mara 
baada ya kufungua mafunzo ya kibiashara kwa makandarasi hao, yaliyofanyika jijini Dodoma.

Makandarasi wazawa 
w a m e t a k i w a 
kuzisimamia kampuni 
zao kwa ufasaha kwa 

kufuata sheria za ulipaji wa kodi kwa 
wakati na kufanya kazi kwa weledi 
kwa kutumia wataalamu stahiki 
katika sekta mbalimbali ili kukwepa 
changamoto katika maeneo yao ya 
kazi.

Akizungumza katika ufunguzi wa 
mafunzo yenye lengo la kuwajengea 
uwezo Makandarasi wazawa 
kibiashara, jijini Dodoma, Msajili 
wa Bodi ya Usajili wa Makandarasi 
(CRB), Mha. Rhobin Nkori, alisema 
kuwa  lengo moja wapo la kufanya 
mafunzo hayo ni pamoja na kutoa 
elimu kwa makandarasi kuhusiana na 
mvutano baina yao na mamlaka ya 
mapato Tanzania (TRA).

“Nimefurahi kuona kwamba moja ya 
mada itakayofundishwa ni kuhusu 
masuala ya kodi kwa makandarasi, 
hii itatusaidia kupunguza  matatizo 
makubwa sana kati ya wakandarasi 
na TRA”, alisema Msajili.

Aidha Mha. Nkori, alisema 
makampuni mengine hutumika 
kufanya kazi kwa majina ya wamiliki 
wengine yanayopelekea mvutano 
pindi kazi inapoenda kukaguliwa 
na TRA kupitia Bodi ya Usajili wa 
Makandarasi(CRB) hivyo amewataka 
wamiliki wa makampuni kusimamia 
vyema makampuni yao ili kuepuka 
changamoto hizo.

Mha. Nkori amesisitiza kuwa ili 
kuendelea kujenga taswira nzuri kwa 
makandarasi nchini, Bodi itaendelea 
kuwachukulia hatua kisheria 

makandarasi wote wanaokiuka 
maadili yao ya kazi.   

Naye, Mkurugenzi wa kampuni 
ya SONCO ENGINEERING 
COMPANY LIMITED, Mha. Baraka 
Materu, ameiomba serikali kuweka 
mikakati maalumu ya kuwashirikisha 
wakandarasi wazawa wakati wa 
utekelezaji wa miradi mikubwa ili 
kuwajengea uwezo makandarasi hao 
kutokana na teknolojia mpya ambayo 
watajifunza kupitia miradi hiyo.

Mafunzo hayo ya siku tatu 
yaliyotolewa na Bodi hiyo 
yameshirikisha makandarasi kutoka 
sehemu mbalimbali nchini lengo 
likiwa ni kubadilishana uzoefu na 
kuwajengea uwezo makandarasi hao 
katika mujukumu yao ya kazi. 
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BASHUNGWA AMVAA MKANDARASI 
BARABARA YA MZUNGUKO WA NJE YA 
DODOMA
Na Siti Said

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akitoa maelekezo kwa mkandarasi wa Kampuni ya Avic wakati alipokagua maendeleo ya ujenzi wa 
barabara ya mzunguko wa nje ya Dodoma yenye jumla ya urefu wa kilometa 112.3; sehemu ya Ihumwa Dry Port - Matumbulu - Nala (km 60), 
Septemba 29, 2023 jijini Dodoma. 

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa 
a m e m u a g i z a 
Mkandarasi Avic 

anayejenga barabara ya mzunguko 
wa nje ya Dodoma, yenye urefu wa 
Kilometa 112.3 sehemu ya Ihumwa 
Dry Port - Matumbulu - Nala (km 60), 
kuhakikisha anakamilisha barabara 
hiyo ifikapo mwezi Desemba, 2024.

Bashungwa ametoa agizo hilo 
Septemba 29, 2023, jijini Dodoma 
wakati akikagua maendeleo ya ujenzi 
wa barabara hiyo ambapo pamoja 
na mambo mengine amemsisitiza 

mkandarasi huyo kuongeza spidi 
kwenye ujenzi wa madaraja mawili 
ambayo yanaonekana kuchelewa 
ujenzi wake.

“Sipepesi macho kwenye usimamizi 
wa mikataba, kufanya kazi kwa ubora 
na kasi ndio kipimo chako, ukizembea 
kwenye kazi hii usahau kupewa kazi 
nyingine za ujenzi kwenye Sekta hii 
nchini”, amesema Bashungwa.

Ameahidi kutembelea tena mradi 
huo ifikapo Desemba mwaka huu 
ili kuona uetekelezaji wa maagizo 
yake na kumsisitiza Mkandarasi 

huyo kufanya kazi usiku na mchana 
ili uweze kukamilika kwa wakati 
kulingana na maelekezo ya Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Aidha, Bashungwa ameuagiza Wakala 
ya Barabara Tanzania (TANROADS), 
kushirikiana na Shirika la Reli (TRC), 
kurudisha haraka mawasiliano ya 
barabara ya lami eneo la Mkonze 
na Nala ambalo lilibomolewa kwa 
ajili ya ujenzi wa reli ya SGR kwani 
wananchi wamekuwa wakipata kero 
kutokana na changamoto katika 
maeneo hayo.



