JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

WAKALA WA UFUNDI NA UMEME TANZANIA {2385 ZAs
(TEMESA) ’

TAARIFA KWA UMMA

Siku ya tarehe 16/02/2023 Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) ulisaini
mkataba wa Ukarabati Mkubwa wa kivuko Mv Magogoni na Mkandarasi African
Marine General Enterpises ya Mombasa, Kenya wenye gharama ya TZS
7.572,302,496.00 (pamoja na VAT), Mkandarasi huyu alipatikana baada ya kufanyika
ushindani wa kimataifa (International Tendering) na kushinda kwa kigezo cha bei
(lowest evaluated bidder) akiwa ameweka gharama ya TZS 7,572,302,496.00 wakati
Mkandarasi aliyefuatia aliweka gharama ya TZS 10,958,187,440. Aidha, tathmini ya
tender pia ilizingatia uwezo na uzoefu wa kufanya kazi ambapo mkandarasi huyu

alithibitika kukidhi vigezo hivyo pia.

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA) unapenda kutoa ufafanuzi wa
gharama za ukarabati wa kivuko MV Magogoni ili kuongeza uelewa kwa wananchi
ambao wanafuatilia jambo hili kwa umakini mkubwa:

s Kivuko MV Magogoni kilijengwa mwaka 2008 na Kampuni ya Neuer Ruhrorter
Schiffswert ya Ujerumani kwa gharama ya Euro §,287,800. Wakati huo Euro moja
ikibadilishwa kwa Shilingi za Tanzania 1,756.78 hivyo gharama hiyo ilikuwa sawa
na TZS 9,289,501,284 (yaani Euro 5,287,800 x 1,756.78). Ukarabati mkubwa wa
Mv Magogoni unafanyika mwaka 2023 kwa gharama ya TZS 7,572,302,496.00
wakati huu Euro moja inabadilishwa kwa Shilingi za Tanzania 2,487.786 hivyo
gharama hii ni sawa na Euro 3,043,791.7 au 57.56% ya gharama ya ununuzi wa
kivuko. Gharama hii ya Ukarabati pia inajumuisha vipuri vya ziada vya injini,
kusafirisha kivuko kwenda Mombasa na kurudi Dar es Salaam baada ya ukarabati
pamoja na ukaguzi wa kivuko kikiwa Mombasa. |
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Inatupasa kufanya ulinganifu wa gharama hizi kwa fedha za kigeni kwa kuwa vifaa
vyote vinavyofanikisha ukarabati mkubwa wa kivuko vinanunuliwa toka nje ya nchi
kama inavyoainishwa hapa chini

NA [KIFAA | Nchi kinakonunuliwa
1. Marine Steel Plates Dubai

2. Catapillar Engine UK

3. Gear Box UK

4. Propulsion System - Schotel | Germany

8. Lifesaving Appliances India

6. Vifaa vya umeme na kielektronic | India

¢ Ukiachilia mbali mabadiliko ya viwango vya kubadili fedha baina ya Shilingi ya
Tanzania na fedha za kigeni (Euro) sababu nyingine ya gharama hii kubwa ni
kupanda kwa bei ya soko ya vifaa hivi baina ya mwaka 2008 na mwaka 2023.
Tathmini iliyofanywa kwa kuzingatia bei za soko za mwaka 2022 inaonesha kuwa
kujenga kivuko kipya sawa na MV Magogoni (Tani 500, Abiria 2,000) kwa sasa
(mwaka 2023) kitagharimu kiasi kisichopungua Shilingi za Tanzania Bilioni 25.

s Aidha, kwa kuwa ukarabati mkubwa wa kivuko unajumuisha ununuzi wa vifaa
vipya (kama ilivyokuwa wakati wa Ujenzi/lununuzi wa kivuko) gharama za ukarabati
zinakuwa kubwa tofauti na matengenezo ya kawaida.

Imetolewa na Kitengo cha Masoko na Uhusiano
Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania (TEMESA)
17.02.2023
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