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Viongozi mbalimbali wa Chama na Serikali wakifurahi jambo mara baada ya hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi kwa ajili ya 
ujenzi wa Kiwanja cha Ndege  cha Kimataifa  cha Msalato, jijini Dodoma. 

PROF. MBARAWA: MAGARI RUKSA 
KUPITA DARAJA LA WAMI.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa ameruhusu Magari kuanza kutumia daraja jipya la wami 
kufuatia Ujenzi wake kukamilika. 

Profesa Mbarawa amewataka 
viongozi na wananchi 
wa mkoa wa Pwani, 
Kuhakikisha daraja hilo 

linalindwa ili kudumu kwa zaidi ya 
miaka 120 iliyokusudiwa kutumika. 

“daraja limekamilika kwa asilimia 
96 hivyo madereva na watumiaji wa 
daraja hili, tumieni kwa uangalifu 
na kulitunza kwa kuwa kazi ndogo 
ndogo za ukamilishaji zikiendelea.” 
amesema  Prof.Mbarawa. 

Aidha, Prof. Mbarawa amewataka 
viongozi kutoa ushirikiano kwa Wakala 
wa Barabara  nchini (TANROADS) na 
wakandarasi wanaojenga barabara ya 
magari yaendayo haraka ya Kibaha-
Chalinze-Morogoro Express Way  
(km 215)Ili kuwezesha Ujenzi kuanza 
kwa wakati. 

“Serikali inaendelea kuufungua mkoa 
wa Pwani kwa kuendeleza Ujenzi wa 
barabara kutoka Pangani - Horohoro 
- Lungalunga hadi Mombasa nchini 
Kenya ambayo itaboresha uchumi 
wa viwanda na kukuza utalii katika 
eneo hilo la kimkakati,” ameongezea 
Profesa Mbarawa. 

Kwa Upande wake Kaimu Mtendaji 
Mkuu wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS), Eng. 
Dorothy Mtenga, amesema zaidi ya 
shilingi bilioni 75 zimetumika katika 
Ujenzi wa daraja hilo lilokusudiwa 
kutatua changamoto za daraja la 
mwanzo ambalo lilikuwa halikidhi 
mahitaji ya magari yanayopita kwa 
kuwa lilijengwa miaka 63 iliyopita na 
lilikuwa na njia moja.

Naye Mkuu wa Wiaya ya Bagamoyo, 

Bi Zainabu Abdalah Issa, ameishukuru 
Serikali hususani Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kwa utekeleza wa miradi 
ya miundombinu ya kimkakati katika 
Mkoa wa Pwani, inayochochea 
maendeleo ya Viwanda, Utalii na 
Biashara. 

Aidha, amemhakikishia Waziri 
Mbarawa, kuwa madaraja na barabara 
zinazojengwa katika mkoa wa Pwani, 
zitatunzwa vizuri. 

Kwa upande wake Mbunge wa 
Chalinze ambaye pia ni  Naibu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba  na Maendeleo ya 
Makazi, Mhe. Ridhiwani Kikwete, 
ameishukuru Serikali kwa kuendeleza 
miradi ya miundombinu katika mkoa 
wa Pwani ili kurahisisha usafirishaji 
wa abiria na mizigo. 

Daraja jipya la Wami, lenye urefu 
wa mita 513.5, upana mita 11.85 
na barabara unganishi km 3.8 
linaunganisha mkoa wa Pwani na 
Tanga, litachochea ustawi wa jamii 
kiuchumi na kuleta maendeleo kwa 
mikoa ya kaskazini mwa Tanzania. 

Na Christina Seggu - WUU
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Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Prof. Makame Mbarawa 
akizungumza na 
Wananchi wa Chalinze 
(hawapo pichani), mara 
baaada ya  kukagua na 
kuruhusu matumizi ya 
Daraja la Wami Mkoani 
Pwani.