37

Bashungwa amewataka wakandarasi 
nchini wanaotekeleza miradi ya 
ujenzi kuhakikisha wanatekeleza 
miradi hiyo kwa mujibu wa Mkataba 
na kusisitiza kutokuwa na huruma 
kwa yeyote atakayekiuka mikataba 
hiyo.

Bashungwa amemuagiza Mhandisi 
Mshauri Mzawa wa kampuni ya Inter-
Consult kumsimamia mkandarasi wa 
kampuni ya China Civil Engineering 
Corporation (CCEC) anayetekeleza 
sehemu ya Nala - Veyula - Mtumba 
(km 52.3), kutoa vifaa vya usalama 

kwa wafanyakazi wake ili kuepukana 
na madhara yanayoweza kutokea 
maeneo ya kazi.

Katika hatua nyingine, Bashungwa 
amewaagiza Mameneja wa 
TANROADS wa mikoa yote nchini 
kuhakikisha wanazibua mifereji 
ya barabara zilizo chini ya Wakala 
huo kabla ya mvua hazijaanza ili 
zisiwe chanzo cha kuleta mafuriko, 
sambamba na hilo Waziri huyo 
amempongeza Meneja wa TANRODS 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa kufanya 
matengenezo na kuzibua barabara na 

mifereji katika mkoa huo. 

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 
wa TANROADS, Eng. Mohamed 
Besta ameeleza kuwa mpaka sasa 
sehemu ya mradi kutoka Nala – 
Veyula – Mtumba (km 52.3) umefika 
asilimia 54.3 na sehemu inayoanzia 
Ihumwa Dry Port – Matumbulu – 
Nala umefika asilimia 50 na sasa 
wakandarasi wanaendelea na kazi 
mbalimbali za ujenzi wa makalavati 
na madaraja makubwa mawili.

Muonekano wa sehemu ya barabara ya mzunguko wa nje ya Dodoma (km 112.3) inayojengwa kwa kiwango cha lami. Ujenzi wake unagharimiwa 
na Serikali kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) kwa gharama ya shilingi Bilioni 221.
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KASEKENYA AZITAKA TEMESA NA 
TANROADS DODOMA KUJIPANGA 
KIMKAKATI
Na Shukuru Senkondo

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akikagua mashine ya kupima ubora wa vifaa vya ujenzi, alipokagua maabara ya vifaa vya 
wakala huo jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Eng. Godfrey Kasekenya 
amezitaka Taasisi za 
Wakala wa Barabara 

(TANROADS) na Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA) mkoani 
Dodoma kuweka mikakati ya kufanya 
kazi kitaifa badala ya kufanya kazi 
kimkoa kama ilivyokuwa awali.

Akizungumza alipokagua karakana 
ya TEMESA Mkoa wa Dodoma na 
maabara ya kupima vifaa vya ujenzi 
ya TANROADS, mkoani humo Naibu 
Waziri Kasekenya, amehimiza kuwa 
ni vyema taasisi hizo zikajiimarisha 

kuhudumia watu wengi waliohamia 
katika makoa makuu ya nchi kwa 
kuboresa idadi ya wataalamu, vifaa na 
kufanya kazi zenye ubora kwa muda 
mfupi.

“TEMESA himizeni ubunifu na 
uadilifu kwa watumishi wenu ili 
Taasisi nyingi na watu binafsi 
wavutiwe kutengeneza magari yao 
katika karakana yenu na kunufaika 
na utaalamu wa huduma nyingine 
za masuala ya umeme mnazotoa”, 
amesema Naibu Waziri Kasekenya.

Amezungumzia umuhimu wa 

TEMESA kuwaelimisha wateja 
wao umuhimu wa kuondoa magari 
mabovu yaliyotelekezwa katika 
karakana hizo ili kupata nafasi ya 
kutosha kuhudumia idadi kubwa ya 
magari inayohudumiwa na karakana 
hiyo.

Aidha, amezitaka TEMESA na 
TANROADS kuendelea kutoa fursa 
kwa wanafunzi wenye taaluma ya 
uhandisi kufanya mazoezi ya vitendo 
ili kuwajengea uwezo vijana wengi 
zaidi na kuwafundisha ubunifu.
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Kwa upande wake, Meneja wa 
TEMESA mkoa wa Dodoma, Eng. 
Grayson Maleko, amemuomba Naibu 
Waziri huyo kusaidia Taasisi hiyo 
kupata watumishi wa kutosha ili 
kuongeza tija na kuwezesha kufikia 
malengo waliyojiwekea.

Naye, Meneja wa TANROADS mkoa 
wa Dodoma, Eng. Leonard Chimagu, 
amemhakikishia Naibu Waziri kuwa 
TANROADS imejipanga kuhakikisha 
miradi yote ya ujenzi inayoendelea 
jijini Dodoma inasimamiwa 
kikamilifu na kukamilka kwa wakati.

Naibu Waziri Kasekenya, alikuwa 
katika ziara ya kukagua utendaji wa 
TEMESA na TANROADS ili kujionea 
namna taasisi hizo zinavyoendana 
na mabadiliko na kuhudumia idadi 
kubwa ya watu kwa kuwa katika 
makao makuu ya nchi.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akitoa maelekezo kwa Meneja wa Wakala 
wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Mkoa wa Dodoma, Eng. Grayson Maleko (kulia), kuhusu 
kuhamisha magari chakavu yaliyotelekezwa, alipokagua maendeleo ya karakana ya Wakala 
huo Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akitoa maelekezo 
kwa Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mkoa wa Dodoma 
Eng. Leonard Chimagu.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akisisitiza jambo 
kwa Meneja wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Mkoa wa 
Dodoma, Eng. Grayson Maleko (kulia).

