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HAFLA YA MAPOKEZI YA NDEGE MPYA YA 
MIZIGO AINA YA BOEING 767-300F NA 
RAIS  MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN
Na Jacob Kipara

Ndege mpya ya Mizigo aina ya Boeing 767-300F ya Shirika la Ndege la Tanzania ATCL ikiwasili na kumwagiwa maji “watersalute” mara baada 
ya kutua katika uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam tarehe 03 Juni, 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa na Makamu wa Rais Dkt. Philip Isdor Mpango, Rais wa Zanzibar 
Mhe. Hussein Ali Mwinyi, Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa, Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa pamoja na viongozi 
wengine wakati akikata utepe kuzindua Ndege mpya ya Mizigo aina ya Boeing 767-300F ya Shirika la Ndege la Tanzania ATCL kwenye hafla 
fupi iliyofanyika katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam tarehe 03 Juni, 2023.
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Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu 
Hassan akiwa 
amekaa kwenye 
Chumba cha 
Marubani ya 
Ndege mpya ya 
Mizigo aina ya 
Boeing 767-
300F ya Shirika 
la Ndege la 
Tanzania ATCL 
mara baada 
ya kuizindua 
katika Uwanja 
wa Ndege wa 
Kimataifa wa 
Julius Nyerere 
Jijini Dar es 
Salaam tarehe 
03 Juni, 2023.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye picha ya pamoja na Marubani walioileta Ndege mpya 
ya Mizigo aina ya Boeing 767-300F ya Shirika la Ndege la Tanzania ATCL
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DKT. MPANGO AWEKA JIWE LA MSINGI 
BARABARA YA MIANZINI - NGARAMTONI 
JUU KM 18
Na Segolena Francis

Makamu wa Rais Dakta, 
Philip Isdor Mpango 
a m e z u n g u m z i a 
umuhimu wa wananchi 

kutumia kwa usahii barabara 
zinazojengwa kwa kiwango cha lami 
ili kuepuka ajali na kuzilinda barabara 
hizo kwa kutunza mazingira.

Akizungumza wakati akiweka jiwe 
la msingi barabara ya Mianzini-
Ngaramtoni juu KM 18 inayojengwa 
kwa kiwango cha lami jijini Arusha 
Dakta, Mpango amesema ni vema 

jamii ikatambua kuwa barabara 
zinajengwa kwa fedha nyingi za 
wananchi hivyo wanalazimika 
kuzilinda na kuzitunza ili zidumu na 
kuleta tija kwa wananchi.

“Tunajenga barabara za lami 
kila mahali hivyo nitoe wito kwa 
watumiaji wa barabara kuwa makini 
na kuendesha vyombo vya moto kwa 
tahadhari ili kuepuka ajali, ulemavu na 
vifo na wananchi kuacha shughuli za 
binadamu zinazofanyika kwenye njia 
za maji kwani husababisha mafuriko 

wakati wa mvua  na kuharibu 
barabara”, amesisitiza  Makamu wa 
Rais Dakta, Mpango.

Aidha amemtaka mkandarasi 
anayejenga barabara hiyo kutoa 
kipaumbele cha ajira wa vijana 
wa mkoa wa Arusha ili waweze 
kunufaika kiuchumi na kitaalam na 
hivyo kuulinda mradi huo.

Makamu wa Rais Dakta, Philip Mpango akisisitiza jambo kwa wananchi hawapo pichani wakati wa hafla ya kuweka jiwe la msingi ujenzi wa 
barabara ya Mianzini-Ngaramtoni juu KM 18 wilayani Arumeru mkoani Arusha.



07

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey 
Kasekenya amesema barabara 
Mianzini-Ngaramtoni juu KM 18 
ikikamilika licha ya kupunguza 
msongamano katikati ya jiji la Arusha 
pia itawezesha wafanyabiashara na 
watalii kufikia masoko na vivutio vya 
utalii kwa urahisi.

“Ujenzi wa barabara hii unalenga 
kuzifungua barabara za Wilaya ya 
Arumeru kwa kupita katika maeneo 
ya uzalishaji na hivyo kukwepa 
msongamano katikati ya jiji la 
Arusha”, amesisitiza.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS Eng. 
Rogatus Mativila amesema ujenzi wa 
barabara ya Mianzini-Ngaramtoni juu 
KM 18 umegawanywa katika sehemu 
tano ili kurahisisha kazi ya ujenzi na 
utagharimu zaidi ya shilingi bilioni 22 
utakapokamilika.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akifafanua jambo wakati wa hafla ya kuweka 
jiwe la msingi ujenzi wa barabara ya Mianzini-Ngaramtoni juu KM 18 wilayani Arumeru mkoani 
Arusha.

Makamu wa Rais 
Dakta, Philip Mpango 
akisalimiana na Naibu 
Waziri wa Ujenzi Eng. 
Godfrey Kasekenya 
(wapili kulia), na viongozi 
wengine alipokwenda 
kuweka jiwe la msingi 
ujenzi wa barabara ya 
Mianzini-Ngaramtoni juu 
KM 18 wilayani Arumeru 
mkoani Arusha.

Mtendaji Mkuu wa 
TANROADS Eng. 
Rogatus Mativila 
akifafanua jambo kwa 
Makamu wa Rais Dakta, 
Philip Mpango wakati wa 
hafla ya kuweka jiwe la 
msingi mradi wa ujenzi 
wa barabara ya Mianzini-
Ngaramtoni juu KM 18 
wilayani Arumeru mkoani 
Arusha.
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MAZINGIRA YA BIASHARA NCHINI YAVUTIA 
SHIRIKA LA NDEGE LA SAUDIA
Na Christopher Philemon

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa 
amesema Serikali ya 

Awamu ya Sita chini ya Uongozi wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu itahakikisha 
mazingira ya biashara ya ndani na nje 
yanaimarishwa ili kuvutia wawekezaji 
wengi zaidi kufanya biashara na 
Tanzania.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
mara baada kupokea ndege ya kwanza 
aina ya Airbus A320 ya  Shirika 
la Ndege la Saudia iliyotua kwa 
safari yake ya kwanza nchini kupitia 
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere, Waziri Prof. 
Mbarawa amesema lengo la Serikali 
ni kuhakikisha viwanja vya ndege 
nchini vinatumiwa na mashirika 

mengi zaidi ili kuinua pato na kukuza 
biashara na utalii.

“Niwahakikishie ndugu wananchi 
kuwa Serikali  imeamua kuifungua 
nchi kupitia anga lake,  na kama  
mnavyoona mashirika ya ndege 
yanaendelea kuja nchini kupitia katika 
viwanja vyetu hii ni dalili nzuri katika 
kukuza  pato na kuimarisha biashara 
kati yetu na nchi nyingine” amesema 
Waziri Prof. Mbarawa.

Prof. Mbarawa amesema usafiri wa 
anga umeendelea kukua siku hadi 
siku kwani kumekuwa na ongezeko 
la idadi ya abiria katika kiwanja hicho 
kutoka abiria milioni Moja na Laki 
Sita kwa mwaka 2021 hadi abiria 
milioni Milioni Mbili na Laki Sita 
kwa mwaka 2023 ongezeko ambalo 

limeifungua Tanzania kibiashara na 
kiuchumi.

Kwa upande wake Naibu Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Mhe. Balozi 
Mbarouk Nassor Mbarouk amesema 
Tanzania na Saudia Arabia zimekuwa 
zikifanya biashara ya nyama na 
mboga mboga hivyo uwepo wa 
safari za ndege za shirika hilo 
utarahisisha usafirishaji na kukuza 
biashara baina ya nchi hizo mbili.

Naye Kaimu Balozi wa Saudi Arabia 
Nchini, Mhe. Fahad Alharbi amesema 
Tanzania na Saudia Arabia zimekuwa 
na mashirikiano katika Nyanja 
mbalimbali hivyo kupitia usafiri wa 
anga mahusiano yataboreshwa zaidi 
kwani abiria 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa akiwa na  Kaimu Balozi wa Saudi Arabia Nchini, Mhe. Fahad Alharbi, Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mhe. Balozi Mbarouk Nassor Mbarouk  na viongozi mbalimbali wa Sekta ya Uchukuzi akikata 
utepe  kuashiria uzinduzi rasmi wa safari za ndege za Shirika la Saudia katika Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere kutokea Nchini Saudia 
Arabia, jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa 
amesema Serikali ya 

Awamu ya Sita chini ya Uongozi wa 
Rais Dkt. Samia Suluhu itahakikisha 
mazingira ya biashara ya ndani na nje 
yanaimarishwa ili kuvutia wawekezaji 
wengi zaidi kufanya biashara na 
Tanzania.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
mara baada kupokea ndege ya kwanza 
aina ya Airbus A320 ya  Shirika 
la Ndege la Saudia iliyotua kwa 
safari yake ya kwanza nchini kupitia 
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere, Waziri Prof. 
Mbarawa amesema lengo la Serikali 
ni kuhakikisha viwanja vya ndege 
nchini vinatumiwa na mashirika 
mengi zaidi ili kuinua pato na kukuza 
biashara na utalii.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) Mussa Mbura 
akizunngumza na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi kuhusu utendaji wa Viwanja vya ndege nchini, 
wakati wa hafla wa mapokezi ya ndege ya Shirika la Saudia iliyotua kwa mara ya kwanza 
katika Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere (JNIA) kutokea Nchini Saudia Arabia, jijini Dar 
es Salaam.

Kaimu Balozi wa Saudi Arabia Nchini, Mhe. Fahad Alharbi (kushoto) akizungumza na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa 
(wa pili kulia) na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mhe. Balozi Mbarouk Nassor Mbarouk (Katikati) hafla wa 
mapokezi ya ndege ya Shirika la Saudia iliyotua kwa mara ya kwanza katika Kiwanja cha Ndege cha Julius Nyerere kutokea Nchini Saudia 
Arabia, jijini Dar es Salaam.
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa na Naibu Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Mhe. Balozi 
Mbarouk Nassor Mbarouk  wakizungumza katika hafla wa mapokezi ya ndege ya Shirika la Saudia iliyotua kwa mara ya kwanza katika Kiwanja 
cha Ndege cha Julius Nyerere  (JNIA) kutokea Nchini Saudia Arabia, jijini Dar es Salaam.



11

DKT. MPANGO AAGIZA UJENZI ZAIDI 
BARABARA ZA LOLIONDO
Na Shukuru Senkondo

Makamu wa Rais Dakta, 
Philip Isdor Mpango 
ameitaka Wizara ya 

Ujenzi na Uchukuzi kuanza kujenga 
sehemu ya tatu ya barabara ya Mto 
wa Mbu hadi  Loliondo KM 217,  
(sehemu ya Ngaresero - Engaruka 
KM 39.2) ili kurahisisha huduma za 
usafiri, uchukuzi na utalii wilayani 
Ngorongoro.

Akizungumza wakati akifungua 
rasmi  barabara ya Mto wa Mbu - 
Loliondo sehemu ya Waso –Sale KM  
49 , Dakta, Mpango amesema nia ya 
Serikali ni kuijenga na kuikamilisha 
barabara yote lakini kwa hatua ya 
sasa ni vema ikajengwa sehemu ya 
tatu mara baada ya kukamilika kwa 
sehemu ya kwanza.

“Najua kuwa mmeshaisanifu barabara 
yote toka Mto wa Mbu hadi Loliondo 
KM 217, sasa baada ya kumaliza 
sehemu ya kwanza ya Waso-Sale 
KM 49, hamieni sehemu ya tatu ya 
Ngaresero - Engaruka KM 39.2 kwa 
kuwa sehemu hiyo ina changamoto 
nyingi kwa wasafiri na wasafirishaji”, 
amesema Dakta, Mpango.
Ameitaka Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kuhakikisha barabara kuu 
na za mikoa zinapitika wakati wote 
wa mwaka na kuwataka wananchi 
kuzitunza na kuzilinda ili zidumu 
kwa muda mrefu na kuleta tija kwa 
wafugaji, wakulima, wafanyabiashara 
na watalii na hivyo  kuchochea 
maendeleo.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. 
Godfrey Kasekenya amesema Wizara 

itaendelea kuhakikisha inafanya 
matengenezo maalum ili sehemu ya 
pili ya Sale-Ngaresero KM 57.4 na 
sehemu ya nne ya Engaruka- Mto wa 
Mbu KM 60.9 nazo ziwe katika ubora 
na kupitika wakati wote wa mwaka.
Aidha amesema Wakala wa Barabara 
nchini (TANROADS), umepanga 
kujenga kwa kiwango cha lami 
sehemu ya Waso-Loliondo KM 10 ili  
kuunganisha na kuupendezesha mji 
wa Loliondo.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS Eng. 
Rogatus Mativila  amesema barabara 
ya Waso –Sale KM 49 imejengwa 
na mkandarasi  China Wu Yi Co. 
Ltd kwa zaidi ya shilingi bilioni 87 
na kukamilika kwake kutachochea 
ustawi wa sekta nyingine za kiuchumi 
hususan utalii,kilimo na ufugaji.

Muonekano wa barabara ya Mto wa Mbu - Loliondo sehemu ya Waso –Sale KM 49 wilayani Ngorongoro mkoani Arusha.
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KARAKANA YA VICHWA VYA TRENI 
TRC YATAKIWA KUWEKEZA KATIKA 
KUZALISHA WATAALAM NA VIFAA
Na Juhudi Mmari

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya miundombinu 
Mhe Seleman Kakoso 

ameitaka TRC Kuwekeza kwenye 
Karakana ili iweze kuzalisha 
wataalamu na vifaa ambavyo kwa 
sasa vinaletwa kutoka nchi za nje kwa 
ajili ya ujenzi,ukarabati na utekelezaji 
wa miradi ya Reli Nchini

Ameyasema hayo leo wakati kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 
ilipotembelea na kukagua karakana 
ya ukarabati wa vichwa vya Treni 
ya kawaida-MGR iliyopo Mkoani 
Morogoro

“Wekeni bajeti nzuri ambayo itasaidia 
karakana kutengeneza vifaa ambavyo 
vinawezekana kutengenezwa hapa 
Nchini, ukizingatia tunaelekea kipindi 
cha bajeti kuu ya Serikali  hivyo 
shirikianeni na Wizara na sisi kama 
kamati tupo tayari kuwaunga mkono” 
amesisitiza Mhe Kakoso

Kwa upande wake  Naibu Waziri 
Sekta ya Uchukuzi, Mhe Atupele 
Mwakibete amesema Serikali ya 
Awamu ya sita inaeendelea kutenga 
Fedha kwa ajili ya kukarabati vichwa 
na mabehewa ya treni ili kuboresha 
huduma ya Reli ya kati Nchini ambapo 
tarehe 30 juni, 2021 Serikali ya awamu 
ya sita iliiingia mkataba wa Dola za 

Kimarekani  Mil 10.5  na kampuni ya 
SMH RAIL kutokea nchini Malaysia 
kwa kutumia karakana ya Morogoro 
kufanya ukarabati mkubwa wa vichwa 
vya treni ya kawaida-MGR.

‘‘Ukarabati huu ni wa kufufua vichwa 
vya treni ya kawaida  tisa vya Reli ya 
kati ambapo viwili ni vya njia kuu na 
saba ni vya sogeza na unaohusisha 
ufungaji wa vipuri vipya, Engine 
Mpya, Bogi mpya  na unatarajiwa 
kukamilika ifikapo julai,2023.” 
amesisitiza Mhe Mwakibete

Naye Kaimu Mkurugenzi wa Shirika 
la reli Tanzania bi Amina Lumuli 
amesema Karakana ya Vichwa vya 

Naibu Waziri wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi anayeshughulikia Sekta ya Uchukuzi Mhe Atupele Mwakibete akifafanua jambo kwa 
Mwenyekiti wa Kamati ya kudumu ya Bunge ya Miundombinu Mhe Selemani Kakoso na Wajumbe wa kamati hiyo wakati wakitembelea na 
kukagua Karakana ya Ukarabati wa Vichwa vya Treni ya kawaida-MGR Mkoani Morogoro.
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Treni Morogoro inakumbana na 
changamoto mbalimbali kama vile  
ugumu wa upatikanaji vipuri kwa 
wakati,  pamoja na upungufu wa 
rasilimali fedha.

 Shirika la Reli Tanzania lina jumla 
ya vichwa vya Treni ya kawaida-
MGR 59,vichwa 43 vikiwa vya njia 
kuu na 16 vikiwa vya Sogeza na 
kati yake vichwa vinavyofanya kazi 
ni 44 ambapo vichwa 30 ni njia kuu 
na vichwa 14 sogeza na limeendelea 
kukuza wataalamu wa ndani kwa 
kuwapatia ujuzi wa kimasomo 
ndani na nje ya nchi ili kuendana na 
teknolojia ya kisasa na mabadiliko 
ya mara kwa mara ya vipuri kwa 
minajili ya kuboresha usafiri wa reli 
ya kawaida Nchini kwa maslahi ya 
Taifa.

Kichwa cha Treni ya kawaida-MGR cha kuvutia mabehewa ya abiria na mizigo kwa njia kuu 
aina ya 88 class kikifanyiwa ukarabati ndani ya Karakana ya Ukarabati wa Vichwa vya Treni 
ya kawaida-MGR Mkoani Morogoro

Naibu Katibu Mkuu Sekta ya Uchukuzi, Dkt. Ally Possi akikagua utoaji wa huduma katika  Bandari ya Mtwara.

UKAGUZI
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Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Philip 
Mpango ameitaka 

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
kuhakikisha ujenzi wa barabara ya 
Kabingo-Kasulu-Manyovu yenye 
urefu wa kilometa 260.6 unakamilika 
kwa wakati na ufanisi uliokusudiiwa.

Amesema hayo Wilayani Kasulu 
alipokutana na Wajumbe wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji 
wa Mitaji ya Umma (PIC) na viongozi 
wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
na kusisitiza kuwa kukamilika kwa 
barabara hiyo kwa kiwango cha lami 
ndio utakuwa ukombozi wa uchumi 
wa mkoa wa Kigoma na kanda ya 

magharibi kwa ujumla.

“Wananchi wengi wa Kasulu, 
Kibondo na Kakonko wanafanya 
biashara nyingi Kahama, Shinyanga 
na Mwanza hivyo kukamilika kwa 
barabara hii kutakuza uchumi wa 
wakazi wengi wa mkoa wa Kigoma”, 
amesema Dkt. Mpango.
Amesisitiza Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kupitia Wakala wa Barabara 
nchini (TANROADS), kuongeza kasi 
ili kukidhi matarajio ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ya kuufungua 
Mkoa wa Kigoma katika Nyanja zote 
za usafiri.

Naye Mwenyekiti wa PIC Mhe. 
Jerry Silaa amemweleza Makamu wa 

Rais kuwa Kamati yake imekagua 
uwekezaji wa Serikali mkoani 
Kigoma na imeridhika kwa kazi 
nzuri zinazofanywa katika usafiri 
wa reli, bandari, barabara na anga 
na kumhakikishia Makamu wa Rais 
kuwa kamati hiyo itakagua miradi 
hiyo mara kwa mara ili kuhakikisha 
uwekezaji unaofanywa unakuwa na 
tija kwa wananchi.

“TANROADS hakikisheni ujenzi wa 
barabara licha ya kutoa fursa kwa 
wananchi bali uwezeshe wakandarasi 
wetu kupata ujuzi na hivyo kumudu 
kujenga na kusimamia miradi 
mikubwa siku za usoni”, amesesitiza 
Mhe. Silaa.