Sehemu ya Wananchi wa Chalinze wakimsikiliza Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. Makame Mbarawa (hayupo pichani), mara 
baaada ya Waziri huyo kukagua na kuruhusu matumizi ya Daraja la Wami Mkoani Pwani.

DARAJA LA GODEGODE KUANZA 
KUJENGWA - DISEMBA.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya amesema darala la Kinyasungwi - Godegode lenye urefu wa 
mita 154, linalounganisha jimbo la Mpwapwa na Kibakwe mkoani Dodoma litaanza kujengwa ifikapo mwezi 
Disemba mwaka huu.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Mhandisi Godfrey 
Kasekenya (wa 
kwanza kushoto) 
akitoka kukagua 
ujenzi wa 
daraja wilayani 
Mpwawa, 
jijini Dodoma. 
Daraja hilo 
linaunganisha 
wilaya hiyo 
na wilaya ya 
Kongwa.

Akizungumza mara baada 
ya kukagua barabara 
ya Mpwapwa-Gulwe-
Kibakwe yenye urefu wa 

Km 48.1 Eng. Kasekenya amesema 
Serikali inatambua umuhimu wa 
daraja Kinyasungwi-Godegode katika 
barabara hiyo kiuchumi na kijamii 
hivyo ujenzi wa daraja hilo utaendana 
na ujenzi wa barabara unganishi za 
lami zenye urefu wa Kilomita 6.

“Barabara hii ni muhimu kwa 
uzalishaji wa mazao ya chakula na 
ni kiunganishi kizuri cha mikoa 
ya Dodoma-Morogoro hadi Dar es 

Salaam hivyo kukamilika kwake 
kutaibua fursa za maendeleo kwa 
wakazi wa Wilaya ya Mpwapwa”, 
amesema Eng. Kasekenya. 

Katika hatua nyingine Naibu Waziri 
Kasekenya amemtaka mkandarasi 
Mtwivila Traders anayejenga 
madaraja madogo katika barabara ya 
Kongwa-Mpwapwa yenye urefu wa 
KM 49.19 na mkandarasi Technics 
Constructions Group anayejenga 
daraja la Mpwapwa kuhakikisha 
yanakamilika kabla ya mvua za 
masika ili kuepusha athari katika 
madaraja hayo.

Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS), 
mkoa wa Dodoma Eng. Salehe 
Juma amemhakikishia Naibu Waziri 
Kasekenya kuwa wamejipanga 
vizuri na ujenzi wa madaraja hayo na 
barabara unganishi utakamilika kwa 
wakati na ubora uliokusudiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mpwapwa 
Josephat Maganga amesema 
kukamilika kwa madaraja hayo 
kutaondoa adha wanayoipata 
wananchi hususan wakati wa mvua 
kubwa na kuboresha ustawi wa 
maisha ya jamii katika eneo hilo.

Na Bolgas Odilo - WUU
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MWAKIBETE AWATAKA AQRB KUONGEZA 
USAILI WATAALAM WA MAJENGO.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, amezungumzia umuhimu wa Bodi ya Usajili 
Wasanifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), kuongeza idadi ya wataalam wa fani hiyo waliosajiliwa 
nchini.

Akifungua mkutano mkuu 
wa tatu wa AQRB jijini 
Dar es Salaam Mhe. 
Mwakibete amesema 

Serikali itaendelea kutoa ufadhili wa 
mafunzo kwa vitendo kwa wahitimu 
wa fani hiyo kila mwaka ili kuongeza 
idadi ya wataalamu hao wenye 
sifa nchini na hivyo kuwawezesha 
kufanyakazi ndani na nje ya nchi.

“Serikali inatambua na kuthamini 
mchango wa Bodi ya Usajili wa 
Wabunifu Majengo na Wakadiriaji 
Majenzi kwa uchumi na maendeleo 

ya nchi hivyo simamieni kikamilifu 
sekta ya majenzi ili kuboresha miji na 
kuleta usalama wa majengo,” 

Mkutano huo unaoongozwa na 
mada kuu inayosema “uhifadhi wa 
majengo kwenye miji ya Afrika kwa 
sasa” unahudhuriwa na wataalamu 
mbalimbali katika sekta ya ujenzi 
kwa lengo la kubadilishana uzoefu 
na kupeana mbinu za kuhakikisha 
ubunifu majengo na ukadiriaji majenzi 
unakwenda sambamba na mabadiliko 
ya sayansi na teknolojia.