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akizungumza 
na mafundi wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Mkoa wa 
Dodoma alipokagua maendeleo ya karakana ya Wakala huo.

Meneja wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) Mkoa wa 
Dodoma, Eng. Grayson Maleko (kulia), akifafanua jambo kwa Naibu 
Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya (katikati).
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UKAGUZI UJENZI WA BARABARA YA 
LAMI YA BUGENE – BENACO
Na Segolena Francis

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa 
amesema kuwa 
Serikali itahakikisha 

inamlipa kwa wakati Mkandarasi M/s 
China Road and Bridge Cooperation 
anayejenga barabara ya Bugene – 
Kasulo (Beneco) – Kamunazi (km 
128.5) kwa kiwango cha lami sehemu 
ya Bugene – Burigi Chato yenye urefu 
wa kilometa 60.

Amesema hayo  Oktoba 12, 2023 
wakati  akizungumza na wananchi 
wa kata ya Nyaishozi mara baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi huo na 
kusisitiza kuwa serikali itaendelea 
kulipa kwa wakati madai mengine 
yatakayowasilishwa na mkandarasi 

huyo ili aweze kuongeza kasi ya 
ujenzi pamoja na kulipa fidia kiasi cha 
bilioni 2 kwa wananchi waliopisha 
ujenzi wa barabara hiyo.

“Kuhusu fidia naomba niwaambie, 
mtupe kama mwezi mmoja kuanzia hii 
leo,  tutakuwa tumekamilisha na hizo 
bilioni 2.074 zitakuwa zimeshakuja 
ndani ya wilaya ya Karagwe na wale 
ambao mmesubiri kwa muda mrefu 
tunaenda kuweka historia” amesema 
Bashungwa.

Bashungwa amewataka wananchi 
wa kata ya Nyaishozi kujipanga na 
kuhakikisha wanaweka mipango miji 
vizuri kwani Serikali ya Awamu ya 
Sita ya Mheshimiwa Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan inaleta maendeleo 
kupitia miundombinu ikiwemo ujenzi 
wa Reli ya Kisasa (SGR) kwenda nchi 
za jirani.

Aidha, Bashungwa wakati  akikagua 
eneo la mlima kihanga, kuangalia 
changamato zinazowapata watumiaji 
wa vyombo vya moto katika mlima 
huo na kuahidi kuwa wizara itafanya 
haraka kutatua changamoto katika 
eneo hilo.

Ametoa wito kwa Madereva 
wanaoendesha vyombo vya moto 
kuheshimu tahadhari na onyo ambazo 
zinatolewa kwenye vibao ambavyo 
vimewekwa barabarani kwani 
vimewekwa ili kulinda na kusaidia  
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usalama barabarani. 

“Umahiri wa dereva sio kukimbia 
sana kutoka sehemu moja kwenda 
nyingine, bali ni kuhakikisha abiria  
waliopo kwenye chomba chake wapo 
salama, hivyo pamoja na marekebisho 
ambayo sio suluhisho kwa asilimia 
100 bado  madereva wanatakiwa 
kuhakikisha wanazingatia masuala ya 
usalama barabarani ikiwemo kuacha 
tabia ya mwendo kasi “, ameongeza 
Bashungwa.

Awali akitoa taarifa ya kukabiliana na 
tatizo la ajali eneo mlima Kihanga, 
Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Kagera 
Eng. Ntuli Mwaikokesya amesema 
kuwa wamejipanga  kuongeza alama 
za tahadhari pamoja na kuweka taa 
sita kwenye eneo hilo ili alama hizo 
ziweze kuonekana nyakati za usiku 
hususani kwa madereva wageni 
ambao hupata ajali mara kwa mara.

Kuhusu barabara ya Bugene - Burigi 
Chato Eng. Mwaikokesya amesema 
kuwa ujenzi huo umefikia asilimia 
27.7 na kwamba mara baada ya 
malipo hayo kufanyika Mkandarasi 
ataongeza timu za ujenzi wa barabara 
na makalvati pamoja na kufanya kazi 
usiku na mchana ili kufidia muda 
uliopotea.

Ukaguzi wa miradi inayoendelea 
ni muendelezo wa ziara ya Waziri 
Bashungwa  kukagua miradi 
inayotekelezwa na Wizara yake katika 
mikoa mbalimbali nchini aliyoanzia 
mkoani Mbeya, Iringa, Singida, 
Simiyu, Mara, Mwanza na Kagera 
kuona maendeleo ya miradi hiyo na  
hatua za utekelezaji wake sambamba 
na ubora wa kazi zinazoendelea katika 
miradi hiyo.
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BASHUNGWA AKERWA NA KASI YA 
UJENZI MSALATO AIRPORT
Na Deniza Cyprian

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, akitoa maelekezo kwa mkandarasi wa Kampuni ya Beijing Construction Engineering Group wakati 
alipokagua maendeleo ya ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, Septemba 29, 2023 jijini Dodoma.