DKT. MPANGO ATAKA BARABARA 
YA KABINGO - KASULU - MANYOVU 
KUKAMILIKA KWA WAKATI
Na Segolena Francis

Muonekano wa barabara ya Kabingo-Kasulu-Manyovu yenye urefu wa kilometa 260.6 ambayo ujenzi wake kwa kiwango cha lami unaendelea 
mkoani Kigoma.
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Aidha, Kaimu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(sekta ya ujenzi), Bw, Ludovick 
Nduhiye amesema Wizara imejipanga 
kuhakikisha mkoa wa Kigoma 
unafikika kwa urahisi kupitia barabara 
zake zote, reli, bandari na anga ili 
kuuunganisha na masoko ya nchi za 
Congo, na Burundi kwa urahisi na 
hivyo kukuza shughuli za kilimo, 
biashara na uwekezaji.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS Eng. 
Rogatus Mativila amesema barabara 
ya  Kabingo-Kasulu-Manyovu yenye 
urefu wa kilometa 260.6 ni sehemu ya 
barabara kuu ya Nyakanazi-Kibondo-

Kasulu-Manyovu inayounganisha 
mkoa wa Kigoma na mikoa ya Kagera, 
Geita, Shinyanga na Mwanza na pia 
inaunganisha Tanzania na Burundi 
kupitia mpaka wa Manyovu.

barabara ya kikanda yenye lengo la 
kuufungua ukanda wa magharibi na 
kuiunganisha Tanzania na Burundi.
Eng. Mativila amesema katika 
kuhakikisha ujenzi wa barabara 
hiyo ya kikanda unakwenda kwa 
haraka mradi umegawanywa katika 
sehemu nne ambapo zaidi ya shilingi 
bilioni 325.6 zinatarajiwa kutumika 
katika kuwalipa wakandarasi wanne 
wanaojenga barabara hiyo wakati 

takriban shilingi  bilioni 15.37 
zikitengwa kuwalipa wasimamizi 
wake.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma 
(PIC), iko mkoani Kigoma kukagua 
utekelezaji wa miradi ya Serikali 
ambapo pamoja na mambo mengine 
imekagua, imeelekeza na kuelezea 
kuridhishwa na kasi ya ujenzi wa 
barabara hiyo ambayo ujenzi wake 
kwa kiwango cha lami unatarajiwa 
kukamilika baadae mwaka huu.

Aliyekuwa Mtendaji 
Mkuu wa Wakala 
wa Barabara nchini 
(TANROADS), Eng. 
Rogatus Mativila 
akifafanua jambo kwa 
Makamu wa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. 
Philip Mpango 
alipokagua barabara 
ya Kabingo-Kasulu-
Manyovu yenye urefu 
wa kilometa 260.6 
Mkoani Kigoma.
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HISTORIA MPYA MIUNDOMBINU YA 
KIMKAKATI KUANDIKWA

Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
kwa kauli moja limeridhia 
na kuidhinisha zaidi ya 

shilingi trilioni 3.5 kwa Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi kwa mwaka wa 
fedha 2023/24.

Bajeti hiyo pamoja na mambo 
mengine inatarajiwa kuweka historia 
nchini ambapo barabara kuu na za 
mikoa zenye urefu wa kilometa 2,035 
zinatarajiwa kujengwa kwa kiwango 
cha Lami na kuchochea ukuaji wa 
uchumi katika maeneo mbalimbali.

Akijibu hoja za wabunge wakati wa 
majumuisho ya bajeti ya Wizara hiyo 
Bungeni jijini Dodoma Waziri wa 

Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, amesema Serikali ya 
Awamu ya Sita imedhamiria kwa 
dhati kuifungua nchi kiuchumi 
kupitia miundombinu ya kimkakati 
inayosimamiwa na Wizara kwa 
upande wa Sekta ya Ujenzi na 
Uchukuzi.

Prof. Mbarawa amezitaja barabara 
7 zenye urefu wa kilometa 2,035 
zitakazojengwa kwa utaratibu wa 
EPC + F kuwa ni barabara ya Kidatu 
– Ifakara – Lupiro – Malinyi – Kilosa 
kwa Mpepo   – Londo – Lumecha/
Songea (km 435), barabara ya Karatu 
– Mbulu – Haydom – Sibiti River – 
Lalago – Maswa (Simiyu) (km 339) 
na barabara ya Handeni – Kibirashi – 

Kijungu – Kibaya – Njoro – Olboroti 
– Mrijochini – Dalai – Chambalo – 
Chemba – Kwa Mtoro – Singida (km 
460).

Miradi mingine ni barabara ya 
Arusha – Kibaya – Kongwa Junction 
(km 453.42), barabara ya Masasi 
– Nachingwea – Liwale (km 175), 
barabara ya Igawa – Songwe – 
Tunduma (km 218), barabara ya 
mchepuo ya Uyole – Songwe yenye 
urefu wa kilometa 48.9 pamoja na 
barabara ya Mafinga – Mtwango – 
Mgololo (km 81).

Aidha, barabara ya Express way 
kutoka Kibaha-Chalinze-Morogoro 
ambayo ujenzi wake unashirikisha 

PICHANI: Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe. Prof. Makame Mbarawa, akijibu hoja mbalimbali zilizowasilishwa na waheshimimwa wabunge 
waliochangia katika Hotuba ya Bajeti ya Wizara kwa mwaka wa fedha 2023/2024, Bungeni Jijini Dodoma.

Na Christopher Philemon
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sekta binafsi  itajengwa huku miradi 
ya mabasi ya mwendo kasi ya DART 
na daraja la Jangwani vikitengewa 
Bilioni 2.2.`

Kwa upande wa Sekta ya Uchukuzi 
shilingi Trilioni 1.13 zinatarajiwa 
kutekeleza miradi ya ujenzi wa Reli 
ya Kisasa (SGR), ikiwemo vipande 
vipya vya Dodoma hadi Kigoma, 
Uvinza hadi Burundi na DRC.

Ununuzi na utengenezaji wa ndege 
nne utakaogharimu takriban shilingi 
bilioni 300 utatekelezwa ukiwa ni 
mkakati wa kuendelea kuifufua ATCL 
ili kulifanya shirika hilo kuwa na tija 
na kuchagiza uchumi nchini.

Profesa Mbarawa amesema Serikali 
imejipanga kuhakikisha huduma 
za usafiri wa anga, utabiri wa hali 
ya hewa na usafiri kwa njia ya maji 
zinakuwa salama na za uhakika.

Jumla ya wabunge 75 wamechangia 
katika bajeti hiyo ambapo kati ya 
hao 67 kwa kuongea na nane kwa 
maandishi. Na hatimaye bunge 
kupitisha kifungu kwa kifungu Bajeti 
ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi 
Mha. Godfrey 
Kasekenya, 
akijibu hoja za 
wabunge wakati 
Bunge likipitisha 
Bajeti ya Wizara 
kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, 
Bungeni Jijini 
Dodoma

Naibu Waziri wa 
Uchukuzi Atupele 
Mwakibete, 
akijibu hoja za 
wabunge wakati 
Bunge likipitisha 
Bajeti ya Wizara 
kwa mwaka wa 
fedha 2023/24, 
Bungeni Jijini 
Dodoma.
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RUFIJI WATAKIWA KUCHANGAMKIA 
FURSA
Na Deniza Cyprian

Wananchi wa Wilaya ya 
Rufiji mkoa wa Pwani 
wametakiwa kutumia 
fursa ya ujenzi wa 

barabara za lami ili kukuza biashara. 

Wito huo umetolewa na Naibu  Waziri 
wa Ujenzi  Eng. Godfrey Kasekenya 
mara baada ya kushuhudia utiaji saini 
mkataba wa ujenzi wa barabara ya 
Nyamwage hadi Utete (km 33.7) kwa 
kiwango cha lami pamoja na ujenzi wa 
Daraja la  Mbambe (m 81) na barabara 
unganishi (Km 3) kati ya Wakala wa 
Brabara (TANROADS), na kampuni 
za China Railway Seventh Group na 
Nyanza Road Works ya Tanzania. 

“Ujenzi wa barabara hii na daraja 
utafungia fursa za usafirishaji wa 

abiria, mizigo, mazao ya biashara, 
misitu na kuvuta watalii hivyo hii 
iwe chachu kwa wakazi kufungua 
biashara mbalimbali zitakazoinua 
uchumi wa Wilaya hii”, amesema 
Eng. Kasekenya. 

Amesema ujenzi huu ni mkakati na 
miapango ya Serikali ya Awamu 
ya Sita ya kuboresha miundombinj 
ya barabara na madaraja nchini ili 
kuondoa kero kwa wananchi na 
kuunganisha barabara za mikoa na 
wilaya ya nchi nzima. 

Aidha, ameongeza kuwa ujenzi 
wa barabara pamoja na daraja hilo 
utatumia fedha za ndani kwa asilimia 
mia moja hivyo jukumu la kulinda 
vifaa vya ujenzi na kuvitunza ni la kila 

wananchi ili viweze kuleta matokeo 
chanya kwa Wilaya. 

Ametoa agizo kwa TANROADS 
kuhakikisha anawasimamia 
wakandarasi hao ikiwezekana mradi 
ukamilike kabla ya wakati na kwa 
thamani halisi ya fedha. 

Kwa upande wake Mbunge wa 
jimbo la Rufiji ambaye ni Waziri 
wa Maliasili na Utalii, Mohamed 
Mchengerwa, ameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita kwa kutoa takriban 
bilioni 70 kwa ajili ya mradi huo 
kwani utaifungua Rufiji na kuifanya 
kuwa kituo cha maendeleo kwa mkoa 
wa Pwani. 

PICHANI: Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya, akizungumza na wananchi wa Wilaya ya Rufiji (hawapo pichani) mara baada ya 
kuweka saini mikataba wa ujenzi wa barabara ya Nyamwage hadi Utete (km 33.7) kwa kiwango cha lami na ujenzi wa Daraja la  Mbambe (m 
81) na barabara unganishi (Km 3), wilayani humo mkoani Pwani.
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“Wananchi wameisubiri barabara 
hii ijengwe kwa kiwango cha lami  
tangu mwaka 1970 bila mafanikio na 
kwa ujenzi huu Rais Samia ameingia 
mioyoni mwa wana Rufiji”, amesema 
Mchengerwa.

Akitoa taarifa ya mradi Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS)  Eng. Rogatus 
Mativila ameeleza kuwa ujenzi 
wa barabara hiyo utajengwa na 
mkandarasi kutoka Kampuni ya 
China Railway Seventh Group Co., 

Ltd. ya nchini China kwa gharama 
ya Shilingi TZS 43,419,537,043.19, 
bila kujumuisha kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) kwa muda wa 
Miezi 24 na huku ujenzi wa Daraja 
la Mbambe utajengwa na Mkandarasi 
kutoka Kampuni ya Nyanza Road 
Works Ltd ya Tanzania kwa gharama 
ya Shilingi 24,164,904,622.00 kwa 
muda wa miezi 24. 

Ameongeza kuwa  daraja hilo 
litakuwa na upana wa mita 10.5 
ambapo mita 7.5 zitatumika kwa ajili 

ya kupita magari na mita 2.5 kwa ajili 
ya waenda kwa miguu na waendesha 
baiskeli. 

Akitoa salam za Mkoa, Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani, Aboubakar Kunenge, 
ameishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita kwa kutoa fedha kwa ajili ya 
ujenzi na maboresho ya miundombinu 
inayoendelea mkoa wa Pwani na 
kuwahakikishia wakandarasi kuwa 
mkoa huo uko salama na watakuwa 
pamoja nao wakishirikiana.

Naibu Waziri wa 
Ujenzi Eng. Godfrey 
Kasekenya, akiwa 
na Mbunge wa Rufiji 
ambaye pia ni Waziri 
wa Maliasili na Utalii, 
Mohamed Mchengerwa, 
wakishuhudia utiaji saini 
mkataba wa ujenzi wa 
barabara ya Nyamwage 
hadi Utete (km 33.7) 
kwa kiwango cha 
lami kati ya Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS) 
na Mkandarasi kutoka 
Kampuni ya  China 
Railway Seventh Group, 
wilayani Rufiji mkoani 
Pwani.

Muonekano wa sehemu ya barabara Nyamwage hadi Utete (km 33.7) ambayo mkataba wa ujenzi wake kwa kiwango cha lami umesainiwa na 
kushuhudiwa na Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, wilayani Rufiji mkoani Pwani.
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UJENZI WA BARABARA YA UVINZA - MALAGARASI 
(KM 51.1) WAFIKIA ASILIMIA 31
Na Siti Said

Serikali kupitia Wakala 
wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), imesema 
ujenzi wa barabara ya 

Malagarasi-Ilunde-Uvinza yenye 
urefu wa kilometa 51.1 kwa kiwango 
cha lami umefikia asilimia 31 ya 
utekelezaji wake na unatarajiwa 
kukamilika mwezi Oktoba, 2023. 

Hayo yamesemwa na Kaimu Meneja 
wa TANROADS Mkoa wa Kigoma, 
Mhandisi Ngoko Mirumbe wakati wa 
Ziara ya Waandishi wa Habari katika 
miradi ya maendeleo inayoendelea 
kutekelezwa mkoani humo. 

Mhandisi Mirumbe amesema Serikali 
imelenga kuhakikisha inaiunganisha 
mikoa yote nchini kwa barabara za 
lami jitihada ambazo zinajidhihirisha 
kwa uwepo wa miradi mingi ya ujenzi 
wa barabara kwa kiwango cha lami 
ndani ya mkoa wa Kigoma na hivyo 

kurahisisha shughuli za usafiri na 
usafirishaji ili kuchangia uchumi wa 
mkoa na Taifa kwa ujumla. 

“Ujenzi wa barabara hii ni moja 
ya uwepo wa miradi mbalimbali 
inayoendelea kutekelezwa kwa kasi 
ndani ya mkoa ambayo inaashiria 
kwamba ndani ya muda mchache 
sana kutoka sasa Mkoa wa Kigoma 
utakuwa umeshaunganishwa kwa 
miundombinu ya barabara za kiwango 
cha lami”amefafanua Mhandisi 
Mirumbe 

Amesema kuwa mradi wa Malagarasi-
Ilunde-Uvinza ni sehemu ya barabara 
kutoka Kigoma-Uvinza-Malagarasi 
yenye urefu wa kilometa 212 
ambapo kati ya hiyo kilometa 105 
kutoka Kigoma hadi Uvinza zikiwa 
zimeshajengwa kwa kiwango lami 
tayari na sasa hadi kuelekea Tabora 
zimesalia Kilometa 61 ambazo zote 

mkandarasi yuko site akiendelea na 
kazi. 

Amesema ujenzi wa barabara hiyo 
kwa kiwango cha lami unagharimu 
zaidi ya shilingi bilioni 62 na mradi 
unatekelezwa kupitia mkandarasi 
STECOL Cooperation chini ya 
Mhandisi Mshauri Norplan Tanzania 

Aidha amebainisha kuwa mradi 
umeajiri wafanyakazi 216 kati yao 
wafanyakazi wageni wakiwa ni 21 
pekee. 

Naye Kaimu Mhandisi Mkazi, 
Mhandisi Yusuf Karera amesema, 
hadi sasa kazi mbalimbali za 
utekelezaji wa mradi huo zimefanyika 
ikiwemo kujenga makaravati 22 huku 
makaravati madogo yakiwa ni 19 na 
makaravati makubwa matatu.

Muonekano wa hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa barabara Uvinza hadi Malagarasi yenye urefu wa Kilometa 51.1 inayojengwa kwa kiwango cha 
lami, Mkoani Kigoma.
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MWAKIBETE AWATAKA NIT KUONGEZA 
KOZI USAFIRI WA ANGA
Na Biseko Ibrahim

Serikali imekitaka Chuo cha 
Taifa cha Usafirishaji (NIT), 
kuhakikisha kinakamilisha 
taratibu za kupata ithibati 

na kuanza kufundisha kozi ya usafiri 
wa anga ili kuiwezesha sekta hiyo 
kuwa na idadi kubwa ya wataalam 
wanaoendana na ukuaji wa teknolojia 
nchini.

Akizungumza wakati akifungua 
mafunzo maalum kwa Baraza la 
12 la Uongozi wa Chuo hicho 
yanayofanyika mkoani Tanga, 
Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete, amesema kuanza kwa 
kozi hizo kutaenda sambamba na 
kasi ya Serikali inayofanya kwenye 
ununuzi wa ndege nchini.

“Serikali inaendelea kununua ndege 
na ikumbukwe kuwa ndege hizi ni 
mpya hivyo uwepo wa ndege hizi bila 

kuwa na wataalam wa kutosha na chuo 
hiki tunacho hatutakuwa tunatenda 
haki, hivyo mjitahidi mwaka huu 
kozi zianze”, amesema Naibu Waziri 
Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete ameeleza 
umuhimu wa Baraza hilo kuhakikisha 
maslahi ya watumishi yanazingatiwa 
ili kutoa motisha kwa uzalishaji wa 
wataalam wenye weledi na sifa kwa 
ajili ya soko la ndani na nje ya nchi.

Aidha, Naibu Waziri Mwakibete 
ameuhakikishia uongozi wa NIT 
kuwa Serikali itaendelea kuboresha 
Chuo hicho kwa kukiwezesha kwenye 
miundombinu ili kiweze kuzalisha 
wataalam wa kutosha kwenye njia 
zote za usafirishaji ikiwemo maji, 
anga na nchi kavu. 

Kwa upande wake Mkuu wa NIT, Prof. 

Zacharia Mganilwa amemhakikishia 
Naibu Waziri Mwakibete kuwa Chuo 
hicho kiko tayari kuzalisha wataalam 
hao kwani sasa hivi kinaendelea 
na tafiti mbalimbali za kuhakikisha 
kinazingatia ubora kwenye uzalishaji 
wa wataalam.

Prof. Mganilwa amesema tayari kozi 
maalum imeanza kwa kuzingatia 
miradi mikubwa inayoendelea nchini 
ikiwemo wataalam wa reli ya Kisasa 
ya SGR, wahandisi na wahudumu wa 
ndege katika ngazi zote.

Naye Mkurugenzi Msaidizi Utawala 
Hamid Mbegu, amesema Wizara 
imeendelea kuhakikisha chuo kinapata 
Baraza kwa wakati ili kutoathiri 
utendaji wake kwani Baraza hilo lina 
maamuzi kwa maendeleo ya chuo. 

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akimkabishi mmoja wa Wajumbe wa Baraza la 12 la Uongozi wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT) Alphonce Mwingira mara baada ya kuzindua kozi maalum kwa uongozi huo mpya jijini Tanga.



22

ERB ONGEZENI IDADI WAHANDISI 
WASHAURI
Na Neema Macha

Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, 
(Sekta ya Ujenzi), Balozi 
Mhandisi Aisha Amour 

amezungumzia umuhimu wa Bodi 
ya Usajili wa Wahandisi nchini, ERB 
kuwawezesha wahandisi washauri 
wazawa ili kunufaika na kasi ya 
ukuaji wa uchumi nchini. 