Mwakibete amewahakikishia 
wataalam hao kuwa  Serikali 
itaendelea kutoa ufadhili huo ili 
kuongeza idadi ya wataalamu wazawa  
na kuwa katika mwaka  wa fedha 
2022/23 Wizara imeidhinisha kiasi 
cha Shilingi milioni 550 kwa ajili ya 
Mpango wa Mafunzo ya Wahitimu 
kwa Vitendo (EAPP).
 
Naibu Waziri Mwakibete ametoa 
wito kwa Bodi hiyo kuziangalia upya 
gharama za usajili wa wanachama ili 
ziwe nafuu na hivyo kuwawezesha  
wataalam wenye sifa kusajiliwa na 

kuwawazesha wananchi kutumia 
huduma za wataalam waliosajiliwa.

Mwakibete amesema kuanzia sasa 
wataalamu wote watahusishwa katika 
miradi ya ujenzi na kwamba wizara 
yake imeunda timu maalumu kwa 
ajili ya kupitia miradi inayoendelea 
na kutathmini mahitaji yanayotakiwa.

“Kuanzia sasa lazima wataalamu 
wote washirikishwe kwenye miradi, 

Serikali itatumia wataalamu katika 
sekta zote ili kukidhi mahitaji ya 
makundi yote,” amesema Mwakibete.
“Natoa rai kwa waendelezaji 
kuhakikisha wanatumia wataalamu 
katika miradi ya ‘force account’. 
Serikali tunaamini kwamba force 
account inapunguza gharama kwa 
Serikali, kwa hiyo hata nyinyi 
hamtakiwi kutupa tofauti kubwa,” 
amesema Mwakibete.

Mwenyekiti wa Bodi ya AQRB, Dkt. 
Ludigija Bulamile, amesema kuna 
umuhimu wa kushirikisha wataalamu 
wote katika utekelezaji wa miradi ili 
kuondoa changamoto zinazojitokeza 
baada ya kukamilika kwa miradi 
husika.

Amesema miradi yote inatakiwa 
kuwa na wataalamu wote, wakiwamo 
wahandisi, wakandarasi na wabunifu 
majengo na wakadiriaji majenzi ili 
kuzingatia mahitaji ya makundi yote 
yatakayotumia miundombinu.
Dkt. Bulamile amesema mada 
zitakazowasilishwa kwenye mkutano 
huo zitajielekeza kwenye umuhimu 
wa kuhifadhi majengo na kwamba 
majengo ya serikali yanatakiwa kuishi 
kuanzia miaka 60 hadi 99.

Awali, akizungumza kwenye mkutano 
huo, Msajili wa Bodi ya AQRB, Qs. 
Edwin Nnunduma, amesema Bodi 
hiyo imesajili wataalamu 1,329, kati 
yao, 1,295 ni wazawa na 34 ni wageni.

Amesema mwaka jana waliweka 
lengo la kusajili miradi 1,000 lakini 
waliweza kusajili miradi 1,097 yenye 
thamani ya Sh4.5 trilioni.

Kuhusu wahitimu katika fani hiyo, 
Nnunduma amesema takribani 
wahitimu 250 wanahitimu masomo 
yao kila mwaka, lakini ni 150 pekee 
ndiyo wanajiunga na bodi hiyo na 
kupata fursa ya kupata mafunzo kwa 
vitendo kwenye taasisi mbalimbali za 
umma na binafsi.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, akizungumza na Msajili 
wa Bodi ya Wabuifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), Qs. Edwin Nnunduma 
(kushoto), wakati alipokuwa akikagua mabanda katika mkutano wa tatu wa mwaka wa 
watalam hao, mkoani Dar es Salaam.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, akihutubia washiriki wa mkutano 
wa tatu wa mwaka wa Bodi ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB) (hawapo 
pichani), wakati alipofungua mkutano huo mkoani Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, akitizama moja ya kazi 
wanazozifanya Wabuifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi wakati alipotembelea mabanda 
yaliyopo katika mkutano wa tatu wa mwaka wa watalam hao, mkoani Dar es Salaam. Mkutano 
huo umeandaliwa na Bodi ya Usajili wa Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB).