Waziri wa Ujenzi, 
Innocent Bashungwa, 
ameagiza kampuni ya 
Beijing Construction 

Engineering Group kuhakikisha 
inakamilisha ujenzi wa jengo la abiria 
na jengo la kuogozea ndege katika 
Kiwanja cha Kimataifa cha Msalato, 
Dodoma ifikapo Desemba, 2024 
kulingana na maelekezo ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan. 

Bashungwa amesema hayo leo 
Septemba 28, 2023 jijini Dodoma 
wakati akikagua maendeleo ya ujenzi 
wa kiwanja hicho na kutokuridhishwa 
na kasi ya maendeleo yake kutokana 

na kusuasua kwa mkandarasi huyo. 
“Mkandarasi usivimbe kichwa 
kana kwamba umepata kazi nyingi, 
usipozingatia maelekezo ambayo 
nimekupatia, kulingana na vipengele 
vilivyopo kwenye mkataba, tunaweza 
kukusimamisha kazi kwa mujibu wa 
sheria “ amesema Bashungwa.

Amemtahadharisha Mkandarasi 
huyo iwapo atazembea kukamilisha 
kazi hiyo kwa wakati itampelekea 
kutopata kazi nyingine katika Sekta 
ya Ujenzi ndani ya nchi. “Ukizembea 
kwenye kazi hizi, nina mamalaka 
ya kuhakikisha hupati kazi nyingine 
ndani ya nchi hii, baada ya ziara hii 

nataka kuona kazi inaenda kwa spidi”, 
amesisitiza Bashungwa.   

Aidha, Bashungwa amemtaka Meneja 
Mkazi wa Kampuni hiyo kuripoti 
ofisini kwake na kumuandikia 
maelezo ya mpango kazi wake na 
‘commitment letter’ ya kukamilisha 
mradi huo kwa wakati. Ameelekeza 
msimamizi wa miradi kutoka Wakala 
ya Barabara Tanzania (TANROADS) 
kahakikisha anasimamia mradi huo 
masaa 24 ili kuhakikisha mradi huo 
unakamilika kwa ubora na kwa wakati 
kama ilivyopangwa. 
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Bashungwa amebainisha kuwa ujenzi 
wa jengo hilo unatekelezwa kwa 
awamu mbili ambapo sehemu ya 
kwanza inahusisha ujenzi wa barabara 
ya kuruka na kutua kwa ndege yenye 
urefu km 3.6, maegesho ya ndege, 
Tax way, barabara za maingilio 
ambapo hadi sasa utekelezaji wake 
ni asilimia 36 huku, sehemu ya pili 
inahusisha ujenzi wa jengo la abiria 
pamoja na jengo la kuongozea ndege 
na miundombinu mengine ambapo 
utekelezaji wake umefikia asilimia 7.
 
Awali wakati akikagua barababara ya 
kuruka na kutua ndege, Bashungwa 
amempongeza mkandarasi Sinohydro 
Corporation anayeshirikiana na M/s 
Beijing Sino – Aero Construction 
Engineering na M/s China Jiangxi 
International Economic and Technical 
Cooperation kwa kuendelea 
kutekeleza mradi huo na kumsisitiza 
kuendelea kufanya kazi usiku na 
mchana ili uweze kumalizika kwa 
wakati.

Akitoa taarifa ya mradi huo, Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS), Eng. Mohamed 
Besta amesema kuwa watahakikisha 
wanawasimamia wakandarasi wote 
wawili wanaojenga Kiwanja hicho 
ili kumalizika ndani ya muda kwa 
kuweka sawa ratiba yao ili iendane 
na muda waliopangiwa na kupata 
matokeo yanayoyatarajia. 

Ukamilikaji wa kiwanja hicho 
ambacho sehemu ya kwanza ya ujenzi 
wake inagharimu kiasi cha shilingi 
Bilioni 165 ni moja ya mkakati 
wa Serikali katika kuboresha na 
kuimarisha usafiri wa anga, ambapo 
kiwanja hicho kitakuwa na uwezo 
wa kupokea abiria Milioni 1.5 kwa 
mwaka na abiria 800 kwa wakati 
mmoja. 

Muonekano wa hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa barabara ya kuruka na kutua ndege katika 
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, jijini Dodoma. Ujenzi wa barabara hiyo hadi 
sasa umefikia asilimia 36.
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SERIKALI KUJENGA KWA LAMI 
BARABARA UNGANISHI MBEYA NA 
SONGWE
Na Shukuru Senkondo

Naibu Waziri 
wa Ujenzi 
Eng. Godfrey 
Kasekenya 
akizungumza 
na wananchi 
wa kijiji cha 
Kalembo 
wilayani Ileje 
lipokagua 
maendeleo 
ya ujenzi wa 
barabara 
ya Ibungu-
Kalembo-
Katengele-
Kafwafwa 
KM 46.4 
inayounganisha 
wilaya ya Ileje 
na Rungwe 
ambayo ujenzi 
wake katika 
maeneo korofi 
unaendelea 
kwa 
kiwango cha 
changarawe na 
zege. 