Akifungua, Mkutano wa wataamu 
wa Wahandisi Washauri jijini Dar es 
Salaam leo, Balozi Amour amesema 
ukuaji wa uchumi unaoendelea nchini 
lazima uendane na ukuaji wa kada 
ya wahandisi washauri wazawa, na 
hivyo kuliwezesha Taifa kuwa na 
wataalamu  wengi watakaofanya kazi  
ndani na nje ya nchi. 

“Idadi ya kampuni za wahandisi 
washauri zaidi ya 230 na wahandisi 
washauri 300 haitoshi, hivyo ibueni 
mifumo itakayorahisisha wataalam 
wengi wa kihandisi kusajiliwa kuwa 
wahandisi washauri na kuweka 
madaraja mbalimbali ya kada hiyo 
ili kuongeza ushindani”, amesema 
Balozi Aisha Amour.

Katibu Mkuu huyo amesema nia 
ya Serikali ya Awamu ya sita ni 
kuhakikisha wahandisi wengi zaidi 
wanatumika katika miradi ya ujenzi 
na hivyo kunufaika na fedha nyingi 
zinazolipwa kwa wahandisi washauri  
kutoka nje ya nchi.

“Punguzeni masharti ya kusajili 

wahandisi washauri, hamasisheni 
wahandisi washauri waliopo kuomba 
kazi katika miradi inayoendelea, ili 
fedha nyingi inayoendesha miradi 
hiyo ibaki nchini”, amesisitiza Balozi, 
Eng. Aisha Amour. 

Kwa upande wake Msajili wa Bodi 
ya Usajili wa Wahandisi, ERB, Eng. 
Bernard Kavishe amesema Bodi 
imejipanga kuhakikisha maazimio 
yatakayofikiwa kwenye mkutano 
huo yanafanyiwa kazi kwa haraka 
ili kuwawezesha waandisi washauri 
kuongezeka na kumudu ushindani 
kaitka soko la ndani na nje ya nchi. 

Katibu Mkuu Sekta ya Ujenzi Balozi, Eng. Aisha Amour akiwa ameongozana na Mwenyekiti wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) Eng. Adv. 
Menye Manga (kushoto kwake) pamoja na Msajili wa Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) Eng. Bernard Kavishe (kulia kwake) akiwasili katika 
Ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere tarehe 9 Juni 2023 kwenye Mkutano wa Mashauriano ya Wahandisi Washauri.



Katibu Mkuu Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, 
(Sekta ya Ujenzi), Balozi 
Mhandisi Aisha Amour 

amezungumzia umuhimu wa Bodi 
ya Usajili wa Wahandisi nchini, ERB 
kuwawezesha wahandisi washauri 
wazawa ili kunufaika na kasi ya 
ukuaji wa uchumi nchini. 

Akifungua, Mkutano wa wataamu 
wa Wahandisi Washauri jijini Dar es 
Salaam leo, Balozi Amour amesema 
ukuaji wa uchumi unaoendelea nchini 
lazima uendane na ukuaji wa kada 
ya wahandisi washauri wazawa, na 
hivyo kuliwezesha Taifa kuwa na 
wataalamu  wengi watakaofanya kazi  
ndani na nje ya nchi. 
“Idadi ya kampuni za wahandisi 

Pichani ni Wahandisi Washauri wakifatilia hotuba ya Mgeni Rasmi (hayupo pichani) wakati wa ufunguzi wa Mkutano wa Mashauriano ya 
Wahandisi Washauri uliofanyika katika ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere tarehe 9 Juni 2023

Picha ya pamoja ikimuonesha Balozi Eng. Aisha Amour (watatu kutokea kulia, mstari wa mbele) 
akiwa pamoja na viongozi wa Bodi ya usajili wa wahandisi katika picha ya pamoja na baadhi 
Wahandisi Washauri waliohudhuria Mkutano wa Mashauriano ya Wahandisi Washauri katika 
ukumbi wa Kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere tarehe 9 Juni 2023

23
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SERIKALI YAAHIDI KUENDELEA 
KUIWEZESHA TAZARA
Na Biseko Ibrahim

Naibu Waziri wa Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete 
amesema Serikali 
itaendelea kutenga fedha 

kila mwaka kwa ajili ya kuwekeza 
kwenye Shirika la Reli ya Tanzania na 
Zambia (TAZARA) ili kuhakikisha 
shirika hilo linapata faida na kuweza 
kujiendesha.

Akizungumza katika tukio maalum 
la kuwakumbuka wahandisi na 
watumishi mbalimbali waliofariki 
wakati wa ujenzi wa reli hiyo jijini Dar 
es Salaam Naibu Waziri Mwakibete 
amesema mchango walioutoa katika 
ujenzi wa reli unathaminiwa hivyo 
Serikali itaendelea kuutambua 
kwa kuhakikisha kuwa malengo 
yaliyokusudiwa kutimizwa kiutendaji 
yanafikiwa.

“Reli hii iliasisiwa na viongozi wetu 
Hayati Mwl. Julius Nyerere na Hayati 
Dkt. Kenneth Kaunda aliyekuwa  
Rais  wa Zambia kwa kushirikiana na 
China hivyo njozi yao ya uanzishwaji 
wa reli hii hatutaiacha iende hivi kwa 
kuangalia shirika hili likijiendesha 
kwa hasara wakati wao walihakikisha 
shirika linakuwepo na linakuwa na 
malengo ya kusafirisha mzigo na 
abiria kwa Tanzania na Nchi Jirani 
zinazotuzunguka’ amesema Naibu 
Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete amesema 
Serikali za Tanzania na Zambia kwa 
kushirikiana na Serikali ya China 
wako katika hatua mbalimbali za 
kutatua changamoto zilizopo kwa sasa 
ili kuhakikisha uwekezaji unaowekwa 
kwa pamoja unakuwa na tija kwenye 

miundombinu na mtaji.

Naye Mshauri wa Waziri kutoka 
Ubalozi wa China Nchini, Suo Peng 
amemuhakikishia Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, Atupele Mwakibete, kuwa 
nchi hiyo iko tayari wakati wote 
kuhakikisha shirika hilo linaboreshwa 
kwani lilidhamiria kusaidia kwenye 
ujenzi hivyo hakuna sababu ya 
kushindwa kulisaidia kwenye kipindi 
hiki cha maboresho.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu 
wa TAZARA, Mhandisi Bruno Ching’ 
amesema TAZARA inatekeleza 
mpango wake wa muda mrefu na 
mfupi ambapo kwa sasa tayari kuna 
kampuni ambazo zinashirikiana nazo 
ili kuhakikisha uwekezaji unaoendelea 
kuwekwa unakuwa na faida.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (kulia) na Mshauri wa Waziri kutoka Ubalozi wa China Nchini, Suo Peng (kushoto) wakiweka 
maua katika moja ya  makaburi ya Wahandisi na watendaji waliofariki katika ujenzi wa reli ya Shirika la reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA), 
jijini Dar es Salaam. Aprili 1, 2023
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BARABARA ZA KIGAMBONI KUJENGWA 
KWA LAMI 
Na Neema Macha

Serikali imesema itaendelea 
kuboresha miundombinu 
ya barabara za wilaya ya 
Kigamboni mkoani Dar es 

Salaam kwa kuzijenga kwa kiwango 
cha lami kama ilivyopangwa. 

Akijibu swali Bungeni leo lililoulizwa 
na Mbunge wa Kigamboni Dakta,  
Faustine  Ndugulile aliyetaka kujua 
ni lini Serikali itazijenga barabara 
za Kibada – Mwasonga – Tundwi 
hadi  Songani na ile ya  Ngomvi 
– Kimbiji hadi Pembamnazi kwa 

kiwango cha lami, Naibu Waziri wa 
Ujenzi Mhandisi Godfrey Kasekenya 
amesema zabuni kwa ajili ya ujenzi 
kwa kiwango cha lami kwa barabara 
ya Kibada – Mwasonga – Tundwi 
- Songani - Kimbiji yenye urefu wa 
kilometa 41 zimetangazwa tangu 
Januari 6 mwaka huu na zinatarajiwa 
kufunguliwa Februari, 17, 2023. 

Kuhusu barabara ya Chimala-Itamba-
Makete yenye urefu wa KM 58 Naibu 
Waziri Kasekenya amesema Serikali 
inaendelea kutafuta fedha ili kuijenga 

barabara hiyo kwa lami na hivyo 
kuchochea utalii katika hifadhi ya 
Kitulo mkoani Njombe.
	
Aidha, barabara ya Ngomvi – Kimbiji 
hadi Pembamnazi yenye urefu wa 
(KM 27) upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina umekamilika na sasa 
Serikali inaendelea kutafuta fedha za 
kuanza ujenzi huo.

Katika hatua nyingine Naibu 
Waziri wa Uchukuzi Mhe. Atupele 
Mwakibete ametoa wito kwa 
wamiliki wa vyombo vya usafiri na 
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), kuhakikisha inakuwepo 
miundombinu rafiki kwa walemavu 
ili kuwawezesha kutumia usafiri huo 
kwa urahisi.

Amesema kifungu cha 6(e) cha sheria 
ya LATRA Sura ya 413, kimeeleza 
kuwa moja ya majukumu ya LATRA 
ni kuhakikisha uwepo wa huduma ya 
usafiri wa umma  unaoweza kutumiwa 
na watu wote wakiwemo wenye vipato  
vya chini ,waishio vijijini, wenye 
mahitaji maalum ambao inajumuisha 
watu wenye ulemavu.

Ameitaka LATRA kushirikiana na 
TBS katika kuweka na kusimamia 
utekelezaji wa viwango vya vyombo 
vya usafiri wa umma ili viwe na 
miundombinu rafiki kwa watu wenye 
ulemavu wakati wote.

Mhe. Mwakibete alikuwa akijibu 
swali la Mbunge Viti Maalum mkoa 
wa Iringa Dakta, Ritta Kabati alietaka 
kujua ni lini Serikali italeta sheria 
ya wamiliki wa vyombo vya usafiri 
kuwa na miundombinu rafiki kwa 
watu wenye ulemavu.

Naibu Waziri wa Ujenzi Mhandisi Godfrey Kasekenya
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NCHI ZA AFRIKA ZATAKIWA KUMILIKI 
MELI
Na Redempta Ndubuja

Nchi za Afrika zimetakiwa 
kuwekeza katika 
umilikiwa wa meli kubwa 
za kusafirisha mizigo 

kutoka nchi za Ulaya kuja Afrika 
kutoakana na ukauaji wa Biashara za 
Usafiri wa Majini duniani.

Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu 
anayesimamia Sekta ya Uchukuzi, 
Bw. Gabriel Migire kwenye mkutano 
uliowakutanisha wadau wa usafiri 
toka Taasisi ya kikanda inayohusu 
usafirishaji Majini (ISCOS).

“Usafiri kwa njia ya Maji ni mkubwa 
zaidi ya shehena ya Mizigo asilimia 
kumi duniani inasafirishwa kwa 
njia ya maji hivyo ni muhimu nchi 
za Afrika kumiliki meli ili tuweze 
kusafirisha mizigo”,  alisema Migire.

Aidha, Migire ameongeza kwa 
kusema kuwa serikali na watu 
binafsi wakimiliki meli itasaidia sana 
wanafunzi wanaosomea ubaharia 
katika vyuo vyetu  watakuwa na  nafasi 
kubwa ya kupata mafunzo na uzoefu  
katika meli hizo hivyo ni muhimu 
nchi zetu kuwa na meli kubwa.

Mwakilishi kutoka kampuni  
inayotengeneza Meli hapa nchini 
Songoro Marine  Godwin Isdori 
amesema kuwa Biashara ya Usafiri  
kwa njia ya Maji ni kubwa hivyo ni 
Muhimu kwa Afrika  kumiliki Meli 
kwani Biashara hiyo inatoa ajira 
kubwa kwa vijana.

Kwa upande wake, Katibu mtendaji 
wa  wamiliki wa Meli Afrika Bi. 
Funmi Folorunso  kutoka Nigeria 

amesema ni muhimu kwa Serikali na 
watu binafsi kumiliki meli kwani ni 
usafiri unaotegemewa sana na kutoa  
wito kwa watu binafsi na Serikali za 
Afrika  kuhakikisha zinamiliki meli  
ili waweze kusafirisha mizigo na 
kuweza kupata pesa za kigeni katika 
nchi za Afrika.

Katibu Mtendaji wa Taasisi ya 
kikanda inayohusu usafirishaji Majini 
(ISCOS)  Daniel Kiyange amesema 
kuwa ni muhimu kwa waafrika 
kuwa na meli kwani taasisi hiyo 
kwasasa  inaangalia namna mzuri 
ya kushirikisha nchi wanachama 
kununua na kumiliki meli
Taasisi ya kikanda inayohusu Usafiri 
Majini( ISCOS)  inajumuisha nchi za 
Tanzania, Burundi, Kenya, Uganda 
na Zambia.

Katibu Mkuu Sekta ya Uchukuzi, Bw. Gabriel Migire akizungumza na Wadau wa usafiri kutoka Taasisi za Kikanda za Usafirishaji Majini (ISCOS), 
Jijini Dar es salaam.
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Na Christina Seggu

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Profesa, 
Makame Mbarawa 
amesema Ujenzi wa 

Barabara za lami unaoendelea na 
utakaoanza hivi karibuni unalengo 
la kuufanya mkoa wa Singida kuwa 
kiunganishi na kitovu cha biashara 
kwa Mikoa ya kanda ya kaskazini, 
kati, ziwa na nyanda za juu kusini.

Akizungumza mjini Itigi katika hafla 
ya utiaji saini, mikataba ya ujenzi wa 
barabara za maingilio katika daraja la 
Sibiti zenye urefu wa KM 24.83 na 
barabara ya Makongolosi-Rungwa-
Itigi-Mkiwa, sehemu ya Noranga hadi 
Doroto (KM 6) na Itigi hadi Mkiwa 
(KM25.569) kwa kiwango cha lami, 
Profesa Mbarawa amewataka wakazi 
wa Mkoa wa Singida kujipanga 
kutumia fursa za miradi hiyo 
kujikwamua kiuchumi.
“Ujenzi wa Sehemu ya Noranga 
- Doroto na Itigi - Mkiwa ni 

Muendelezo wa juhudi za Serikali 
kuifungua barabara yote ya 
Makongorosi-Rungwa -Itigi  hadi 
Mkiwa kwa kiwango cha lami, na 
hivyo kuinganisha Mikoa ya Singida 
na Mbeya kwa urahisi zaidi”amesema 
Profesa Mbarawa 

Aidha, Profesa Mbarawa 
amewataka viongozi wa Mkoa wa 
Singida, kuwapa ushirikiano wa 
kutosha Mkandarasi China Henan 
International Cooperation Group 
Co. Ltd. (CHICO) na wataalamu 
wengine wanaojenga barabara hizo ili 
zikamilike katika ubora uliokusudiwa 
na mapema Zaidi.

“Viongozi wa Mkoa na wa 
TANROADS, hakikisheni vijana 
wa mkoa wa Singida wanapata 
kipaumbele katika kupata ajira 
kwenye miradi inayoendelea ili 
kuwawezesha kunufaika kwa kupata 
utaalamu na kukua kiuchumi”. 

Amesisitiza Profesa Mbarawa.

Barabara hizo zitakapokamilika 
zitaunganisha Kirahisi Mikoa ya 
Singida, Simiyu, Shinyanga , Arusha, 
Dodoma na Tabora na kufanya mkoa 
wa Singida kunufaika na Shughuli za 
kilimo, utalii na biashara.

Kwa upande wake, Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS), Mhandisi Rogatus 
Mativila amesema kuwa barabara 
za Maingilio katika daraja la sibiti 
zitakapokamilika zitaondoaa adha ya 
usafiri katika daraja la hilo  na hivyo 
kuvutia wasafirishaji wengi kupita 
njia hiyo.

Eng. Mativila ameongeza kuwa 
ujenzi huo utahusisha upanuzi wa 
makaravati makubwa na madogo na 
ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua 
kwenye sehemu zenye  mmomonyoko 
wa udongo. 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akizungumza na wananchi wa Itigi (Hawapo Pichani), mara baada ya utiaji saini 
mkataba wa mradi wa Ujenzi wa Barabara za Maingilio katika Daraja la Sibiti, Noranga-Doroto na Itigi-Mkiwa, Mkoani Singida.

SINGIDA KUZALIWA UPYAA
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Naye, Mbunge wa Manyoni 
Magharibi, Mhe Yahaya Masare 
akizungumza kwa niaba ya Wabunge 
wa Mkoa wa Singida, ameishukuru 
Serikali kwa namna inavyotekeleza 
Miradi mikubwa ya ujenzi wa 
barabara mkoani humo,

Barabara ya itigi hadi Mkiwa ni 
Sehemu ya barabara itokayo Mbeya 
kupitia Makongorosi-Rungwa-itigi 
hadi Mkiwa yenye urefu wa Kilomita 
413 ambapo sehemu ya Mbeya- 
Lwanjilo hadi Chunya (KM 72), na  
Chunya - Mkongorosi  (KM 39), 
tayari imekamilika kujengwa kwa 
kiwango cha lami.

Katika hatua nyingine, Profesa 
Mbarawa amesema tayari Serikali 
imeshapata mkandarasi atakayejenga 
Barabara ya Handeni-Kibirashi hadi 
Singida (KM 462) na maandalizi 
ya kusaini mkataba wa ujenzi wa 
barabara ya Arusha-Kongwa Junction 
(KM 438), Mbulu-Hydom (KM 
400), na Ifakara-Lupilo-Malinyi hadi 
Namtumbo (KM.480 ) yatakamilika 
Mwezi juni mwaka huu.

Aliyekuwa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Eng. Rogatus Mativila, 
akitoa taarifa ya mradi  kwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa (Hayupo 
pichani) katika hafla ya utiaji saini mkataba wa mradi wa Ujenzi wa Barabara za Maingilio katika 
Daraja la Sibiti, Noranga-Doroto na Itigi-Mkiwa, Mkoani Singida

Baadhi ya Viongozi Wakishuhudia utiaji saini mkataba wa mradi wa Ujenzi wa Barabara za Maingilio katika Daraja la Sibiti, Noranga-Doroto na 
Itigi-Mkiwa, Mkoani Singida
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Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Eng. Rogatus Mativila na Mwakilishi kutoka kampuni ya China Henan International 
Cooperation Group Co. Ltd. (CHICO), wakisaini mikataba wa mradi wa ujenzi wa barabara za maingilio katika Daraja la Sibiti, Noranga-Doroto 
na Itigi-Mkiwa, Mkoani Singida.

Baadhi ya Wananchi  Wakishuhudia utiaji saini mkataba wa mradi wa Ujenzi wa Barabara za Maingilio katika Daraja la Sibiti, Noranga-Doroto 
na Itigi-Mkiwa, Mkoani Singida
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BANDARI KAVU YA KWALA  MAMBO 
YAMEIVA
Na Juhudi Mmari

Naibu katibu Mkuu  Sekta 
ya Uchukuz, Dkt Ally 
Possi amezitaka taasisi za  
Mamlaka ya Usimamizi 

wa  Bandari Tanzania (TPA), Shirika 
la Reli (TRC) na  Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kuhakikisha  
wanaweka Mazingira Rafiki kwa 
wafanyabiashara ili  kuanza kutumia 
Bandari kavu ya kwala kwani kwasasa 
ujenzi wa Bandari hiyo umefikia 
asilimia 98.

Possi ameyasema hayo kwenye kikao 
kilichowakutanisha wafanyabishara 
wa Bandari, Wizara , TRC na TRA, 
katika kuboresha  utendaji kazi wa 
bandari ya Dar es Salaam.