Msajili wa Bodi ya Wabuifu Majengo na 
Wakadiriaji Majenzi (AQRB), 
Qs. Edwin Nnunduma

Na Segolena Francis - WUU
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UJENZI WA JENGO LA ABIRIA 
KIWANJA CHA NDEGE CHA SONGWE 
WAFIKIA ASILIMIA 68.

Muonekano wa hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege cha 
Songwe ambapo hadi sasa umefikia asilimia 68. Jengo hilo litakapokamilika litakuwa na 
uwezo wa kuhudumia abiria 600 kwa wakati mmoja.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa  akitoa maelekezo kwa Meneja wa Kiwanja cha Ndege cha 
Songwe, Eng. Danstan Komba (mwenye reflector) na Meneja wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Eng. 
Matari Masige mara baada ya kukagua hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa jengo la abiria katika kiwanja hicho Mkoani 
Mbeya.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (mwenye kofia nyeusi) akimsikiliza Meneja wa Kiwanja cha 
Ndege cha Songwe, Eng. Danstan Komba kuhusu hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa jengo la abiria katika kiwanja hicho 
wakati Waziri huyo alipokagua maendeleo yake Mkoani Mbeya.

Na Deniza Cyprian - WUU
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BARABARA YA KIDATU - IFAKARA 
KUKAMILIKA MEI.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya amemtaka Mkandarasi  Reynolds Construction Company 
Nigeria ltd, anayejenga kwa kiwango cha lami barabara ya Kidatu-Ifakara yenye urefu wa KM 66.9 pamoja na 
daraja la Ruaha Mkuu lenye urefu wa mita 130, kuhakikisha ujenzi huo unakamilika mwezi Mei mwakani.

Muonekano 
wa barabara 
ya Kidatu - 
Ifakara KM 66.9 
katika hatua 
mbalimbali 
ambayo ujenzi 
wake kwa 
kiwango cha 
lami unaendelea 
mkoani 
Morogoro.

Changamoto 
zote 
zilizokuwa 

zikichelewesha 
mradi huo 
zimepatiwa 
ufumbuzi hivyo 
kazi iliyobaki ni 
kwa Mkandarasi 
kukamilisha 
ujenzi.

Akizungumza mara baada 
ya kukagua ujenzi huo 
Eng. Kasekenya amesema 
barabara hiyo itakuza 

kilimo katika mkoa wa Morogoro 
na ukanda wa kusini mwa Tanzania, 
kupunguza muda wa usafiri na 
gharama za kusafirisha mazao na 
pembejeo za kilimo, kuongeza 
thamani ya mazao na hivyo kukuza 
uchumi wa wananchi kwa ujumla.

“Lengo la Serikali ni kuhakikisha 
tunaufungua mkoa wa Morogoro 
ambao ni ghala la chakula ili 
kuunganisha kwa njia fupi na mikoa 
ya Njombe na Ruvuma,” amesema 
Naibu Waziri huyo.

Amemtaka msimamizi wa mradi huo, 
Kitengo cha Uhandisi Ushauri cha 
TANROADS (TECU), kuhakikisha 
maeneo yote yanayohitaji kuboreshwa 
ili kuimarisha usalama katika barabara 
hiyo yanafanyiwa kazi haraka na kwa 

viwango.

Meneja wa TANROADS Mkoa wa 
Morogoro Eng. Lazack Kyamba 
amesema mradi huo ambao umefikia 
asilimia 68 uko katika hatua nzuri 
na watamsimamia mkandarasi ili 
ukamilike kama ilivyopangwa.