Serikali imesema barabara zote 
za kimkakati zinazounganisha 
mikoa ya Mbeya na Songwe 
zitajengwa kwa kiwango cha 

lami ili kuufungua ukanda wote wa 
kusini magharibi mwa Tanzania kwa 
lami.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. 
Godfrey Kasekenya amesema katika 
kuhakikisha hilo  tayari Serikali 
imetoa  zaidi ya shilingi milioni 
800  ili kuwalipa fidia wananchi 
watakaoguswa na ujenzi wa barabara 
ya Isongole-Ndembo hadi Isoko km 
52.14 inayounganisha wilaya za Ileje 
na Kyela.

“Maeneo haya licha ya uzalishaji 
mkubwa wa mazao ya chakula, miti 
na uvuvi pia ni maeneo ya mipakani 
yanayohitaji barabara za uhakika 
zinazoweza kupitika kipindi chote 
cha mwaka “, amesisitiza Eng. 
Kasekenya.

Amezungumzia umuhimu wa 
wananchi waliolipwa fidia kupisha 
maeneo ya barabara ili mkandarasi 
kuanza kazi mapema iwezekanavyo.
“Kama umelipwa fidia ni vizuri 
ukatafuta eneo jingine ili kuiwezesha 
Serikali kumkabidhi mkandarasi eneo 
la mradi na kazi ya ujenzi ianze mara 
moja,” amesema Naibu Waziri huyo 
wa ujenzi.

Kuunganika kwa barabara za mkoa 
wa Songwe na Mbeya kutarahisisha 
shughuli za uchukuzi na usafiri 
mipakani na hivyo kuchochea 
ufanisi katika mipaka na kuwavutia 
wasafirishaji wengi kutumia bandari 
za Tanzania.

Amesema kukamilika kwa kiwango 
cha lami kwa barabara za Mlowo-
Kamsamba, Mbalizi-Mkwajuni-
Makongolosi, Isongole-Ndembo 
–Isoko, Ibungu –Kalembo-Katengele-
Kafwafwa-Kiwira-Kimo na Igawa-
Mbeya-Tunduma kutachochea ukuaji 
mkubwa wa uchumi wa mikoa ya 
nyanda za juu kusini na magharibi 
mwa nchi.
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Muonekano wa barabara ya Ibungu-Kalembo-Katengele-Kafwafwa KM 46.4 inayounganisha wilaya ya Ileje na Rungwe ambayo ujenzi wake 
katika maeneo korofi unaendelea kwa kiwango cha changarawe na zege wilayani Ileje.
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AGIZO LA BASHUNGWA UVAAJI VIFAA 
VYA USALAMA LATEKELEZWA
Na Sandra Kiwia

Mfanyakazi wa Kampuni ya kikandarasi ya China Civil Engineering Construction  Corporation (CCEC)  akiendelea na hatua ya ujenzi wa 
barabara ya mzunguko wa nje, jijini Dodoma (Dodoma Outer Ring Road)  huku akiwa amevaa vifaa vya usalama mahala pakazi, tarehe 3 
Oktoba ,2023.

Wakala wa Barabara 
(TANROADS) jijini 
Dodoma, umesema 
kuwa utahakikisha 

unaendelea kusimamia utekelezaji wa 
masuala ya usalama kwa wafanyakazi 
wanaotekeleza miradi ya Sekta ya 
Ujenzi katika miradi yote nchini.

Hayo yamesemwa na Mhandisi 
Alinanuswe Mwakiluma, kwa niaba 
ya Meneja wa TANROADS mkoa wa 
Dodoma, Mha. Leonard Chimagu, 
leo tarehe 3 Oktoba, 2023 jijini humo 
alipokuwa akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusiana na agizo la Waziri 
wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, 
alilolitoa wakati alipotembelea mradi 
wa ujenzi wa barabara ya mzunguko 
wa nje (Km 112.3) jijini humo tarehe 
29 Septemba, 2023 kwa Mkandarasi 
China Civil Engineering Construction 

Corporation (CCEC) na kukuta 
baadhi ya wafanyakazi wamevaa 
viatu vilivyochanika.

Mhandisi Mwakiluma, amesema 
kuwa jukumu la Wakala huo ni 
kuhakikisha kuwa kila mfanyakazi 
anapatiwa vifaa mbalimbali vya 
usalama kwa mujibu wa mkataba 
ili kumlinda wakati wa changamoto 
yoyote inapoweza kujitokeza mahala 
pakazi.

“Nadhani mmeshuhudia wenyewe, 
wafanyakazi wa Mkandarasi huyu 
tayari wamepewa vifaa vya usalama 
ikiwemo kofia ngumu, viatu, barakoa 
na kiakisi mwanga (reflector), kwa 
hiyo sisi kama TANROADS mtaona 
ni namna gani tulivyoweza kufuatilia 
na kutekeleza agizo la Waziri, 
amesema Mha. Mwakiluma. 

Ameongeza kuwa TANROADS 
itahakikisha inaendelea kutekeleza 
maelekezo ya Waziri huyo kuhusiana 
na suala hilo hata kwa makandarasi 
wengine wanaoendelea kutekeleza 
miradi ya ujenzi katika maeneo 
mbalimbali nchini. 