“ Ujenzi wa Bandari Kavu ya Kwala 
umefikia asilimia 98 hivyo taasisi zote 

zinatakiwa ziwezeshwe kuhamia  ili 
kupunguza Msongamano wa  Mizigo 
katika  Bandari ya Dar es Salaam” 
alisema Dkt.Possi

Aidha, Dkt. Possi amezielekeza taasisi 
hizo kutoongeza gharama katika 
kusafirisha Mizigo kutoka Bandari ya 
Dar es Saalam Mpaka kwala, kwani 
kuongezeka kwa gharama kutaongeza 
wafanyabiashara kutotumia bandari 
hiyo.

Baadhi ya  wafanyabiashara katika 
sekta ya Bandari wamesema kuwa 
wapo tayari kutumia Bandari ya 
Kwala  kwani bandari hiyo itasaidia 
kupunguza Mizigo katika Bandari 
ya  Dar es Salaam, hivyo wanaomba 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi  (Sekta 
ya Uchukuzi), kuendelea kusimaia  

mifumo ya utoaji huduma  ili kusiwe 
na usumbufu. .

Naye Meneja Uendeshaji kutoka 
Shirika la Reli Tanzania (TRC) Focus 
Sahani amesema tayari Shirika hilo 
limeshatenga Mabehewa pamoja  na  
vichwa vya treni kwa ajili ya kuanza 
kusafirisha Mizigo kutoka Bandari ya 
Dar es Salaam  kwenda Kwala.

Kwa upande wake Meneja Msimamizi 
wa Ujenzi wa Bandari hiyo Alexander  
Ndibalema amesema kuwa ujenzi  wa 
miundombinu ya reli na Barabara ya 
Kilometa 15 kutoka Vigwaza mpaka 
Kwala umekamika hivyo Bandari  
hiyo ipo   tayari kuanza kazi.

Naibu  katibu Mkuu, Sekta ya Uchukuzi, Dkt. Ally Possi, akizungumza na  wafanyabishara na Watumishi wa Bandari, Wizara , TRC na TRA, 
(hawapo pichani) katika kuboresha  utendaji kazi wa Bandari ya Dar es Salaam.
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SULUHU YA CHANGAMOTO MPAKA WA 
TUNDUMA KUPATIKANA
Na Redempta Ndubuja

Tanzania na Zambia 
zimekubaliana kutatua 
changamoto za usafirishaji 
wa mizigo baina ya nchi 

hizo hususani foleni ya maroli katika 
eneo la Tunduma ili kupunguza 
gharama na muda kwa wasafirishaji.

Akizungumza mara baada ya kikao 
cha cha Makatibu Wakuu, Wataalam 
na Wasafirishaji mkoani Songwe, 
Katibu Mkuu Uchukuzi, Gabriel 
Migire amesema suluhu ya kupunguza 
foleni katika mpaka huo kutarahisisha 
shughuli za usafirishaji wa mizigo na 
hivyo kuruhusu mzigo kumfikia mlaji 
kwa wakati. 

“Changamoto katika usafirishaji 
ziko nyingi lakini kwa mpaka huu 
changamoto kubwa ni foleni ambapo 

madereva hukaa muda mrefu, hali hii 
inaongeza sana gharama za usafirishaji 
hivyo kikao cheti cha siku mbili hapa 
lazima tutoke hapa na majawabu’ 
Amesema Katibu Mkuu Migire.

Katibu Mkuu Migire ameongeza 
kuwa kikao hicho cha nchi mbili 
kimehusisha wataalam na wasafirishaji 
ili kujadili kwa kina changamoto zote 
ili kufanya wasafirishaji wengi zaidi 
kutumia mpaka huo wa Tunduma bila 
usumbufu.

Aidha, Katibu Mkuu Migire 
ameogeza kuwa moja ya makubaliano 
yaliyoafikiwa katika kikao hicho 
ni pamoja  kuboresha sehemu za 
maegesho ya magari kwa pande 
zote mbili ili kurahisisha uingiaji na 
utokaji wa magari mpakani.

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
Sekta ya Uchukuzi na Logistic 
kutoka Zambia Mwalusaka Fredrick 
amesema kwa upande wa Zambia 
kuna changamoto ya miundombinu 
wezeshi ikiwemo barabara, skana 
za kukagua mizigo na uhaba wa 
watumishi mpakani na kuahidi 
kuzitatua kwa haraka ili kutokwamisha 
jitihada zinazoendelea za kurahisisha 
usafirishaji mpakani  hapo.

Naye Mkurugenzi wa Bandari ya Dar 
es Salaam Mrisho Mrisho  amesema 
suluhu ya changamoto za mpaka wa 
Tunduma zitaongeza ufanisi katika 
bandari ya Dar es Salaam kwani 
mzigo utapakuliwa na kuondoka 
bandari hapo na kuwafikia walaji kwa 
wakati.

Katibu Mkuu wa Uchukuzi, Gabriel Migire akifafanua jambo katika Kikao cha Makatibu Wakuu, Wataalam na Wasafirishaji wa Tanzania na 
Zambia kilichofanyika Mkoani Songwe hivi karibuni.



Soma Kupitia Tovuti ya
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
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Na Deniza Cyprian

Naibu Waziri wa Ujenzi 
Eng. Godfrey Kasekenya 
amesema katika 
kuhakikisha uchumi 

jumuishi unafikiwa kwa watanzania 
wengi Serikali imedhamiria 
kuziunganisha wilaya zote nchini na 
makao makuu ya mikoa kwa barabara 
za lami.

Amesema hayo mjini Haydom wakati 
akishuhudia utiaji saini wa ujenzi 
wa barabara ya Labay-Haydom KM 
25 ambayo ujenzi wake unatarajiwa 
kuanza hivi karibuni.

Naibu Waziri Kasekenya amebainisha 
kuwa nia ya serikali ni kuboresha 

mtandao wa barabara za uhakika na 
hivyo kuongeza ufanisi katika sekta 
ya usafiri na usafirishaji na hivyo 
kuchochea ukuaji wa uchumi kwa 
wananchi.

Barabara ya Labay-Haydom km 
25 ni sehemu ya barabara kuu 
inayounganisha mikoa ya arusha-
manyara-singida na simiyu hivyo 
kukamilika kwake kutaunganisha 
kwa urahisi mikoa ya kanda ya 
kaskazini na ile ya kanda ya ziwa na 
hivyo kurahisisha shughuli za usafiri.

“Barabara hii itakapokamilika 
itahuisha shughuli za 
kilimo,ufugaji,utalii na biashara na 

kuchochea uchumi”, amesema Naibu 
Waziri Kasekenya. 

Mtendaji Mkuu wa Barabara nchini 
(TANROADS), Eng. Rogatus 
Mativila amesema mradi huo 
unatekelezwa kwa utaratibu wa sanifu 
na kujenga ili kurahisisha utekelezaji 
wake.

Amesema  zaidi ya shilingi bilioni 42 
zitatumika katika ujenzi wa sehemu ya 
Labay-Haydom KM 25 na Mkandarasi 
JIANGXI GEO-ENGINEERING 
GROUP Limited kutoka China ndiye 
aliyeshinda zabuni hiyo na ujenzi 
utatumia miezi 18.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya, akizungumza na wananchi wa Haydom (Hawapo Pichani), mara baada ya utiaji saini mkataba 
wa mradi wa ujenzi wa Barabara ya Labay-Haydom km 25, Mkoani Manyara.

SERIKALI KUUNGANISHA WILAYA ZOTE 
NA MIKOA KWA LAMI
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Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), Eng. Rogatus Mativila pamoja na Mwakilishi wa kampuni ya Mkandarasi JIANGXI 
GEO-ENGINEERING GROUP Limited kutoka China wakionesha mikataba ya mradi wa Ujenzi wa barabara ya Labay-Haydom km 25, Mkoani 
Manyara.

Baadhi ya Wananchi wa mkoa wa Manyara, wakishuhudia utiaji saini mkataba wa mradi wa ujenzi wa barabara ya Labay-Haydom km 25, 
Mkoani Manyara.
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Na Christina Seggu

Serikali imesema kuwa 
utekelezaji wa miradi saba 
ya ujenzi wa barabara kwa 
njia ya  EPC+ F haitalipiwa 

na wananchi watakaotumia barabara 
hizo kama ambavyo baadhi ya 
wananchi wanavyodhani.

Kauli hiyo imetolewa jijini Dodoma 
na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi 
Prof. Makame Mbarawa, wakati wa 
utiaji saini wa miradi hiyo ambayo 
inatarajiwa kutekelezwa katika Kanda 
za Kaskazini na Kusini na kujengwa 
na makandarasi wanne (4).

“Tanzania haina barabara za kulipia 
mpaka sasa, hivyo upotoshaji 
unaosambaa kwenye mitandao ya 
kijamii kuhusu kulipia kwenye 
barabara hizi si sahihi kwani barabara 
hizi ni za kawaida ‘high way’ kama 

zilivyo barabara nyingine” amesema 
Prof. Mbarawa.

Prof. Mbarawa amesisitiza kuwa 
mradi huu ni wa kwanza na mkubwa 
kutekelezwa nchini kwani utapita 
katika mikoa 13 na lengo likiwa ni 
kuboresha mtandao wa barabara 
nchini na kuongeza ufanisi katika 
sekta ya usafiri na usafirishaji ili 
kuchochea uzalishaji katika maeneo 
zinapopita barabara hizi na kuongeza 
kasi ya ukuaji wa uchumi wa wananchi 
na Taifa kwa ujumla.

“Barabara zitazojengwa zitapita 
katika mikoa ya Morogoro, Ruvuma, 
Arusha, Manyara, Dodoma, Tanga, 
Singida, Mbeya, Songwe, Lindi, 
Mtwara, Simiyu na Iringa na hivyo 
zitarahisisha usafiri wa wananchi 
na usafirishaji wa mazao ya misitu, 

biashara, chakula, uvuvi na ufugaji, 
malighafi za madini kama vile 
makaa ya mawe, grafaiti na Chuma”, 
amefafanua Waziri Mbarawa.

Aidha, Prof. Mbarawa ametaja  
miradi itakayotekelezwa kuwa ni 
ujenzi wa barabara ya Kidatu - Ifakara 
- Lupiro - Malinyi - Kilosa Mpepo - 
Londo - Lumecha/Songea (km 435.8) 
,  Barabara ya Arusha – Kibaya – 
Kongwa (km 453.42),  Handeni - 
Kiberashi - Kijingu - Njoro - Olboroti 
Mrijo Chini - Dalai - Chambalo - 
Chemba - Kwa Mtoro – Singida (km 
384.33),  Igawa - Songwe – Tunduma 
(km 237.9),  Masasi - Nachingwea 
- Liwale (km 175), Karatu - Mbulu 
- Hydom - Sibiti River - Lalago – 
Maswa (km 339)  na barabara ya 
Mafinga - Mtwango – Mgololo (km 
81).

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Mohamed Besta (wa pili kushoto waliokaa) na Mmoja wa Makandarasi kati 
ya wanne aliyepata kazi ya ujenzi wa barabara kwa utaratibu wa EPC+ F, wakisaini  mkataba wa utekelezaji wa miradi hiyo, Jijini Dodoma. 
Waliosimama ni baadhi ya Wabunge wakishuhudia.

BARABARA ZA EPC + F HAZITALIPIWA
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Katika ujenzi wa 
barabara ya Igawa 
– Tunduma mkoani 
Mbeya Serikali 
imeamua kuijenga 
kwa njia nne ambapo 
barabara moja kati 
ya hizo itatumiwa 
na wasafirishaji 
wa malori tu 
ili kupunguza 
msongamano wa 
magari uliopo 
sasa katika eneo la 
Tunduma.

Prof. Makame Mbarawa
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi

“
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akizungumza na Viongozi pamoja na 
watumishi  mbalimbali (hawapo Pichani), mara baada ya utiaji saini mikataba saba ya Ujenzi 
wa barabara kwa utaratibu wa EPC+ F, Jijini Dodoma.

Prof. Mbarawa amebainisha faida 
nyingine ya utekelezaji wa miradi 
hiyo ikiwemo kuchochea kiu ya 
matumizi ya bandari zetu kwa nchi 
jirani za Zambia, Malawi, Zimbabwe, 
Uganda, Rwanda, Burundi, Sudani ya 
Kusini na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC).

Pia ametaja kuwa barabara hizo 
zitatoa ajira za moja kwa moja kwa 
watanzania takriban 20,300 pamoja 
na kuwajengea uwezo wahitimu wa 

vyuo vikuu kwa masharti ya mikataba 
ya ujenzi na usimamizi ambapo 
wahitimu wasiopungua 70 watapata 
ajira.
Prof. Mbarawa ameiagiza Wakala wa 
Barabara Tanzania  (TANROADS) 
kushirikiana na Bodi ya Usajili 
ya Makandarasi (CRB) kuandaa 
wahandisi washauri wazawa 
watakaokuwa na uwezo na weledi 
wa kusimamia miradi mbalimbali ya 
ujenzi inayotekelezwa nchini.

Baadhi ya Viongozi na Watumishi wa Sekta ya Ujenzi, wakishuhudia utiaji saini mikataba  saba 
ya ujenzi wa barabara saba kwa utaratibu wa EPC+ F, uliofanyika Jijini Dodoma.
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Awali akitoa taarifa ya 
miradi hiyo, Mtendaji Mkuu 
wa TANROADS Mhandisi 
Mohamed Besta, ameeleza 
kuwa jumla ya makandarasi 
129 walionesha nia ambapo 
mchakato wa zabuni ulipitia 
hatua mbalimbali na hatimaye 
makandarasi wanne walikidhi 
vigezo vilivyowekwa.

“Makandarasi watakuwa timu 
nne kwa kila mradi mkubwa 
ambapo sehemu zote zitaanza 
kutekelezwa sambamba kwa 
wakati mmoja ili kuharakisha 
utekelezaji wa miradi hii” 
“amesisitiza Mha. Besta.

Ameongeza kuwa kupitia 
utaratibu huo makandarasi 
watawajibika kufanya usanifu 
wa kina na kujenga barabara 
hizo kwa viwango na ubora 
ulioainisha kwenye mkataba 
na huku vihatarishi vyote 
vinavyohusu usanifu wa mradi 
na muda wa ujenzi vitabebwa 
na mkandarasi.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu, Mhe. 
Selemani Kakoso, amesema 
kuwa kwa mara ya kwanza 
Tanzania inaandika historia ya 
kujenga barabara (Km 2,035) 
kwa mara moja wakati hapo 
awali Serikali ilikuwa inajenga 
Kilometa 200 hadi 250 kwa 
mwaka.

Utiaji saini wa mikataba Saba 
ya miradi ya ujenzi wa Barabara 
umefanywa na Serikali kupitia 
TANROADS na Kampuni 
ya China Civil Engineering 
Construction (CCECC), 
Sinohydro Cooperation, China 
Overseas Engineering Group 
(COVEC) na China Railway 
15th Group kwa gharama ya 
Trioni 3.7.  Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Mohamed Besta na Mmoja wa 

Makandarasi kati ya wanne aliyepata kazi ya ujenzi wa barabara kwa utaratibu wa EPC+ F, wakionesha 
mkataba wa utekelezaji wa miradi hiyo mara baada ya kusaini, Jijini Dodoma

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Mohamed Besta, akitoa taarifa ya 
mradi kwa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa (hayupo pichani) katika hafla ya 
utiaji saini mikataba Saba ya Ujenzi wa barabara kwa utaratibu wa EPC+ F, Jijini Dodoma
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DARAJA LA JP MAGUFULI KUPUNGUZA 
UMBALI WA KM 210
Na Segolena Francis

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Eng. Godfrey Kasekenya, 
amesema ujenzi wa Daraja 
la JP Magufuli (Kigongo 

- Busisi) utakapokamilika utaokoa 
muda wa safari wa kutoka Mwanza 
kwenda Geita umbali wa kilometa 
90 tofauti na sasa ambapo wanatumia 
umbali wa km 210  kupitia Kahama.
 
Amesema hayo mkoani Mwanza 
wakati akikagua maendeleo ya ujenzi 
wa daraja hilo ambalo limefikia zaidi 
ya  asilimia 72 ya utekelezaji wake na 
kutoa fursa za ajira 1,001.

Ameeleza kuwa Daraja hilo 
likikamilika linatarajiwa kugharimu 
Tsh. Bilioni 716, ambapo itakuwa 
ni kama lango la kuingilia Mwanza 
kutokea mikoa ya Geita, Kagera na 
Kigoma. 
Amesisitiza kuwa ujenzi daraja 
hilo umezingatia viwango vya juu, 
linaweza kuwa imara kwa zaidi ya 
miaka 100. 

Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza, Adam Malima ametoa 
wito kwa wananchi waliopata fursa ya 
ajira katika mradi huo kutouhujumu 
kwa kuiba vifaa mbalimbali na 
kuiongezea Serikali gharama za 
ujenzi kwani hawamuibii mkandarasi 
bali wanawaibia watanzania wenzao.
 
“Tukimkuta mtu ambaye ana vifaa 
vinavyotokana na mradi huu tutafunga 
duka na hatafanya tena biashara 
Mwanza na tutamfungulia kesi ya 
uhujumu uchumi kisha atatueleza 
anaoshirikiana nao”, amesisitiza 
Mkuu wa Mkoa. 

Ameeleza umuhimu wa Daraja hilo 
kuwarahisishia watalii wanaopitia 
Mwanza  kutumia muda mchache 
kuvuka  na kufanya utalii, hivyo  
daraja hili litarahisisha  mawasiliano 
na kukuza sekta ya  utalii. 

Akitoa taarifa ya maendeleo ya Daraja 
hilo, Mtendaji Mkuu wa Wakala 

wa Barabara (TANROADS), Eng. 
Rogatus Mativila, amesema daraja 
hilo lina umuhimu kwa wananchi 
wa Mwanza na Kanda ya Ziwa kwa 
jumla, mfano kufika Mwanza kwenda 
Geita au Sengerema ilikuwa ni lazima 
uzunguke hadi Kahama, hivyo Daraja 
la Busisi litaondoa  mzunguko huo.

“Daraja hili litaunganisha watu wa 
Mwanza, Geita, Kagera na Nchi 
jirani ya Uganda, kwa huo ukaribu 
utatumia muda mfupi kwenda nchi 
nyingine zinazotuzunguka kama 
Rwanda”amesema Eng. Mativila. 

Ameeleza kuwa daraja hilo lilianza 
kujengwa Mwaka 2020 baada ya 
mkataba kusainiwa Mwaka 2019 
na makubaliano ya mkataba ni 
kukamilika Februari 25, 2024 
kulingana na makubaliano yaliyopo 
na mkandarasi anafanya kazi usiku na 
mchana kuhakikisha wanafikia lengo 
hilo.

Daraja la JP Magufuli (kigongo - Busisi), mkoani Mwanza.
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PROF. MBARAWA: HAKUNA MIRADI YA 
UJENZI KUSIMAMA
Na Deniza Cyprian

Serikali imewaagiza 
wakandarasi wanaotekeleza 
miradi ya ujenzi wa 
miundombinu ya barabara, 

madaraja na viwanja vya ndege 
kuhakikisha wanaendelea na 
utekelezaji wa miradi hiyo ili 
ikamilike kwa viwango na kwa muda 
uliopangwa.

Agizo hilo limetolewa mkoani Rukwa 
na Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa, wakati 
akikagua utekelezaji wa ujenzi 
wa barabara ya Ntendo – Muze – 
Kilyamatundu (km 179) awamu ya 
kwanza inayoanzia Ntendo - Kizungu 
(km 25) kwa kiwango cha lami.

Amesisitiza kuwa kuhusu suala 
la malipo Serikali inatambua na 

itaendelea kuhakikisha inakamalisha 
taratibu za malipo mara tu baada 
ya wakandarasi kuwasilisha hati za 
madai.

“Serikali inapokea madai ya 
wakandarasi na kuna taratibu za 
uhakiki ilizojiwekea ili kujiridhisha 
hivyo TANROADS endeleni 
kuwasimamia wakandarasi wote 
nchini tuikamilishe miradi”, 
amesisitiza Prof. Mbarawa.
Aidha, amesema hivi karibuni Serikali 
itaweka historia kwa kusaini mikataba 
ya EPC + F ya ujenzi wa barabara 
zenye urefu wa kilometa 2,000 kwa 
ajili ya kuunganisha mikoa yote kwa 
kiwango cha lami.

Awali akitoa taarifa ya mradi, 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 

Barabara (TANROADS), Eng. 
Rogatus Mativila, ameeleza mkataba 
wa ujenzi wa mradi huo umetolewa 
kwa kampuni ya  China Geo - 
Cooperation ya nchini China ambapo 
mkataba ulisainiwa tarehe 29 Machi 
2022 na mradi ulianza tarehe 6 Juni 
2022 kwa muda wa miezi 18 pamoja 
na miezi 12 ya matazamio.

Kuhusu utekelezaji wa mradi huo, 
Meneja wa TANROADS, mkoa 
wa Rukwa Eng. Mgeni Mwanga, 
amesema mradi huo utajumuisha 
ujenzi wa makalvati makubwa 17 
na makalvati madogo 43 ambapo 
hadi sasa makalvati makubwa 
4 yamekamilika na 9 ujenzi 
unaendelea huku makalvati madogo 
5 yamekamilika na yaliyobakia 
yanaendelea.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akifafanua jambo kwa Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Queen Sendinga, wakati wakikagua 
hatua za ujenzi wa barabara ya Ntendo – Kizungu (km 25) kwa kiwango cha lami, mkoani humo.
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Ameongeza kuwa kwa ujumla 
utekelezaji wa barabara hiyo umefikia 
asilimia 23 na mradi unatarajiwa 
kukamilika mwezi Disemba, 2023.
Kwa upande wake Mkuu wa Mkoa 
wa Rukwa, Queen Sendinga amesema 
kuwa barabara hiyo ni muhimu sana 
kwani inapita kwenye maeneo yenye 
fursa mbalimbali za kiuchumi kama 
vile kilimo, ufugaji, uvuvi, uchimbaji 
wa madini (makaa ya mawe) na 
uchimbaji wa gesi.

“Hii barabara ikikamilika tutakuwa 

na usafiri wa uhakika wa bidhaa 
na mazao yetu tunayolima kutoka 
katika Bonde la Ziwa Rukwa hadi 
kufkia Sumbawanga mjini ambako 
ndiko soko la bidhaa zinazozalishwa 
linapatikana”, amefafanua Mkuu wa 
Mkoa huyo.

Naye Mbunge wa jimbo la 
Sumbawanga Mjini, Aeshi Hillary 
ameishukuru Serikali kwa kuendelea 
kutoa kipaumbele miradi ya ujenzi 
inayoendelea katika jimbo lake na 
mkoa kwa ujumla.

Amesema wasafiri wa mazao na 
bidhaa wamekuwa wakipata adha 
kya usafirishaji kwani barabara 
hiyo inapita kwenye miinuko na 
kona kali hali ambayo inasababisha 
magari makubwa kuzunguka kupitia 
miji ya Majimoto-Kibaoni-Katete-
Kizi hadi Sumbawanga umbali wa 
takribani kilometa 230 ukilinganisha 
na kilometa 37 za kupitia hapa 
Ntendo - Muze kama hali ya barabara 
ikikamilika.

Muonekano wa sehemu ya ujenzi wa barabara ya Ntendo – Kizungu (km 25) kwa kiwango cha lami, mkoani Rukwa. Ujenzi wa barabara hiyo 
unatekelezwa na kampuni ya China Geo – Engineering Corporation kwa gharama ya shilingi Bilioni 45.299 kwa muda wa miezi 18.

Barabara ya 
Ntendo - Muze - 
Kilyamatundu (km 
179) ni moja ya 
barabara muhimu 
inayounganisha 
mikoa ya Songwe, 
Rukwa, Katavi 
kupitia Bonde la 
Ziwa Rukwa.

Kazi zikiendelea za ujenzi wa moja ya makalvati katika barabara ya Ntendo – Kizungu (km 25) 
inayojengwa kwa kiwango cha lami, mkoani Rukwa.
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WADAU WA BANDARI WAASWA KUTUMIA 
FURSA KUBORESHA HUDUMA ZA USAFIRI
Na Redempta Ndubuja

Serikali imewataka wadau wa 
bandari kutumia vyema fursa 
za vikao vinavyofanyika 
mara moja kwa mwezi ili 

kuja na suluhu na mikakati madhubuti 
ya kuboresha huduma za usafiri 
na usafirishaji nchini katika Ziwa 
Viktoria.

Akizungumza katika kikao cha 
kwanza cha wadau wa maboresho ya 
bandari jijini Mwanza, Mkurugenzi 
wa Huduma za Uchukuzi Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
ya Uchukuzi), Mhandisi Aron 
Kisaka, amesema kukutana pamoja 

kutawawezesha wadau kuwasilisha 
taarifa za utendaji zinazoeleza 
mipango, mikakati na changamoto na 
namna ya kukabiliana na changamoto 
ili kuwa na uelewa wa pamoja.

“Napenda kuwashukuru kwa 
kushiriki katika kikao hiki na 
niwatake kuhakikisha yale yote 
tunayozungumza hapa tujiwekee 
na ukomo ili vikao vinavyofuata 
tujipime kama tunakwenda mbele 
au changamoto hizo ziende kwa 
mamlaka nyingine kwa maamuzi’ 
amesema Mhandisi Kisaka.

Mhandisi Kisaka amewataka wadau 
muhimu kama Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Nchini (TPA), Kampuni ya 
Huduma za Meli (MSCL) na Wamiliki 
wa Bandari zilizorasimishwa Mkoani 
Mwanza kutafuta masoko kwa nchi 
Jirani zinazotumia bandari za Kanda 
ya Ziwa ili kupata mzigo mwingi 
zaidi na kuinua pato la taasisi hizo na 
wananchi kwa ujumla.

Kwa upande wake Mtendaji Mkuu 
wa MSCL, Eric Hamis ameipongeza 
Serikali kwa kuendelea kutenga 
fedha kwa ajili ya ukarabati na ujenzi 
wa meli lengo likiwa kuhakikisha 
kuna mazingira mazuri ya usafiri na 
usafirishaji katika Ziwa Viktoria.

Naye Meneja wa Bandari ya Mwanza 
Ferdinand Nyathi, amesema kupitia 
vikao hivi mipango mbalimbali ya 
wadau itawasilishwa kwa wadau ili 
kuwa na uelewa wa pamoja ambao 
matokeo yake itakuwa ni kuboresha 
miundombinu kwa utaratibu mzuri 
ambao tija yake itakuwa ni kuongeza 
pato la mamlaka, Taifa na mwananchi 
mmoja mmoja.

Meneja ameeleza mipango ya bandari 
ni kujenga gati maalum kwa bandari 
ya Mwanza, Kemondo na Kagera kwa 
ajili ya kuhudumia meli kubwa zaidi 
ikiwemo ya MV Mwanza hapa kazi tu 
ambayo inakamilishwa.

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta 
ya Uchukuzi) inaendelea na mpango 
wake wa kusimamia vikao vya wadau 
wa maboresho ya bandari katika 
Bandari za Bahari ya Hindi, na kwenye 
Maziwa nchini lengo ni kuhakikisha 
bandari zinaleta ufanisi na tija na 
hatimaye kurahisisha shughuli za 
usafiri na usafirishaji nchini.

Mkurugenzi wa Huduma za Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi), kutoka Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhandisi Aron Kisaka akizungumza na Wadau wa Bandari ya Ziwa Viktoria (hawapo 
pichani) wakati alipofungua kikao cha kwanza cha wadau hao, kilichofanyika jijini Mwanza.
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DARAJA LA JP MAGUFULI KUPUNGUZA 
UMBALI WA KM 210
Na Biseko Ibrahim

Naibu Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi (Sekta 
ya Uchukuzi) Atupele 
Mwakibete amewataka 

wadau wa kilimo, nishati, maji, 
mifugo, uvuvi na wananchi kwa 
ujumla  kufuatilia kwa karibu taarifa 
za hali ya hewa zinazotolewa mara 
kwa mara na Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA) ili kuweza 
kupanga na kutekeleza shughuli za 
kiuchumi na kijamii.

Ametoa rai hiyo jijini Dodoma wakati 
wa maadhimisho ya Siku ya Hali ya 
Hewa Duniani na kusema changamoto 
za tabia za nchi zimebadili majira 
na vipindi vya hali ya hewa hali 
inayoepekelea mabadiliko ya mara 
kwa mara ambayo bila kupata taarifa 
sahihi za hali ya hewa changamoto 
zitaongeeka hasa kwa wadau wa 
kilimo. 

“Serikali imeamua kuhakikisha Sekta 
ndogo ya Hali ya Hewa inaimarika 
na taarifa zinadizi kuboreshwa ndio 
maana imetenga fedha kwa ajili ya 
kuhakikisha rada zinafikia saba lengo 
ni ni kuwezesha uhakika wa taarifa 
kuongezeka”. Amesema Naibu Waziri 
Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete ametoa rai 
kwa TMA kuhakikisha wanabuni 
mbinu mbalimbali ambazo zitafanya 
ya taarifa zinazotolewa kuweza 
kuwafikia wadau wakiwemo wakubwa 
na  wadogo ili kuwafanya kuzitumia 
kwa shughuli zao za maendeleo.

Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania (TMA) Dkt. Ladislaus 
Chang’a amesema miongoni mwa 
juhudi zinazoendelea kufanywa 
kwenye utoaji wa elimu kwa umma ni 
pamoja na kufanya semina na warsha 

za mara kwa mara kwa waandishi wa 
Habari nchini ili kuwezesha wadau 
kupata taarifa kwa wakati.

Mkurugenzi Chang’a ameishukuru 
Serikali kwa kuendelea kuwekeza 
kwenye Miundombinu kwani kwa 
kuwezeshwa kuwa na rada saba 
kutapandisha uhakikisha usahihi 
wa taarifa za utabiri kufikia zaidi ya 
asilimia 85.

Siku ya hali ya hali Duniani 
huadhimishwa kila mwaka ifikapo 
Machi 23 ambapo Tanzania 
ambapo inaungana na nchi nyingine 
wanachama wa Shirika la Hali ya 
Hewa Duniani (WMO) kuadhimisha 
Siku ya Hali ya Hewa Duniani (WMD) 
kauli mbiu ya mwaka huu imejikita 
uhamamsishaji wa matumizi sahihi 
ya maji ili kupunguza changamoto za 
tabia nchi zinazochangia mabadiliko 
makubwa ya hali ya hewa.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Uchukuzi) Mhe. Atupele Mwakibete, akizungumza na Waandishi wa habari kuhusiana na 
maadhimisho ya siku  ya hali ya hewa duniani inayoadhimishwa machi 23 kila mwaka, ambapo kwa mwaka huu kauli mbiu yake ilikua ni 
,mustakabali wa hali ya hewa,tabia ya nchi na maji kwa vizazi vyote ,katika ukumbi wa idara ya habari maelezo jana, jijini Dodoma.
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Serikali imewahakikishia 
wananchi wa Isenye, Wilaya 
ya Serengeti kuzimaliza 
changamoto zinazoukabili 

mradi wa ujenzi wa barabara ya Nata 
- Sanzate (km 40) kwa kiwango cha 
lami ili iweze kukamilika na kuondoa 
adha ya usafiri wanayoipata wananchi 
hao.

Hayo yamesemwa na Naibu Waziri wa 
Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya 
wakati akijibu maswali ya wananchi 
na kuahidi kutoa ushirikano kwa 
mkandarasi kwa kuonesha maeneo 
yote yenye changamoto ili yaweze 
kutatuliwa kwa haraka pindi ujenzi 
wa barabara hiyo unapoendelea. 

Wananchi hao wameeleza changamoto 
hizo kuwa ni pamoja na kusuasua 
kwa mradi na mkandarasi kutoweka 
mifereji ya kupitisha maji na hivyo 
kuathiri makazi ya watu.

“Siku zote unapohitaji maendeleo 
lazima kutakuwa na mabadiliko 
mengi ya utaratibu wa maisha 
yaliyokuwepo, na uwepo wa ujenzi 
wa barabara hii si kukomoa au kuonea 
watu bali ni kuleta manufaa makubwa 
na endelevu kwa jamii”, amesisitiza 
Naibu Waziri Kasekenya

Aidha, amemuagiza mkadarasi 
kuongeza vifaa, rasilimali watu na 
kuongeza muda wa kazi hata kwa 
kufanya kazi usiku na mchana kwa 

kuwa wananchi wanahitaji kuona 
barabara hiyo ikiwa imekamilika.

“Tumemuagiza aongeze wafanyakazi, 
vifaa na ikiwezekana aongeze shift 
ili barabara hii ikamilike na ndio 
kilio cha wananchi hawa kuona 
barabara inakamilika”, amesema Eng. 
Kasekenya.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya 
ya Serengeti, Vicent Mashinji, 
amemshukuru Naibu Waziri 
Kasekenya kwa ujio wake katika 
mkoa huo kwani utaleta msukumo 
katika ujenzi wa miradi mingi 
inayoendelea hasa kwa barabara hiyo 
kwani ni kiungo muhimu kati ya 
Mikoa ya Kanda ya Ziwa na Kanda 

SERIKALI YAAHIDI KUTATUA 
CHANGAMOTO ZA BARABARA YA NATA – 
SANZATE
Na Deniza Cyprian

Muonekano wa sehemu ya barabara ya Sanzate – Nata (km 40), inayojengwa kwa kiwango cha lami, mkoani Mara.
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ya Kaskazini na nchi jirani ya Kenya.
Akijibu hoja ya wananchi kuhusu 
uwepo wa mifereji, Meneja wa 
Wakala ya Barabara (TANROADS) 
mkoa wa Mara, Eng. Vedastus 
Maribe, amesema changamoto hiyo 
anaifahamu na amekwisha muelekeza 
mkandarasi kusambaza vifusi 
vilivyowekwa katika maeneo hasa 
ya makazi ili kuzuia athari za maji 
kuingia ndani ya nyumba za watu.

Kuhusu mradi wa barabara hiyo, 
Eng. Maribe, ameeleza kuwa mradi 
huo mpaka sasa umefikia asilimia 32 
na kazi zinazoendelea ni pamoja na 
kunyanyua tuta la barabara ambapo 

hadi sasa mkandarasi kafikisha km 
23.4 na pia amekwishajenga madaraja 
madogo 45 kati ya 46, madaraja 11 kati 
16 na madaraja makubwa kashajenga 
1 kati ya 2 yanayotakiwa.

Ameeleza ujenzi wa barabara hiyo 
inayojengwa kwa gharama ya 
takribani Bilioni 39 na mkandarasi 
China Railway Seventh Group 
na kusimamiwa na Kitengo cha 
Usimamizi wa Miradi cha Wakala 
ya Barabara nchini (TANROADS) – 
TECU.

Katika hatua nyingine, Naibu Waziri 
huyo amekagua na kuridhishwa 

na barabara ya Nyamuswa hadi 
Bulambwa (km 56.4) iliyokamilika 
kujengwa kwa kiwango cha lami kwa 
gharama ya takribani Bilioni 67 zote 
zikiwa ni fedha za Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Mradi huo ambao upo katika kipindi 
cha matazamia ya mwaka mmoja 
umetekelezwa na mkandarasi China 
Civil Engineering Construction 
Cooperation (CCECC) na 
kusimamiwa na kampuni ya Doch.
Barabara hiyo ni kiungo muhimu kati 
ya mikoa ya Kanda ya Ziwa na Mikoa 
ya Kaskazini pamoja na Kisiwa cha 
Ukerewe.

Naibu Waziri wa Ujenzi. Eng. Godfrey Kasekenya, akikagua utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa barabara ya Sanzate – Nata (km 40), kwa 
kiwango cha lami, mkoani Mara.



46

TANROADS YATEKELEZA KILOMETA 
238.9 ZA BARABARA ZA LAMI
Na Siti Said 

Wakala wa Barabara 
( T A N R O A D S ) , 
mkoa wa Tabora 
imesema imejenga 

barabara zenye urefu wa kilometa 
238.9 kwa kiwango cha lami ambazo 
zimegharimu zaidi ya  bilioni 300 
na hivyo kuchochea shughuli za 
kiuchumi mkoani humo. 

Akizungumza na waandishi wa habari  
Kaimu Meneja wa TANROADS  mkoa 
wa Tabora, Mhandisi Rwegoshora 
Michael walipotembelea mradi wa 
ujenzi wa barabara ya Kazilambwa 
- Chagu (km 36) kwa kiwango 
cha lami ambao utekelezaji wake 
umefikia asilimia 89.62 kwa gharama 

ya shilingi Bil 36.9 na unatarajiwa 
kukamilika mwezi Juni, 2023. 
Mhandisi Rwegoshora amesema kuwa 
ujenzi wa barabara hiyo ukikamilika 
utaiunganisha mkoa wa Tabora na 
Kigoma kwa upande wa Tabora 
ambapo ndio kipande kilichobakia 
kuunganishwa kwa kiwango cha lami. 
Aidha, ameeleza mradi huo 
unatekekelezwa na mikoa miwili 
ambapo kwa upande wa Tabora 
wanajenga kilometa 26 na kwa 
upande wa Kigoma wanatekeleza 
kilometa 10. 

Ametaja miradi iliyokamilika 
kujengwa kwa kiwango cha lami 
mkoani humo ikiwemo  barabara ya 

Tabora - Koga - Mpanda sehemu ya 
Usesula - Komanga yenye urefu wa 
kilometa 117.5 na barabara ya Nyahua 
- Chaya yenye urefu wa kilometa 
85.4. 

“Tunaishukuru Serikali  kwa 
kutekeleza kwa vitendo sera yake 
ya kuunganisha mikoa na wilaya 
kwa barabara kwa kiwango cha 
lami maboresho hayo yana matokeo 
ya moja kwa moja kwani bidhaa 
nyingi zitawafikia walaji kwa wakati 
lakini huduma zitaboreka hususani 
usafirishaji”, amesema Kaimu 
Meneja. 