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa Mkandarasi kutoka kampuni 
ya CCEC, Mha. David Kapinga, 
amesema kuwa jumla ya vifaa 50 
vimebadilishwa, na kampuni yao 
imekuwa ikigawa vifaa vya usalama 
kila baada ya miezi mitatu ila baada 
ya agizo la Waziri Bashungwa kwa 
sasa utaratibu utabadilishwa na 
kugawa vifaa vingine mara tu vya 
awali vitakapokuwa vimeharibika.
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Naye, Innocent Isaka, akizungumza 
kwa niaba ya Wafanyakazi wa 
Kampuni ya kikandarasi ya CCEC 
amesisitiza kwa wakandarasi 
kuendelea kutoa vifaa kwa 
wafanyakazi pindi vinapoharibika 
na kutoa rai kwa wafanyakazi kuwa 
waaminifu na kuvitunza vifaa hivyo 
ambavyo vinapunguza vihatarishi 

katika maeneo ya kazi.

Tamimu Budi, ameishukuru kampuni 
yao kwa kuweza kutekeleza agizo 
la Waziri kwa wakati na amesisitiza 
kuendelea kufanya hivyo kwani vifaa 
hivyo vinawapa hamasa na utambuzi 
hata wakati wa usiku 

Mradi wa Barabara ya Mzunguko 
wa nje ya Dodoma (Km 112.3), 
unagharamiwa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa 
kushirikiana na Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB) kwa gharama ya 
shilingi Bilioni 221 na unatarajiwa 
kukamilika mwezi Desemba 2024.  

Waziri wa 
Ujenzi, Innocent 
Bashungwa, 
akiangalia kiatu 
cha mmoja wa 
Wafanyakazi katika 
mradi wa ujenzi 
wa barabara ya 
mzunguko wa nje 
ya Dodoma yenye 
urefu wa kilometa 
112.3; sehemu 
ya Nala -Veyula – 
Mtumba (km 52.3), 
Septemba 29, 
2023 jijini Dodoma. 
Amemsisitiza 
Mkandarasi China 
Civil Engineering 
Corporation 
kuwanunulia vifaa 
vya usalama 
wafanyakazi wake.

Mfanyakazi 
wa Kampuni 
ya kikandarasi 
ya China Civil 
Engineering 
Construction 
Corporation (CCEC) 
akiendelea na 
hatua ya ujenzi 
wa barabara ya 
mzunguko wa 
nje, jijini Dodoma 
(Dodoma Outer 
Ring Road) huku 
akiwa amevaa 
vifaa vya usalama 
mahala pakazi, 
tarehe 3 Oktoba 
,2023.
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BILIONI 60.1 KUKARABATI KIWANJA CHA 
NDEGE CHA SUMBAWANGA
Na Shukuru Senkondo

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akisisitiza jambo kwa Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mkoa wa Rukwa Eng. 
Mgeni Mwanga alipokagua barabara ya Matai-Tatanda KM 25 mkoani Rukwa. 

Naibu Waziri wa Ujenzi 
Eng. Godfrey Kasekenya 
amesema zaidi ya shilingi 
bilioni 60.1 zinatarajiwa 

kutumika katika ukarabati na 
uboreshaji wa kiwanja cha ndege cha 
Sumbawanga.

Amesema hatua hiyo ni sehemu ya 
mkakati wa Serikali wa kuimarisha 
usafiri wa anga nchini na kuwezesha 
maeneo mengi ya nchi kufikika kwa 
njia ya anga ambapo viwanja vinne 
vya Tabora, Kigoma, Sumbawanga na 
Shinyanga vinajengwa,

Akizungumza na wakazi wa Manispaa 
ya Sumbawanga Eng. Kasekenya 

amewataka kutoa ushirikiano kwa 
mkandarasi M/s Beijing Construction 
Engineering Group Co. Ltd ili 
akamilishe ujenzi huo kwa wakati.

“Tunatarajia ifikapo Machi 2025 kazi 
ya ukarabati na upanuzi wa kiwanja 
hiki katika njia ya kuruka na kutua 
ndege yenye urefu wa kilomita 
1.750m, barabara za maungio na 
maegesho ya ndege, jengo la abiria, 
taa za kuongozea ndege na uzio 
wa usalama katika kiwanja hicho 
view vimekamilika”, amesema Eng. 
Kasekenya.

Amezungumzia umuhimu wa wakazi 
wa mkoa wa Rukwa kuhakikisha 

wanatumia fursa za uwepo wa 
miundombinu ya kisasa kujiletea 
maendeleo.

Katika hatua nyingine Naibu Waziri 
huyo wa Ujenzi amekagua na kuelezea 
kuridhishwa kwake na kazi ya ujenzi 
wa barabara za Ntendo-Kizungu KM 
25 ambayo ni sehemu ya barabara 
ya Ntendo-Muze-Kilyamatundu 
KM 179 na barabara ya Matai –
Tatanda KM 25 ambayo ni sehemu 
ya barabara ya Matai-Kisesya KM 
50 na kusisitiza kuwa nia ya Serikali 
ni kuzijenga barabara hizo zote kwa 
lami ili kuhuisha huduma za usafiri 
na uchukuzi na kuongeza biashara ya 
mazao katika ukanda wa Magharibi.
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“Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
anatoa fedha nyingi kujenga barabara 
hizi, njia bora ya kumuunga mkono 
ni kuongeza uzalishaji wa mazao na 
kuilinda miundombinu hii kwa wivu 
mkubwa”, amesisitiza Naibu Waziri 
huyo.

Amewataka wakandarasi wote 
mkoani Rukwa kufanyakazi kwa 
kuzingatia muda, ubora na utabiri 
wa hali ya hewa ili kazi zisikwame 
na huduma za usafiri na uchukuzi 
zisisimame.

Naibu Waziri Kasekenya anaendelea 
na ziara yake ya kukagua ujenzi 
wa miundombinu katika kanda ya 
magharibi inayohusisha mikoa ya 
Tabora,Kigoma,Katavi na Rukwa.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akisisitiza jambo kwa Meneja wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), mkoa wa Rukwa Eng. Mgeni Mwanga alipokagua barabara ya Matai-
Tatanda KM 25 mkoani Rukwa. 

Muonekano wa daraja la Mlokola na barabara ya Laela-Mwimbi-Kasesya ambayo ujenzi wake kwa kiwango cha lami unaendelea mkoani 
Rukwa.
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KASEKENYA AIASA AQRB KUIMARISHA 
USHIRIKIANO KAZINI
Na Neema Macha

Naibu waziri wa Ujenzi Mteule, Mha.Godfrey Kasekenya akifafanua jambo wakati wa Ufunguzi wa Mkutano wa kikao cha faragha cha wafanyakazi 
wa Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), Jijini Dodoma.

Naibu Waziri wa Ujenzi 
Mteule, Mha. Godfrey 
Kasekenya amewataka 
watumishi wa  Bodi ya 

Usajili Wa Wabunifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi Nchini (AQRB) 
kufanya kazi kwa ushirikiano na 
kutatua changamoto zao katika 
maeneo yao ya kazi ili kuongeza 
weledi  kwenye utendaji.

Ameyasema hayo alipokua akifungua 
kikao cha wafanyakazi wa Bodi 
hiyo, kilichofanyika katika Ukumbi 
wa Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA), Jijini Dodoma, ambapo 
ameeleza miongoni mwa manufaa ya 
ushirikiano na umoja kazini ni pamoja 

na kuifanya taasisi kutoa huduma za 
viwango kwa wadau.

“Vikao kama hivi vinasaidia watu 
kuondokana na mazingira ya utendaji 
ya kawaida sababu mnakaa pamoja 
mnafahamiana vizuri kitabia, 
mnajitathmini na kuja na suluhu 
ya utatuzi wa changamoto ambazo 
zinakabili taasisi maana vinahusisha 
kila kada zote, tumieni vizuri fursa 
hii” amesema Kasekenya.

Akifafanua umuhimu wa kikao 
hicho Mha, Kasekenya amewataka 
watumishi wa bodi hiyo kuacha 
kufanya kazi kwa mazoea kwani 
mazingira ya utendaji wa taasisi ni 

kutoa huduma kwa watalaam wa fani 
ya wabunifu majengo na wakadiriaji 
wa majenzi.

Aidha Naibu Waziri wa ujenzi Mteule, 
Mha Godfrey Kasekenya, amesema 
Serikali inathamini mchango wa 
AQRB na inahitaji michango ya 
bodi katika kuwezesha na kuendelea 
ujenzi wa Tanzania ya viwanda  kwa 
kusisitiza kuwepo kwa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo wataalamu wake 
ili wapate uzoefu na ujuzi hatimaye 
waweze kushindana katika soko la 
ndani na nje ya nchi. 
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Kwa upande wa Naibu Katibu 
Mkuu, Bwa. Ludovick Nduhiye, 
amewapongeza AQRB kwa kuendelea 
kufanya vikao vya wafanyakazi na 
kuwataka watumishi kuhakikisha 
wanaeleza kwa uwazi changamoto 
zote wanazokutana nazo ili kuimarisha 
utendaji wa taasisi.

“Kama watumishi wa Ummamna 
wajibu mkubwa katika kuhakikisha 
majenzi yanafata viwango 
vinavyotakiwa kulingana na fani 
inavyotaka, kama wataalamu serikali 
inawategemea sana kwenye ushauri 
hususani katika kipindi hiki ambacho 
taasisi na wananchi wanajenga sana 
mji wa Dodoma”alisisitiza Bwa. 
Nduhije. 

Naye Msajili wa Bodi Arch. Edwin 
John Nnunduma amesema dhumuni 
la mkutano huo ni kujadili na 
kufikia muafaka kwenye maamuzi 
yanayohusu maslahi ya watumishi 
na watendaji kazi wenye tija kwa 
maendeleo ya bodi na taifa. 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi Mteule , Bwa. Ludovick Nduhiye akizungumza kwenye 
kikao cha faragha cha wafanyakazi wa Bodi ya Usajili wa Wabunifu  Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi (AQRB) kilichofanyika katika ukumbi wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) , jijini 
Dodoma.

Naibu Waziri wa Ujenzi Mteule, Mha. Godfrey Kasekenya (katikati ,waliokaa wakiwa) , na Naibu Katibu Mkuu Mteule, Bwa. Ludovick Nduhije ( 
wa Pili kulia waliokaa) wakiwa  kwenye picha ya pamoja na  Msajili wa Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), 
Arch. Edwin John Nnunduma ( wa pili kushoto) pamoja na  wajumbe kutoka Chama cha Wafanyakazi (TAMICO – AQRB), mara baada ya 
Ufunguzi wa kikao cha faragha  cha wafanyakazi kilichofanyika Jijini Dodoma.
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UBORA WA VIFAA VINAVYOTUMIKA 
KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI 
NCHINI UNAZINGATIWA
Na Siti Said

Mafundi wakiendela na kazi ya Ujenzi wa moja ya kalvati  kwenye Barabara ya mzunguko wa nje wa jiji la Dodoma ( Dodoma City Outer Dual 
Carriageway Ring Road),  yenye jumla ya kilomita 112.3. ambapo ujenzi wake unatarajiwa kukamilika Disemba 2024.