Muonekano wa hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa Barabara ya Kazilambwa hadi Changu (KM 36) inayojengwa kwa kiwango cha Lami, Mkoani 
Tabora.
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Kwa upande wake Kaimu 
Meneja wa TANROADS 
Mkoa wa Kigoma Mhandisi 
Ngoko Mirumbe amesema 
mradi huo ukikamilika 
utapunguza muda wa usafiri 
wa kilometa 300 kutokea Dar 
es Salaam. 
“Zamani watu wa Kigoma 
walikuwa wanasafiri 
kwenda Mkoa wa Dar es 
Salaam kupitia Nyakanazi, 
kukamilika kwa mradi Dar 
es Salaam hadi Kigoma 
(kwa baadhi ya vipande 
vilivyobaki), zaidi ya kilometa 
300 zitakuwa zimepungua, na 
hii litaleta unafuu kwa usafiri 
na gharama zitapungua”, 
amefafanua Mhandisi 
Mirumbe. 

Amesema barabara hiyo 
inajengwa na kampuni ya 
STECOL Corporation na 
kusimamiwa na Kitengo cha 
Usimamizi wa Miradi cha 
TANROADS - TECU. 

Amesema kukamilika 
kwa mradi wa ujenzi wa 
barabara kwa kiwango cha 
lami kutawezesha shughuli 
mbalimbali za usafiri na 
usafirishaji wa mizigo na 
abiria kati ya nchi ya Tanzania 
na nchi jirani za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, 
Burundi na Rwanda na hivyo 
kuchangia pakubwa katika 
ukuaji wa uchumi wa nchi. 

Ameongeza kuwa faida hiyo 
muhimu kiuchumi inatokana 
na kwamba ujenzi wa 
barabara hiyo utaiunganisha 
Mkoa wa Kigoma na Tabora 
huku ikitatua changamoto 
ya muda mrefu ya usafiri na 
usafirishaji kwa wananchi wa 
Mkoa wa Kigoma na mikoa 
mingine nchini na hivyo 
kuwezesha kufika kwa urahisi 
katika nchi hizo.

Mmoja wa mafundi wa Kampuni ya M/S Cotel akiendelea na kazi ya uwekaji wa miundombinu ya 
Barabara  katika Barabara ya Kazilambwa hadi Changu (KM 36) inayojengwa kwa kiwango cha Lami, 
Mkoani Tabora.

Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Mkoa wa Tabora,  Mhandisi Rwegoshora 
Michael akimsikiliza Kaimu Meneja wa TANROADS Mkoa wa Kigoma, Mhandisi Mirumbe kuhusu 
hatua mbalimbali za utekelezaji mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kazilambwa hadi Changu (KM 36) 
inayojengwa kwa kiwango cha Lami, Mkoani Tabora.
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa akisisitiza jambo wakati wa hafla ya 
utiaji saini mkataba wa ujenzi wa barbara ya Mnivata-Newala-Masasi (KM 160) pamoja na 
ujenzi wa Daraja la Mwiti iliyofanyika Wilayani Newala, Mkoani Mtwara.

BIL 234.5 KUUFUNGUA MKOA WA 
MTWARA KWA BARABARA ZA LAMI
Na Segolena Francis 

Serikali imesaini mikataba 
miwili ya kuanza ujenzi wa 
barabara ya Mnivata – Newala 
– Masasi (km 160) pamoja na 

ujenzi wa daraja la Mwiti yenye jumla 
ya shilingi Bilioni 234.512 kwa lengo 
la kuwaondolea wananchi wa Mtwara 
kero ya usafiri na usafirishaji.

Tukio hilo limefanyika wilayani 
Newala mkoani humo ambapo 
limeshuhudiwa na Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa 
na viongozi wengine wa mkoa, 
wabunge na wananchi ambapo 
pamoja na mambo mengine Prof. 
Mbarawa amesema kuwa ujenzi wa 
barabara hiyo utaboresha mtandao wa 
barabara na madaraja katika ukanda 
wa Kusini. 

Akizungumza  na wananchi wa mkoa 
huo wakati wa  hafla hiyo,  Prof. 
Mbarawa ameeleza kuwa barabara 
hiyo itaboresha usafiri na usafirishaji 
wa malighafi za viwandani kama 
makaa ya mawe na saruji, mazao ya 
chakula na kilimo, mifugo, uvuvi, 
bidhaa za kibiashara na mazao ya 
misitu kutoka maeneo mbalimbali ya 
mkoa wa Mtwara pamoja na mikoa 
jirani ya Lindi, Ruvuma na Pwani 
kwenda maeneo mbalimbali nchini.

Aidha,  Prof. Mbarawa, amewaasa 
wananchi wa Mtwara kutoa 
ushirikiano kwa makandarasi  
waliopata kazi ya ujenzi wa barabara 
hiyo pamoja na kujiepusha na vitendo 
vya uhalifu katika miradi hiyo.

“Hakikisheni  mnatoa ushirikiano kwa 
vijana mtakaopata kazi katika mradi 
huu,  muache tabia ya wizi wa vifaa, 
mkifanya hivi mtasababisha miradi 
kukamilika kwa wakati”,  amesema 
Prof. Mbarawa.

Waziri Prof. Mbarawa ameahidi 
kuendelea kuufungua mkoa wa 
Mtwara kwa kuunganisha mkoa wa 
Lindi  na mikoa jirani kwa barabara 
za lami pamaoja na ujenzi wa reli na 
bandari.

“Nimepokea maombi ya barabara 
mbalimbali ikiwemo ya kuunganisha 
kwa lami barabara ya Newala-
Mtama, Mtama-Tandahimba, 
Mtwara-Kilambo, Newala - Mbuyuni 
ambapo fedha zimetengwa na 
upembuzi yakinifu na usianifu wa 
kina unaendelea”, amefafanua Prof. 
Mbarawa. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mtwara 
Kanali Ahmed Abbas, amesema 
utekelezaji wa mradi huo 
unaunganisha wilaya zote za mkoa 
huo na hivyo kutaimarisha shughuli 
za kiuchumi na kijamii na kupunguza 
gharama za maisha kwa mwananchi 
mmoja mmoja. 

Awali akitoa taarifa ya mradi huo, 
Mtendaji Mkuu wa TANROADS, 
Eng. Mohamed Besta, amesema 
kuwa Mikataba hiyo imesainiwa 
kati ya Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Barabara (TANROADS), na 
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Kampuni ya China Wu Yi Co. Ltd 
sehemu ya kutoka Mnivata-Mitesa 
(Km 100), kwa gharama ya Shilingi 
Bilioni 141.964 na Kampuni ya 
China Communications Construction 
Co. Ltd  atakayejenga sehemu ya 
pili kutoka Mitesa-Masasi (km 60) 
pamoja na ujenzi wa daraja la Mwiti 
kwa gharama ya Shilingi Bilioni 
92.548. 

Eng. Besta ameahidi kuwa Wakala 
utasimamia vyema wakandarasi 
hao kukamilisha barabara hiyo kwa 
viwango vya ubora. 

Pia ameongeza kuwa mradi huo 
utakuwa na miradi ya nyongeza kwa 
jamii ambapo wakandarasi watajenga 
Zahanati, Stendi, Shule, Maghala 
ya kuhifadhia mazao, Magari ya 
Wagonjwa na ununuzi wa X-Ray.

Ujenzi wa barabara ya Mtwara-
Newala-Masasi (km 160) ni moja ya 
mkakatinwa Serikali wa kuboresha 
mtandao wa barabara hapa nchini na 
ni kiungo muhimu kwa barabara kuu 
ya kutoka Mtwara mpaka Mbamba 
bay inayojulikana kama Ushoroba wa 
Mtwara (Mtwara corridor) ambayo 
inaunganisha na nchi jirani ya 
Msumbiji.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa akizungumza na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Kazi Maalum, Kapteni Mstaafu John 
Mkuchika, wakati wa hafla ya utiaji saini mkataba wa ujenzi wa barbara ya Mnivata-Newala-Masasi (KM 160) pamoja na ujenzi wa Daraja la 
Mwiti iliyofanyika Wilayani Newala, mkoani Mtwara.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Mohamed Besta (kushoto) 
na Muwakilishi wa Kampuni ya China Wu Yi Company wakionesha mkataba wa utekelezaji 
wa ujenzi wa barabara ya sehemu ya Mnivata-Mitesa (KM 100) mara baada kuisaini Wilayani 
Newala, Mkoani Mtwara.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Eng. Mohamed Besta (kushoto) 
na Muwakilishi wa Kampuni China Communications Contruction Company wakisaini mkataba 
wa utekelezaji wa ujenzi wa barabara sehemu ya Mitesa hadi Masasi (KM 60) kwa kiwango cha 
lami na ujenzi wa Daraja la Mwiti, Mkoani Mtwara.
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Mkurugenzi Msaidizi Barabara Kuu kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi) Mhandisi Light Chobya, akimsikiliza Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa (hayupo pichani)  wakati wa hafla ya utiaji saini mkataba wa ujenzi wa barabara ya Mnivata-Newala-
Masasi (KM 160) na ujenzi wa Daraja la Mwiti iliyofanyika Wilayani Newala, Mkoani Mtwara.

Sehemu ya Watumishi wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS) wakimsikiliza Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Profesa Makame Mbarawa 
(hayupo pichani)  wakati wa hafla ya utiaji saini mkataba wa ujenzi wa barbara ya Mnivata-Newala-Masasi (KM 160), pamoja na ujenzi wa Daraja 
la Mwiti Wilayani Newala, Mkoani Mtwara.
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KIWANJA CHA NDEGE - SUMBAWANGA 
KUBORESHWA
Na Shukuru Senkondo

Mkoa wa Rukwa waingia 
katika historia mpya 
mara baada ya Serikali 
kupitia Wakala wa 

barabara Tanzania (TANROADS) 
kuingia mkataba na Kampuni ya M/s 
Beijing Construction Engineering 
Group Co. Ltd ya nchini China kwa 
ajili ya ukarabati na upanuzi wa 
Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 
kwa gharama ya Shilingi Bilioni 
55.908 kwa muda wa miezi 18.

Uboreshaji huo ni utekelezaji wa 
mkakati wa Serikali wa kuharakisha 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
Mkoani humo na ukanda wa 
Magharibi mwa nchi ya Tanzania 
ili kuongeza ufanisi katika sekta ya 
usafiri na usafirishaji. 

Zoezi la utiaji saini wa mkataba huo 
uliofanyika katika Kiwanja cha Ndege 
cha Sumbawanga, mkoani humo 
umefanyika kati ya Mtendaji Mkuu 
wa TANROADS, Mhandisi Rogatus 
Matavila pamoja na Mwanasheria 
wa TANROADS, Wakili  Gurisha 
Mwanga na kushuhudiwa na 
wananchi, viongozi mbalimbali wa 
Serikali na Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa.

Akizungumza baada ya Zoezi hilo, 
Prof. Mbarawa ameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuendelea 
kuboresha miundombinu pamoja na 
Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB) 
kwa kutoa fedha za utekelezaji wa 

mradi huo. 

Waziri Prof. Mbarawa ameeleza 
kuwa uboreshaji wa kiwanja hicho 
utakapokamilika utaruhusu kiwanja 
hicho kufanya kazi saa 24 yaani usiku 
na mchana na kitakuwa na uwezo wa 
kupokea ndege aina ya Boeing Q 400 
pamoja na ATR 72.

Amesema utekelezaji wa mradi huo 
umeletwa mahsusi ili kuchochea 
shughuli za kiuchumi kama vile 
kilimo, utalii, uwekezaji, uvuvi, 
usafirishaji wa mizigo na abiria na 
shughuli za kijamii kwa ujumla.
“Mapema mwakani wana 
Sumbawanga mtegemee ndege ya 
kwanza kutua hapa”, amesisitiza Prof. 
Mbarawa.

PICHANI: Muonekano wa sehemu ya barabara ya kuruka na kutua ndege kwa kiwango cha changarawe katika Kiwanja cha Ndege cha 
Sumbawanga ambapo Serikali imesaini mkataba wa ukarabati na upanuzi wa kiwanja hicho kwa gharama ya shilingi Bilioni 55.908, mkoani 
Rukwa. Ukarabati wa barabara hiyo utafanyika kutoka kilometa 1,516 hadi kufikia kilometa 1,750 kwa kiwango cha lami.
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Mkoa wa Rukwa waingia 
katika historia mpya 
mara baada ya Serikali 
kupitia Wakala wa 

barabara Tanzania (TANROADS) 
kuingia mkataba na Kampuni ya M/s 
Beijing Construction Engineering 
Group Co. Ltd ya nchini China kwa 
ajili ya ukarabati na upanuzi wa 
Kiwanja cha Ndege cha Sumbawanga 
kwa gharama ya Shilingi Bilioni 
55.908 kwa muda wa miezi 18.

Uboreshaji huo ni utekelezaji wa 
mkakati wa Serikali wa kuharakisha 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
Mkoani humo na ukanda wa 
Magharibi mwa nchi ya Tanzania 
ili kuongeza ufanisi katika sekta ya 
usafiri na usafirishaji. 

Zoezi la utiaji saini wa mkataba huo 
uliofanyika katika Kiwanja cha Ndege 
cha Sumbawanga, mkoani humo 
umefanyika kati ya Mtendaji Mkuu 
wa TANROADS, Mhandisi Rogatus 
Matavila pamoja na Mwanasheria 

wa TANROADS, Wakili  Gurisha 
Mwanga na kushuhudiwa na 
wananchi, viongozi mbalimbali wa 
Serikali na Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa.

Akizungumza baada ya Zoezi hilo, 
Prof. Mbarawa ameishukuru Serikali 
ya Awamu ya Sita inayoongozwa 
na Mheshimiwa. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kuendelea 
kuboresha miundombinu pamoja na 
Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB) 
kwa kutoa fedha za utekelezaji wa 
mradi huo. 

Waziri Prof. Mbarawa ameeleza 
kuwa uboreshaji wa kiwanja hicho 
utakapokamilika utaruhusu kiwanja 
hicho kufanya kazi saa 24 yaani usiku 
na mchana na kitakuwa na uwezo wa 
kupokea ndege aina ya Boeing Q 400 
pamoja na ATR 72.

Amesema utekelezaji wa mradi huo 
umeletwa mahsusi ili kuchochea 

shughuli za kiuchumi kama vile 
kilimo, utalii, uwekezaji, uvuvi, 
usafirishaji wa mizigo na abiria na 
shughuli za kijamii kwa ujumla.
“Mapema mwakani wana 
Sumbawanga mtegemee ndege ya 
kwanza kutua hapa”, amesisitiza Prof. 
Mbarawa.

Prof. Mbarawa amefafanua kuwa 
uboreshaji wa kiwanja hicho pia 
utahusisha ujenzi wa jengo jipya la 
abiria, ununuzi na usimikaji wa taa za 
kuongozea ndege (AGL) na mitambo 
ya Usalama (DVOR/DME), barabara 
ya kuingia na kutoka kiwanjani, 
maegesho ya magari na uzio wa 
usalama.

Aidha, amesema kiwanja hicho kwa 
sasa kina barabara ya kuruka na kutua 
ndege ya kiwango cha changarawe 
yenye urefu wa kilometa 1,516 na 
upana wa meta 30 ambapo kupitia 
mradi huu barabara hiyo itaboreshwa 
kufikia urefu wa kilometa 1,750 na 
upana wa meta 30 kwa kiwango cha 

Aliyekuwa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Eng. Rogatus Mativila akisaini mkataba wa ukarabati na upanuzi wa Kiwanja 
cha Ndege cha Sumbwanga na Mwakilishi kutoka kampuni ya M/s Beijing Construction Engineering Group ya nchini China kwa gharama ya  
Bilioni 55.908 kwa muda wa miezi 18, mkoani Rukwa. 
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Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, 
Prof. Makame 
M b a r a w a , 
a k i z u n g u m z a 
na wananchi wa 
mkoa wa Rukwa 
mara baada ya 
kusiani mkataba 
wa ukarabati 
na upanuzi wa 
Kiwanja cha 
Ndege cha 
S u m b w a n g a 
utakaogharimu 
kiasi cha shilingi  
Bilioni 55.908, 
mkoani humo.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa akizungumza na aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Queen Sendinga, ambaye kwa 
sasa ni Mkuu wa Mkoa wa Manyara katika hafla ya utiaji saini mkataba wa ukarabati na upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Sumbwanga 
utakaogharimu kiasi cha shilingi  Bilioni 55.908, mkoani humo.
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TAKRIBANI BILIONI 77 KUBORESHA 
MIUNDOMBINU YA SENGEREMA
Na Siti Said - WUU

Serikali imesaini mikataba 
miwili ya ujenzi wa 
miundombinu ya barabara 
ya Sengerema - Nyehunge 

(km 54 4), kwa kiwango cha lami na 
ujenzi wa kivuko kipya kitakachotoa 
huduma kati ya maeneo ya Buyagu - 
Mbalika katika wilaya ya Sengerema 
na Misungwi kwa gharama ya takriban 
kiasi cha Bilioni 77 mkoani Mwanza. 

Mkataba wa barabara umesainiwa 
kati ya Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), na kampuni ya AVM 
- Dilingham ya Uturuki kwa gharama 
ya shilingi Bilioni 73 na mkataba 
wa kivuko kipya umesainiwa kati 
ya Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) na kampuni ya Songoro 

Marine kwa gharama ya Bilioni 3.8. 

Akishuhudia utiaji saini mikataba 
hiyo mkoani humo, Naibu Waziri 
wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya, 
amesema kuwa miradi hiyo 
itakapokamilika itaimarisha shughuli 
za kiuchumi kwa wananchi waishio 
maeneo ya Wilaya ya Sengerema hasa 
Halmashauri ya Buchosa. 

Aidha, amesema miradi hiyo itasaidia 
kutengeneza ajira kwa wananchi wa 
Wilaya hiiyo wakati wa utekelezaji 
wa ujenzi. 

Eng. Kasekenya ameziagiza 
TANROADS na TEMESA 
kuisimamia vyema miradi yote hiyo 

ili thamani ya fedha ipatikane na 
kukamilika kwa wakati. 

Ameeleza kuwa ujenzi wa barabara 
na kivuko hicho utatekelezwa 
kwa kutumia fedha za ndani kwa 
asilimia 100 ikiwa ni moja ya juhudi 
na mikakati ya Serikali chini ya 
Uongozi thabiti wa Mheshimiwa 
Rais Dkt Samia Suluhu Hassan katika 
kuboresha maisha ya wananchi wake 
hususan wana Sengerema. 

Akiongelea kuhusu barabara Eng. 
Kasekenya ameeleza kuwa barabara 
hiyo ni sehemu ya mtandao wa 
barabara muhimu za nchi yetu ambayo 
inaunganisha Mkoa wa Mwanza na 
Mikoa ya Geita, Kagera na Kigoma. 

Aliyekuwa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara (TANROADS), Eng. Rogatus Mativila, akisaini mkataba wa ujenzi wa barabara ya Sengerema 
- Nyehunge (km 54.4) kwa kiwango cha lami na Mwakilishi kutoka kampuni ya AVM - Dilingham kwa gharama takribani Bilioni 73. mkoani 
Mwanza. Barabara hiyo ni sehemu ya mtandao wa barabara inayounganisha Mkoa wa Mwanza na Mikoa ya Geita, Kagera na Kigoma.
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“Barabara hii itakapokamilika 
itachochea shughuli za kiuchumi kama 
vile usafirishaji wa bidhaa mbalimbali 
na abiria, bidhaa za uvuvi, mazao ya 
chakula, mazao ya biashara mazao 
ya misitu na shughuli za kijamii kwa 
ujumla”, amesema Eng. Kasekenya.
 