Wakala wa 
Barabara Nchini 
( T A N R O A D S ) , 
umewatoa hofu 

Watanzania kuhusu ubora wa vifaa 
vinavyotumika katika utekelezaji wa 
miradi inayoendelea nchini ikisema ni 
imara na bora.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS, 
Mhandisi Mohamed Besta, alitoa 
ufafanuzi huo jana mkoani Dodoma 
baada ya kufanya ziara ya ukaguzi 
katika maabara inayotumika kupima 
viwango na ubora wa vifaa.

Pia alifanya ukaguzi wa ujenzi wa 

barabara ya mzunguko wa nje katika 
wa Jiji la Dodoma sehemu ya pili, 
kutoka Nala-Veyula-Mtumba (Km 
52.3) ambayo hadi sasa ujenzi wake 
umefikia asilimia 51.

Wakati wa ukaguzi huo, Mhandisi 
Besta, aliwataka wataalamu hao 
kuhakikisha kuwa vifaa vyote vya 
ujenzi ikiwemo nondo, kokoto, 
udongo vinapimwa kwa weledi kwa 
kuzingatia viwango vilivyowekwa 
katika utekelezaji wa mradi.

“Serikali inatumia fedha nyingi 
katika utekelezaji wa miradi yake, 
hivyo wataalam ambao mmeaminiwa 

kusimamia miradi hii pamoja na 
mshauri mwelekezi hakikisheni 
mnapima malighafi zote za ujenzi 
na endapo mtakuta hazikidhi vigezo 
visitumike katika mradi wowote,” 
alisema Mhandisi Besta.

Aidha, Mhandisi Besta alisema katika 
kuhakikisha ubora na viwango vya 
ujenzi vinazingatiwa wanaendelea 
kufuatilia upimaji wa malighafi zote 
zinazotumika katika miradi yote 
inayosimamiwa na TANROADS ili 
kuhakikisha barabara na madaraja 
yanayojengwa yanadumu na kukidhi 
thamani ya fedha.
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“Miradi yote iliyopo chini ya 
TANROADS inafuatiliwa kwa 
umakini na ubora kulingana na 
thamani ya fedha ambayo imewekwa” 
alisema Mhandisi Besta.

Naye Mhandisi wa vifaa, 
anayesimamia mradi wa barabara 
ya mzunguko wa nje jijini Dodoma, 
Mhandisi Deogratius Nyambo alisema 
kuwa vifaa vyote kabla havijaanza 
kutumika huingizwa katika maabara 

kwa ajili ya kupimwa ubora na endapo 
vitabainika havijakidhi huondolewa 
sehemu ya mradi.
Alisema katika kusimamia ubora 
kuna kazi za kila siku zinazofanyika 
ikiwamo kupima ubora wa udongo, 
tabaka la tuta la barabara kulingana 
na viwango vilivyowekwa vya mradi 
husika ili kuhakikisha barabara na 
madaraja zinadumu kwa muda mrefu.

Barabara ya mzunguko wa nje wa 

Jiji la Dodoma (Km 112.3) ambayo 
ujenzi wake umegawanywa katika 
sehemu mbili, ambazo ni Nala-
Veyula-Mtumba (Km 52.3) pamoja 
na Ihumwa-Matumbulu-Nala (Km 
60) unatarajiwa kukamilika Desemba 
mwakani, ambapo pamoja na mambo 
mengine itapunguza msongamano 
katika jijini Dodoma na kuchochea 
shughuli za kiuchumi.

Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa 
Barabara Nchini 
(TANROADS), 
Mhandisi 
Mohamed 
Besta, 
akizungumza 
na waandishi 
wa Habari 
mara baada 
ya kukagua 
Maabara 
inayotumika 
kupima viwango 
na ubora 
vinavyotumika 
katika ujenzi 
wa barabara ya 
Mzunguko wa 
Nje wa Jiji la 
Dodoma.

Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa 
Barabara Nchini 
(TANROADS), 
Mhandisi 
Mohamed 
Besta, 
akimsikiliza 
Kaimu Meneja 
wa Wakala wa 
barabara Mkoa 
wa Dodoma, 
Mhandisi 
Salehe 
Juma wakati 
alipotembelea 
na kukagua 
Maabara 
inayotumika 
kupima viwango 
na ubora wa 
vifaa pamoja 
na kutembelea 
barabara ya 
Mzunguko wa 
Nje wa Jiji la 
Dodoma.
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MENEJIMENTI YA SEKTA YA UJENZI 
YAKAGUA JENGO LA WIZARA, MTUMBA 
JIJINI DODOMA
Na Christina Seggu

Sehemu ya menejimenti ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), wakikagua maendeleo ya ujenzi wa jengo jipya la Ofisi la Wizara 
hiyo, eneo la Mtumba, jijini Dodoma.
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