Eng. Kasekenya ametaja miradi 
mingine ya madaraja na barabara 
ambayo ujenzi/ukarabati wake 
unaendelea kwa kugharamiwa na 
Serikali ni ujenzi wa Daraja la 
Kigongo-Busisi lenye urefu (mita 
3,000) pamoja na barabara unganishi 
zenye urefu wa km 1.66, barabara ya 
Tarime – Mugumu, sehemu ya Tarime 
hadi Nyamwaga (km 25), barabara ya 

Bugene hadi Burigi Chato National 
Park (km 60), Daraja la Kitengule 
lenye urefu wa mita 140 pamoja na 
barabara unganishi zenye urefu wa 
km 18, barabara ya Nyamuswa - 
Bunda - Kisorya hadi Nansio sehemu 
ya Nyamuswa – Bunda hadi Bulamba 
(km 56.4), na barabara ya Makutano – 
Nyamuswa hadi Ikoma Gate sehemu 
ya Sanzate hadi Natta (km 40). 

Kwa upande wa ujenzi wa kivuko 
kipya Eng. Kasekenya amesema 
kuwa kivuko hicho kitatoa huduma 
Buyagu na Mbalika katika Wilaya ya 
Sengerema na Misungwi lengo likiwa 
ni kuwapatia usafiri ulio salama na 
wenye uhakika wananchi wa maeneo 

hayo ambayo wamekuwa wakitumia 
mitumbwi kwenye eneo hilo lenye 
umbali wa takribani kilometa saba. 

Kwa upande wake Mtendaji Mkuu wa 
TANROADS, Eng. Rogatus Mativila, 
amesema kuwa zabuni za ujenzi wa 
barabara hiyo zilitangazwa tarehe 
13 Juni, 2022 na kufunguliwa tarehe 
30 Agosti, 2022 ambapo jumla ya 
zabuni12 zilipokelewa na kufanyiwa 
tathmini na Mkandarasi aliyeshinda 
tuzo ni Kampuni ya AVM-Dilingham 
Construction International Inc. ya 
nchini Uturuki kwa muda wa miezi 
28. 

Naibu Waziri 
wa Ujenzi, 
Eng. Godfrey 
Kasekenya, 
akihutubia 
wananchi wakati 
wa utiaji saini 
mkataba wa ujenzi 
wa barabara ya 
Sengerema - 
Nyehunge (km 
54.4) kwa kiwango 
cha lami na ujenzi 
wa Kivuko kipya 
cha Buyagu – 
Mbalika, wilayani 
Sengerema, 
mkoani Mwanza.
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Serikali imesaini mikataba 
miwili ya ujenzi wa 
miundombinu ya barabara 
ya Sengerema - Nyehunge 

(km 54 4), kwa kiwango cha lami na 
ujenzi wa kivuko kipya kitakachotoa 
huduma kati ya maeneo ya Buyagu - 
Mbalika katika wilaya ya Sengerema 
na Misungwi kwa gharama ya takriban 
kiasi cha Bilioni 77 mkoani Mwanza. 

Mkataba wa barabara umesainiwa 
kati ya Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS), na kampuni ya AVM 
- Dilingham ya Uturuki kwa gharama 
ya shilingi Bilioni 73 na mkataba 
wa kivuko kipya umesainiwa kati 
ya Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) na kampuni ya Songoro 
Marine kwa gharama ya Bilioni 3.8. 

Akishuhudia utiaji saini mikataba 
hiyo mkoani humo, Naibu Waziri 
wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya, 
amesema kuwa miradi hiyo 
itakapokamilika itaimarisha shughuli 
za kiuchumi kwa wananchi waishio Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Bw. Lazaro Kilahala.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), Bw. Lazaro Kilahala na Meneja wa Kampuni Songoro Marine, Major Songoro 
wakionesha mkataba wa ujenzi wa kivuko kipya cha Buyagu – Mbaika mara baada ya kutiliana saini kitakachogharimu kiasi cha Bil 3.8 wilayani 
Sengerema mkoani Mwanza. Kivuko hicho kipya kitakuwa na uwezo wa kubeba uzito wa tani 50 ikijumuisha abiria 100 (waliokaa 50 na 
waliosimama 50) pamoja na magari madogo 6.
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WATAALAM WA BARABARA LETENI 
MUAROBANI WA FOLENI MIJINI
Na Shukuru Senkondo

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi Prof. 
Makame Mbarawa, 
amewataka watalaam 

wa barabara kutafuta suluhisho 
na mwarobaini wa changamoto 
zinazoikabilia miundombinu ya 
barabara mijini ikiwemo kupunguza 
msongamano wa magari na uchafuzi 
wa mazingira katika maeneo ya miji.

Amesema hayo Jijini Arusha katika 
ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa 
Arusha (AICC), wakati akifungua 
kongamano la Kimataifa la Shirikisho 
la Barabara Duniani (PIARC) 
litakalofanyika kwa siku tatu na 
kuhusisha wataalam wa hapa nchini, 
nchi za Afrika, Ulaya na Asia.

“Barabara ni mhimili mkubwa 
kwa nchi yetu kwani mizigo mingi 
inayotoka na inayoingia nchini kupitia 
Bandari husafirishwa barabarani “ 

ameeleza Prof. Mbarawa.

Prof. Mbarawa ameeleza kuwa 
pamoja na kuboresha njia nyingine za 
usafiri kwa sasa Serikali inaendelea 
na uboreshaji wa reli ya kati na 
ujenzi wa reli ya kisasa kwa ajili ya 
kuipunguzia mzigo mkubwa barabara 
katika usafirishaji wa mizigo hasa 
inayokwenda mikoa ya mbali na 
bandari na nje ya nchi.

Aidha amewaagiza watalaam 
kukamilisha taarifa sahihi za 
kisayansi na kuwasilisha Wizarani 
wakati Serikali ikijiiandaa kufanya 
marekebisho ya Sera ya barabara 
hususani kwenye eneo la matumizi 
sahihi ya matairi mapana ‘Super 
Single’ hapa nchini ikiwa ni lengo la 
kuzilinda barabara nchini.

“Katika Mkutano huu mmejaa 
wabobezi kwenye mambo ya barabara 

ninachotegemea baada ya kikao hiki 
pamoja na mambo mengine mniletee 
utafiti uliofanywa kuhusu matumizi 
sahihi ya matairi mapana (super single 
tyre) ili tuweze kufanya maamuzi 
sahihi kwa Taifa letu” ameongeza 
Waziri Prof. Mbarawa.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
TARA, Bw, Joseph Haule ameeleza 
kuwa semina hiyo ya Kimataifa 
inayohusu masuala ya usafirishaji 
endelevu wa mizigo kwa maendeleo 
ya kiuchumi na kijamii imendaliwa 
na Shirikisho la Barabara Duniani 
(PIARC) kwa kushirikiana na 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi 
(Ujenzi) na Chama cha Wadau wa 
BarabaraTanzania  (TARA) lengo 
likiwa ni kujadili na kutafuta ufumbuzi 
masuala mbalimbali ya barabara na 
hivyo kuleta tija. 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (katikati waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na  Wadau wa Barabarabaada ya 
kufungua Mkutano wa Kimataifa wa Shirikisho la Barabara Duniani  unaofanyika jijini Arusha.
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Imeelezwa kuwa kukamilika 
kwa ujenzi wa vivuko vipya 
vinne na ukarabati wa vivuko 
vinne vitakavyotoa huduma 

katika maeneo mbalimbali ya Ziwa 
Victoria kutapunguza changamoto 
za usafiri kwa wananchi wanaoishi 
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa na 
kutarahisisha shughuli za maisha kwa 
urahisi, uhakika na usalama.

Hayo yamesemwa mkoani Mwanza 
na Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. 
Godfrey Kasekenya, wakati 
alipokagua karakana ya ujenzi 
wa meli na vivuko ya Songoro na 
kupata taarifa ya maendeleo ya 
ujenzi na ukarabati wa vivuko hivyo 
vitavyogharimu takribani bilioni 26 
na kutarajiwa kukamilika ifikapo 
mwezi Agosti mwaka huu.

“Nimekagua na nimeridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa vivuko vipya 
lakini pia na ukarabati wa vivuko 
unaoendelea, nimatumaini yangu 
vivuko hivi vitakamilika ndani ya 
muda kwani kuna baadhi ya maeneo 
vivuko hivyo havipo au kimebakia 
kimoja na hivyo kutokidhi mahitaji 
ya wananchi”, amesema Kasekenya.

Amefafanua kuwa kwa sasa ujenzi 
wa vivuko hivyo unaendelea na vipo 
katika hatua mbalimbali na kutaja 
kuwa vivuko hivyo ni Kisorya – 
Rugezi (Ukerewe - Mwanza), Ijinga – 
Kahangala (Magu - Mwanza), Bwiro 
– Bukondo (Ukerewe - Mwanza) 
na Nyakalilo – Kome (Buchosa - 
Mwanza).

Aidha, ukarabati wa vivuko 
unaoendelea ni pamoja na MV 
Misungwi (Kigongo - Busisi), MV 
Mara (Iramba - Majita), MV Ujenzi 
(Kisorya - Rugezi) na MV Nyerere 
(Bugolora - Ukara).

Aidha, ameiagiza Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA), kumsimamia 
mkandarasi wa Kampuni ya Songoro 
kufunga vifaa vyote vilivyosanifiwa 
kuanzia katika hatua za awali hadi 
vivuko hivyo vitapokamilika.

Naye, Kaimu Meneja Vivuko Kanda 
ya Ziwa na Magharibi kutoka 
TEMESA Eng. Aloyce Ndunguru, 
amesema kuwa wanaendelea na 
ujenzi wa vituo vipya vitatu ambvyo 
ni Bwiro (kisiwani) – Bukondo katika 
Wilaya ya Ukerewe, Kituo ch Ijinga 
(kisiwani) – Kahangala katika Wilaya 
ya Magu na Kituo cha Mayenzi 
– Kanyinya ambapo miradi hiyo 
ikikamilika itafanya wawe na jumla 
ya vituo 16 katika kanda hiyo.

Ameeleza pia kanda hiyo ina jumla 
ya vivuko 17 ambapo kati ya hivyo 
vivuko vinne vipo katika matengenezo 
makubwa ambavyo ni MV Misungwi 
(Kigongo - Busisi), MV Mara (Iramba 
- Majita), MV Ujenzi (Kisorya - 
Rugezi) na MV Nyerere (Bugolora - 
Ukara).

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Songoro Marine, 
Major Songoro, amemueleza Naibu 
Waziri huyo kuwa baadhi ya vivuko 
ambavyo vinafanyiwa ukarabati vipo 
katika hatua za mwisho za kukalimika 
na vitarudishwa TEMESA mapema 
kwa ajili ya kuendelea kutoa huduma.

UJENZI NA UKARABATI WA VIVUKO 
KUTATUA CHANGAMOTO YA USAFIRI 
KANDA YA ZIWA
Na Christina Seggu

Muonekano wa awali wa sehemu ya vivuko vinne vinavyojengwa na Kampuni ya Songoro 
Marine, mkoani Mwanza. Vivuko hivyo ni Kisorya – Rugezi (Ukerewe - Mwanza), Ijinga – 
Kahangala (Magu - Mwanza), Bwiro – Bukondo (Ukerewe - Mwanza) na Nyakalilo – Kome 
(Buchosa - Mwanza).
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MIGIRE AAGIZA TPA KUANZA KUTOA 
HUDUMA BANDARI YA KWALA
Na Biseko Ibrahim

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi 
anayesimamia Sekta ya 
Uchukuzi Bw.Gabriel 

Migire, amewaagiza Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania ( 
TPA) kwa kushirikiana na Taasisi  
nyingine za Serikali na Binafsi  
kuhakikisha  Bandari kavu ya Kwala 
inaanza kazi.

Migire ameyasema hayo kwenye 
Mkutano wa Maboresho ya Bandari ya 
Dar es salaam ambao umewakutanisha 
Uongozi wa Usimamizi wa Bandari 
(TPA), Wizara na wadau mbalimbali 
wanaotoa huduma katika Bandari ya 
Dar es Salaam.

“Bandari Kavu ya Kwala inatakiwa 
kuanza kazi haraka ili kupunguza 

msongamano wa shehena na Magari 
makubwa katika Bandari ya Dar es 
Salaama” alisema Migire.

Aidha, Migire aliongeza kuwa 
kukamilika kwa Bandari kavu ya 
Kwala kutasiadia kupunguza foleni 
ya magari makubwa katika jiji la Dar 
es Salaam, hivyo aliitaka kila taasisi 
ifanye wajibu wake ili bandari hiyo 
ianze kufanya kazi.

Kwa upande wake Meneja wa 
Bandari Kavu ya Kwala, Alexander 
Ndibalema, amesema kuwa ujenzi wa 
Bandari hiyo umefikia asilimia 90 na 
unatarajia kukamilika mwishoni mwa 
Mwezi Machi 2023, pia ujenzi wa 
Barabara ya Zege ya zaidi ya kilometa 
kumi na tano kutoka Vigwaza mpaka 
Bandari kavu ya Kwala imekamika.

Halikadhalika Ndibalema alifafanua 
kuwa Mizigo kutoka Bandari ya Dar 
es Salaam itasafirishwa kwa treni 
mpaka Kwala hivyo anatarajia mizigo 
kwenda nje ya Tanzania na ndani ya 
Tanzania yote itachukuliwa katika 
Bandari hiyo.

Katika hatua nyingine Meneja wa 
Bandari ya Dar es Salaam, Mrisho 
Mrisho, amesema kuwa kwa sasa 
katika bandari ya Dar es Salaam 
Shehena imeongezeka kwa zaidi ya 
asilimia 22 hivyo kutoa wito kwa 
kila mdau kuhakikisha anawahi 
kuhamisha mizigo hasa mizigo ya 
taasisi za Serikali ambayo inakaa 
baharini hapo kwa Muda mrefu.

Muonekano wa Bandari kavu ya Kwala.
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ERB NA EBK KUENDELEZA USHIRIKIANO 
TAALUMA YA UHANDISI
Na Siti Said

Bodi ya Usajili wa Wahandisi 
Tanzania (ERB) iameahidi 
kuendeleza ushirikiano 
na Bodi ya Usajili wa 

Wahandisi ya Kenya (EBK), katika 
mkataba wa makubaliano ya pamoja 
waliyoweka ili kuhakikisha wanakidhi 
vigezo vya ushindani katika nchi za 
umoja wa Afrika Mashariki na dunia 
kwa ujumla.

Akizungumza wakati wa kufunga 
warsha ya wiki moja iliyoandaliwa na 
ERB, jijini Dodoma, Msajili wa Bodi 
hiyo, Eng. Benard Kavishe, amesema 
kuwa dhumuni la warsha hiyo ni 
kuboresha mazingira katika taaluma 
hiyo ambapo  itasaidia mhandisi 
kutoka Tanzania,  Kenya pamoja  na 
wale walio katika  nchi za Jumuiya 
ya Afrika Mashariki kutambulika na 
kufanya kazi katika nchi hizo bila ya 

vizuizi vyovyote.

“Haya ni makubaliano ambayo 
tuliafikiana tangu mwaka 2012, 
lengo likiwa ni kuwasaidia wahandisi 
waliosajiliwa katika nchi hizi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza 
kufanya shuguli zao bila vizuizi 
na pia kukutana na kubadilishana 
uzoefu wa kitaalamu ili wote kuwa na 
viwango vinavyofanana”, amesema 
Eng. Kavishe.

Aidha, Eng. Kavishe amefafanua kuwa 
tangu makubaliano hayo kuafikiwa 
kumekuwa na ziara na warsha za 
mara kwa mara kwa wahandisi hao  
ambapo kwa mwaka huu warsha 
ya kujengea uwezo wataalamu hao 
imefanyika jijini Dodoma.

Ametaja baadhi ya vigezo vilivyomo 

katika makubaliano yao ikiwa ni 
pamoja  na kuwa na viwango sawa 
katika ufundishaji,usajili na kuwalea 
hali itakayorahisisha utendaji kazi na 
kufungua ajira katika nchi za Afrika 
Mashariki.

“Tulipokea ugeni wa watu Tisa kutoka 
Kenya ambao wamekuja kujifunza 
na kubadilishana uzoefu kati yetu 
ambapo tulichukuwa kutoka kwao 
kile ambacho hatuna na kile ambacho 
hawana wamechukua kwetu”, 
amesema Eng. Kavishe.

Ameongeza kuwa baada ya ziara hiyo 
kumalizika  anaamini kuwa wahandisi 
wa Tanzania na Kenya watafanana 
katika viwango vyao vya kiutendaji 
na hivyo kuendeleza ushirikiano na 
kuwa na ushindani dunia nzima.

Msajili wa Bodi ya Wahandisi (ERB), Mhandisi Bernad Kavishe, akizungumza na Waandishi wa Habari (hawapo pichani) mara baada ya 
kumalizika kwa kikao kazi kati ya Bodi ya Wahandisi wa Kenya na Tanzania, Jijini Dodoma.
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Kwa upande wake, Mhandisi wa Bodi 
ya Usajili ya Kenya (EBK), Margaret 
Ogai, amesema kuwa kupitia warsha 
hiyo wamejifunza mambo mbalimbali 
ikiwa ni pamoja kuwa na utaratibu wa 
kufanya mafunzo kwa vitendo kwa 
wanafunzi wanaotoka vyuoni ambao 
wamesoma taaluma ya kihandisi, 
kuanzisha mfuko maalumu kwa 
ajili ya kusaidia wahandisi katika 
kuwapeleka mafunzo ya kuwajengea 
uwezo na kusajili wahandisi wengi 
wakike chini ya miaka 35.

Naye, Mhandisi kutoka Kenya ambaye 
ni mmoja wa washiriki wa warsha 
hiyo, Monica Wangari, amesema 

kuwa warsha hiyo imesaidia kujua 
masuala mengi ambayo anaamini kwa 
namna moja ama nyingine yataenda 
kufungua fursa ya ajira kwa wahandisi 
wengi wa Tanzania na Kenya pamoja 
na wale walio katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Amepongeza Serikali ya Awamu 
ya Sita ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa maendeleo 
yaliyofanyika katika jiji la Dodoma 
ambapo licha ya mafunzo waliopata 
katika warsha hiyo pia walipata fursa 
ya kutembelea Mji wa Serikali, eneo 
la Mtumba, Dodoma na kuona namna 
ulivyopangika na kuvutia.

Mhandisi Veronica Ninalo kutoka 
ERB, ambae ni Mshiriki kutoka 
Tanzania uandaamesisitiza kwa 
Serikali kupitia Bodi hiyo kuandaa 
warsha za mara kwa mara ili 
kubadilishana uzoefu kutoka sehemu 
mbalimbali ili kuimarisha na 
kuboresha taaluma hii. 

Ziara  hii ni sehemu ya utekelezaji wa 
makubaliano ya pamoja katika nchi 
wanachama wa jumuiya ya Afrika 
Mashariki ili kuendeleza na kukuza 
taaluma ya uhandisi.

Baadhi ya Wajumbe wakimsikiliza Msajili wa Bodi ya Wahandisi Nchini (ERB), Mhandisi Bernad Kavishe, (hayupo pichani) wakati akifunga 
Warsha kati ya Bodi hiyo na Bodi ya Wahandisi kutoka Kenya (EBK), jijini Dodoma.
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UTENDAJI KATIKA BANDARI YA MTWARA 
WAONGEZEKA
Na Jacob Kipara

Imeelezwa kuwa maboresho 
makubwa yaliyofanywa katika 
bandari ya Mtwara yameongeza 
tija na utendaji wa bandari 

kwani takwimu zinaonyesha kukua 
kwa tani zilizohudumiwa kutoka 
laki 5 mwaka 2021/22 hadi milioni 
moja kwa mwaka 2022/23 na meli 
zilizohudumiwa kutoka 166 kwa 
mwaka 2021/22 hadi 180 kwa mwaka 
2022/23.

Akizungumza wakati akifungua 
mkutano wa kamati ya Maboresho ya 
huduma za bandari kwa bandari ya 
Mtwara mkoani Mtwara, Mkurugenzi 
wa Huduma za Uchukuzi, ambaye 
amemuwakilisha Katibu Mkuu-

Uchukuzi Mhandisi Aron Kisaka 
amesema Serikali imedhamiria 
kuongeza ufanisi wa bandari zote 
nchini kwa kushirikisha wadau 
katika hatua zote za uendeshaji ili 
kuhakikisha zinakuwa na ufanisi 
mkubwa.

“Serikali imedhamiria kuhakikisha 
pato linalokusanywa kupitia bandari 
linavuka asilimia 50 na utekelezaji wa 
hili ulianza kwa kufanya maboresho 
ya miundombinu na sasa inakwenda 
na mkakati wa kushirikisha wadau 
ili kuja na suluhu ya pamoja kwa 
changamoto zinazojitokeza amesema 
Mhandisi Kisaka.

Mhandisi Kisaka ameitaka Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA) kuhakikisha inaongeza 
juhudi kwenye masoko ili kuruhusu 
mashirika mengi zaidi kutumia 
bandari ya Mtwara hususani wakati 
huu ambao kuna mzigo mkubwa wa 
makaa ya mawe.

Aidha, Mhandisi Kisaka amesema 
Serikali inaendeleza juhudi za 
kuhakikisha inawakutanisha wadau 
wa ndani na wa nje hadi kufika mwezi 
Juni Wadau wa Tanzania na Zambia 
watakutana Tunduma lengo likiwa 
kujadili na kutafuta muarobaini wa 
changamoto za usafirishaji katika 
ukanda wa kusini mwa Tanzania. 

Mkurugenzi wa Huduma za Uchukuzi  kutoka Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ( Sekta ya Uchukuzi) Mhandisi Aron Kisaka, akifafanua jambo 
kwa kamati ya maboresho ya bandari, wakati kamati hiyo ilipokutana mkoani Mtwara kujadili na kutafuta ufumbuzi wa changamoto zilizopo.
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Kwa upande wake Meneja wa bandari 
ya Mtwara Norbert Kalembwe, 
amesema kupungua kwa tozo kwa 
bidhaa mbalimbali zinazosafirishwa 
kupitia bandari hiyo kumechangia 
kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa 
mizigo.

Meneja Kalembwe ametumia fursa 
hiyo kuwataka wadau kujipanga kwa 
ajili ya msimu wa korosho kwani 
amewahakikishia kuwa makontena 
yapo na maeneo ya kuhifadhia mzigo 
yameshatengwa.

Serikali kupitia TPA imekuwa 

ikikutana na wadau wa bandari 
mara moja kwa mwezi lengo 
likiwa kuhakikisha changamoto 
zinazojitokeza zinajadiliwa na 
kupatiwa ufumbuzi kwa wakati na 
kwa kushirikisha wadau wote ili 
kuongeza ufanisi wa bandari hizo.

Baadhi ya wadau wa kamati ya maboresho ya bandari ya Mtwara, wakipitia makabrasha wakati wa kikao chao na Serikali mkoani Mtwara.

Muonekano wa Bandari ya Mtwara
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Na Neema Macha 

Serikali imeanza kuunganisha 
mikoa ya nyanda za juu 
kusini kwa kuijenga kwa 
kiwango cha lami barabara 

ya Makongorosi -Rungwa-Itigi hadi 
mkiwa sehemu ya Noranga hadi Itigi 
katika kitongoji cha Mlongojii chenye 
urefu wa kilometa 25 kwa upande wa 
mkoa wa Singida kwa lengo la kukuza 
uchumi wa mikoa hiyo.

Hayo yamesemwa wilayani Manyoni, 
mkoani Singida na Naibu Waziri wa 
Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, 
wakati alipokagua hatua ya ujenzi 
wa mradi huo pamoja na ujenzi wa 
barabara za mji wa Itigi (km 10) kwa 
kiwango cha lami.

Kasekenya ameeleza kuwa barabara 
hiyo ilikuwa ikitumika miaka ya 
1970 kabla ya barabara ya TANZAM 
haijajengwa kwa kiwango cha lami 
na sasa Serikali imeona umuhimu 
wa kuijenga barabara hiyo na imetoa 
fedha kiasi cha shilingi Bilioni 
29.770 kwa mkandarasi China Henan 
International Cooperation ya China ili 
kuikamilisha kwa muda wa miezi 18.

“Abiria waliokuwa wakisafiri kwenda 
Mbeya, Iringa na mikoa mingine ya 
nyanda za juu kusini kutoka kanda ya 
ziwa walikuwa wakija na treni mpaka 
itigi na kuchukuliwa na mabasi 
kwenda Mbeya na mikoa mingine ya 
nyanda za juu kusini hivyo barabara 

hii ni muhimu sana kiuchumi”, 
amefafanua Kasekenya.

Kasekenya ametoa maelekezo kwa 
Wahandisi Washauri kutoka Kitengo 
cha Usimamizi wa Miradi cha Wakala 
ya Barabara nchini (TANROADS) - 
TECU, kuhakikisha wanawasimamia 
wakandarasi hao kwa viwango 
vinachotakiwa na usanifu uliowekwa 
katika miradi hiyo.

“TECU dhamana mliyopewa ni kubwa 
katika usimimazi wa hii miradi na Rais 
wetu anatoa fedha nyingi katika ujenzi 
wa miundombinu anachokihitaji 
kutoka kwetu ni thamani ya fedha 
ionekane katika miradi ya barabara 

Muonekano wa sehemu ya barabara ya Noranga - Itigi (km 25), inayojengwa kwa kiwango cha lami, mkoani Singida. Ujenzi wa barabara hiyo 
unatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2024 kwa gharama ya shilingi Bilioni 29.770.

BARABARA YA NORANGA HADI ITIGI 
KM 25 KUKUZA UCHUMI
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nchini”, amesisitiza Naibu Waziri 
Kasekenya.

Aidha, Kasekenya amewaagiza 
TANROADS kushirikisha taasisi 
nyingine kama wana mipango miji, 
Wakala ya Barabara za Vijijini na 
Mijini (TARURA) pindi wanapofanya 
usanifu wa barabara hasa za mijini ili 
kuweza kuimarishwa kwa mifumo ya 
mifereji kwaajili ya maji kwani mvua 
zinaponyesha maji yanashindwa 
kwenda kwenye maeneo husika na 
kuleta kero hasa wanaopitiwa na 
barabara za mijini.

Pia ametoa wito kwa wananchi 
kuzitunza barabara hizo kwa 
kutokuzitumia vibaya ambapo 
amewasihi kuacha kupitisha mifugo, 
kumwaga mafuta, kuiba alama za 
barabara na madaraja na kutupa taka 

ovyo katika mifereji ya barabara hasa 
za mijini.

Pamoja na hayo Naibu Waziri 
Kasekenya ameridhishwa na 
utekelezaji wa miradi hiyo ambapo 
ikikamilika italeta mabadiliko 
makubwa sana ya kiuchumi, 
kimaendeleo na kijamiii kwa 
wananchi wa Itigi na Singida kwa 
ujumla.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya 
ya Manyoni Kemilembe Rose Lwota 
amemuahidi Naibu Waziri huyo 
kusimamia utekelezaji wa maagizo 
yote yaliyotolewa ikiwemo uwepo 
wa mifereji ya maji ili kuzuia maji ya 
mvua kuathiri baadhi ya makazi ya 
watu. 

Naye Meneja wa TANROADS mkoa 
wa Singida, Eng. Msama Msama, 
ameeleza kuwa sehemu ya ujenzi 
wa Noranga hadi Itigi (km 25) 
mkandarasi ameshaleta mitambo yote 
kwa asilimia 75 na ameshaanza kazi 
ya kuzalisha kokoto za ujenzi ambapo 
kwa ujumla mradi umefikia asilimia 
18 na unatarajiwa kukamilika ifikapo 
mwezi Machi, 2024.

Ameeleza kuwa kwa upande wa 
mradi wa barabara za mji wa Itigi (km 
10) unajengwa na mkandarasi mzawa 
kutoka kampuni ya Rocktronic kwa 
gharama ya shilingi Bilioni 8.598 
kwa muda wa miezi 18 ambapo 
unatarajiwa kukamilika mwezi Julai, 
2022 na mpaka sasa mradi umefikia 
asilimia 68.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akitoa maelekezo kwa Meneja wa Wakala ya Barabara (TANROADS) mkoa wa Singida, Eng. 
Msama Msama, (mwenye suti) wakati alipokagua utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa barabara ya Noranga – Itigi (km 25) kwa kiwango cha lami, 
mkoani Singida.
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Na Shukuru Senkondo

Imeelezwa kuwa kuanza  
kutekelezwa kwa ujenzi wa 
barabara mpya zenye urefu 
wa kilometa 612.14 kwa 

kiwango cha lami mkoani Morogoro 
kutaufungua mkoa huo kwa 
kuunganisha halmashauri zake zote 
kwa lami. 

Hayo yamesema na Meneja wa 
Wakala wa Barabara (TANROADS), 
mkoa wa Morogoro Eng. Lazeck 
Alinanuswe, wakati akieleza miradi 
ya kimkakati inayoendelea na ile 
inayotarajiwa kuanza kutekelezwa 
ambapo amefafanua kuwa miradi hiyo 
mipya zabuni zake zimetangazwa na 
iko katika hatua za mwisho ili kuweza 

kusainiwa ili kuanza utekelezaji. 

Ameitaja miradi hiyo ikiwemo ujenzi 
wa barabara ya Ubena Zomozi - 
Ngerengere (Km 11.6), barabara 
ya Ifakara - Mbingu (km 62.5),  
barabara ya Mbingu - Chita JKT (km 
37.5), barabara ya Ifakara - Lupiro - 
Mahenge/ Lupiro - Malinyi- Kilosa 
kwa Mpepo- Londo - Lumecha na 
Malinyi JCT - Malinyi (km 422.54) 
na barabara ya Bigwa - Mvuha (km 
78) pamoja na madaraja ya Ruvu na 
Mvuha. 

“Barabara hizi zote zikikamilika 
zitainua uchumi wa wananchi wa 
mkoa wa Morogoro pamoja na 

kuchochea maendeleo yake maana ni 
barabara za kimkakati”, amefafanua 
Eng. Lazeck. 

Ameishukuru Serikali ya Awamu ya 
Sita chini ya uongozi wa Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kutenga 
fedha za ujenzi wa miundombinu hiyo 
kwa mkoa huo ambayo inatarajiwa 
kuanza mapema iwezekanavyo. 

Vilevile Eng. Lazeck ameeleza 
utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa 
barabara ya Kidatu hadi Ifakara (km 
66.9) kwa kiwango cha lami ambao 
umefikia asilimia 78 na unagharimu 
kiasi cha Bil 105. 

Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mkoa wa Morogoro Eng. Lazeck Alinanuswe, akieleza kwa vyombo vya habari utekelezaji wa 
miradi ya ujenzi ya miundombinu ya barabara na madaraja mkoani humo.

KM 612.14 ZA BARABARA KUJENGWA 
MKOANI MOROGORO 
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“Ujenzi wa Barabara ya Kidatu hadi 
Ifakara unakwenda vizuri na hadi 
sasa mkandarasi amekamilisha km 43 
za lami na kazi nyingine zinaendelea 
kwa hatua nzuri na kwa upande wa 
madaraja yote yamekwishakamilika 
kwa asilimia 83 na Daraja la Ruaha 
Mkuu imebakia kuweka kitako cha 
juu ili kazi likamilike”, ameeleza 
Eng. Lazeck. 

Amefafanua ujenzi wa barabara 
na daraja hilo unatekelezwa na 
mkandarasi Reynolds Construction 
Company kutoka Nigeria na 

kusimamiwa na kitengo cha usimamizi 
wa miradi cha TANROADS (TECU) 
unatarajiwa kukamilika ifikapo 
mwezi Oktoba, 2023. 

Aidha, ameeleza kuwa Serikali 
imetoa fedha kiasi cha Bil. 1.9  kwa 
ajili ya utekelezaji wa maboresho ya 
mizani ya Mikumi katika barabara 
ya Morogoro-Iringa (TANZAM 
Highway) na Mizani ya Michese  
katika barabara ya Dar es Salam-
Morogoro kwa kuweka mizani ya 
kisasa inayopima magari yakiwa 
kwenye mwendo (Weigh in Motion) 

kwa lengo la kuzilinda barabara 
kwa kutoharibiwa na uzito mkubwa 
wa magari pamoja  na kupunguza 
msongamano wa magari katika 
maeneo hayo. 

Nao Wananchi wa Wilaya ya Ifakara 
wameishukuru Serikali kwani 
kukamilika kwa barabara ya Kidatu 
- Ifakara kumefungua fursa za 
kiuchumi Wilaya humo pamoja na 
mikoa ya jirani.

Muonekano wa Sehemu ya barabara ya Kidatu – Ifakara (km 66.9), inayojengwa kwa kiwango cha lami mkoani Morogoro. Ujenzi wa barabara 
hiyo unatarajiwa kukamilika ifikapo mwezi Oktoba mwaka huu.

Muonekano wa Daraja la Ruaha Mkuu ambalo ni sehemu ya barabara ya Kidatu hadi Ifakara (km 66.9) inayojengwa kwa kiwango cha lami 
mkoani Morogoro ambao ujenzi wa mradi huo umefikia asilimia 78 na unagharimu kiasi cha Bil 105.
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UKAGUZI WA KIWANJA CHA NDEGE CHA 
KIMATAIFA CHA MSALATO
Na Mwandishi Wetu - WUU

Kazi ya Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa Msalato zikiendelea, Jijini Dodoma ikiendelea.
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Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, (Sekta ya Ujenzi), Balozi Aisha Amour akitoa na kupokea maelekezo kwa Mshauri elekezi wa 
Mradi wa Ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato, Mhandisi Shegan Berharie, wakati Katibu Mkuu huyo alipokuwa akikagua 
maendeleo ya mradi huo, jijini Dodoma.



70

WAZIRI PROF. MBARAWA AWAPONGEZA 
SCANIA KWA KUTIMIZA MIAKA 50
Na Biseko Ibrahim

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa akizungumza na wadau wa magari aina ya Scania wakati wa maadhimisho ya miaka 
50 ya kampuni hiyo yaliyofanyika  jijini Dar es Salaam.

Waziri wa 
Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Prof. Makame 
Mbarawa 
akipiga 
honi kutoka 
kwenye gari 
la scania 
mara baada 
hotuba yake 
wakati wa 
maadhimisho 
ya miaka 
50 ya 
kampuni hiyo 
yaliyofanyika 
jijini Dar es 
Salaam
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MBARAWA AITAKA SEKTA YA UJENZI KUSIMAMIA 
KIKAMILIFU MIRADI INAYOTEKELEZWA
Na Siti Said

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa 
amewataka watendaji 

wa Sekta ya ujenzi kuhakikisha 
wanafuatilia na kusimamia miradi ya 
ujenzi inayotekelezwa ili kukamilika 
kwa wakati na kuwa na tija kwa 
wananchi.

Ameyasema hayo jijini Dodoma 
wakati akifungua Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi na kusisitiza kuwa 
ufuatiliaji huo utasababisha miradi 
inayotekelezwa kulingana na thamani 
ya fedha iweze kuleta matokeo chanya 
na kuweza kukamilika kwa wakati.
“Napenda kuwakumbusha wajumbe 
kuwa mnatakiwa kuendelea 
kutekeleza maagizo ya Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuhusu kusimamia 
utekelezaji wa Miradi mbalimbali 

katika sekta ya ujenzi ikiwemo 
Barabara, Madaraja na Vivuko.” 
amesema Profesa Mbarawa.

Aidha,Waziri Mbarawa 
amewatahadharisha watumishi wa 
Sekta hiyo kujiepusha na matumizi 
mabaya ya madaraka pamoja na 
ubadhirifu wa mali za umma, hali 
ambayo italeta taswira mbaya kwa 
taasisi na Wizara kwa ujumla.
Pia, ametoa rai kwa wajumbe wa 
baraza hilo kutekeleza majukumu 
yao kwa kuzingatia weledi, maarifa, 
uadilifu na uzalendo wa hali ya 
juu, utakaosababisha kufanikisha 
maendeleo ya taasisi na Serikali kwa 
ujumla.

Waziri Mbarawa amefafanua kuwa 
katika hatua ya kuongeza ufanisi 
na utoaji wa huduma, Watumishi 
wanatakiwa wapewe maeneo mahsusi 

ya kufanyia kazi, hali itakayosaidia 
kupima utendaji wa watumishi, 
kuwakuza, kuwapa morari ya kazi na 
kuwawezesha kuwa wabunifu.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Baraza hilo ambaye pia ni 
Katibu  Mkuu Sekta ya Ujenzi, 
Balozi  Mhandisi Aisha Amour, 
amemhakikishia Waziri Mbarawa, 
kuwa Sekta ya Ujenzi itaendelea 
kutekeleza majukumu yake katika 
kuchangia maendeleo ya Taifa na 
kuzingatia viwango vya ubora wa 
ujenzi na ukarabati wa barabara na 
madaraja, nyumba za Serikali na 
Vivuko pamoja na Ujenzi na Upanuzi 
wa Viwanja vya ndege.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (wa tatu kulia waliokaa) akiwa katika picha ya pamoja na wajumbe wa baraza la 
wafanyakazi Sekta hiyo, mara baada ya kufungua baraza la Sekta ya Ujenzi, Jijini Dodoma.
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Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa 
amewataka watendaji 

wa Sekta ya ujenzi kuhakikisha 
wanafuatilia na kusimamia miradi ya 
ujenzi inayotekelezwa ili kukamilika 
kwa wakati na kuwa na tija kwa 
wananchi.

Ameyasema hayo jijini Dodoma 
wakati akifungua Mkutano wa Baraza 
la Wafanyakazi na kusisitiza kuwa 
ufuatiliaji huo utasababisha miradi 
inayotekelezwa kulingana na thamani 
ya fedha iweze kuleta matokeo chanya 
na kuweza kukamilika kwa wakati.
“Napenda kuwakumbusha wajumbe 
kuwa mnatakiwa kuendelea 
kutekeleza maagizo ya Mheshimiwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuhusu kusimamia 
utekelezaji wa Miradi mbalimbali 

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa akiteta jambo na Makamu wa Rais wa Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (EIB), Bw. Thomas 
Ostros pembezoni mwa mkutano wa Biashara kati ya Tanzania na Umoja wa Ulaya (EU) katika Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Julias 
Nyerere jijini Dar es Salaam leo.



MENEJIMENTI YA SEKTA YA UJENZI YAKAGUA 
USIMAMIZI WA MIRADI YA BARABARA NA 
MADARAJA MKOA WA TANGA NA PWANI
Na Deniza Cyprian