Barabara ya Kidatu-Ifakara KM 
66.9 ni sehemu ya barabara ya 
Mikumi-Ifakara yenye urefu wa KM 
130 inayopita katika ukanda wenye 
uzalishaji mkubwa wa mazao hivyo 
kukamilika kwake kutaboresha 
ustawi wa jamii kwa kukuza uchumi 
wa watu na taifa kwa ujumla.

Katika hatua nyingine Naibu 
Waziri Kasekenya amekagua na 
kuridhishwa na ujenzi wa barabara 
ya Dumila –Kilosa- Mikumi KM 
142, sehemu ya Rudewa-Kilosa 
KM 24 ambayo inajengwa na 
wakandarasi wazawa na kuwataka 

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akifafanua jambo kwa wakazi wa Mang’ula 
(hawapo pichani), alipokagua ujenzi wa barabara ya Kidatu-Ifakara KM 66.9 ambayo ujenzi 
wake kwa kiwango cha lami unaendelea mkoani Morogoro.

Meneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mkoa wa Morogoro Eng. Lazack Kyamba 
akifafanua jambo kwa Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya alipokagua ujenzi wa 
barabara ya Kidatu-Ifakara KM 66.9 ambayo ujenzi wake kwa kiwango cha lami unaendelea 
mkoani Morogoro.

Na Shukuru Senkondo - WUU

waongeze bidii ili kujenga imani kwa 
Serikali.

Kampuni hiyo ya Umoja-Kilosa 
JV inajumuisha kampuni saba za 
kihandisi za wazawa ikiwa ni mkakati 
wa Serikali wa kuwajengea uwezo 
wakandarasi wazawa ili kumudu 
kujenga miradi mikubwa na hivyo 
kunufaika kiuchumi na kiuzoefu.

“Barabara hii ya Dumila-Kilosa-
Mikumi inayopita nje ya mbuga ya 
wanyama ya mikumi itakapokamilika 
itapunguza msongamano wa magari 
katika barabara ya Morogoro-
Iringa na kupunguza ajali za magari 
kugonga wanyama katika mbuga 
hiyo,” amesema Eng. Kasekenya.

Msimamizi wa mradi huo Eng. Protas 
Mwasyoke amesema wamejipanga 
kuhakikisha sehemu iliyobaki ya 
kuunganisha kwa lami barabara ya 
Dumila-Rudewa –Kilosa inakamilika 
ifikapo Machi mwakani.

Naibu Waziri Kasekenya yuko katika 
ziara ya siku tatu mkoani Morogoro 
kukagua maendeleo ya ujenzi wa 
barabara za lami.
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KAMATI YA KUDUMU YA BUNGE YA 
MIUNDOMBINU YAPOKEA TAARIFA YA 
MIRADI YA MAMLAKA YA USIMAMIZI WA 
BANDARI TANZANIA (TPA) NA KAMPUNI 
YA HUDUMA ZA MELI (MSCL) JIJINI 
DODOMA.

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, akitoa ufafanuzi 
wa hoja mbalimbali kwa 
Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu 
wakati kamati hiyo 
ilipopokea taarifa ya 
miradi ya maendeleo ya 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) na 
Kampuni ya Huduma za 
Meli (MSCL) jijini Dodoma. 
Kulia ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu, 
Mhe. Anne Kilango.

Naibu Waziri 
wa Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete 
akizungumza na Katibu 
Mkuu wa Uchukuzi 
Gabriel Migire kabla ya 
kuwasilishwa taarifa ya 
miradi ya maendeleo ya 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 
(TPA) na Kampuni 
ya Huduma Za Meli 
(MSCL) kwa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu jijini 
Dodoma.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akiwasilisha taarifa 
ya awali kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu wakati 
kamati hiyo ilipopokea taarifa ya miradi ya maendeleo ya Mamlaka 
ya Usimamizi wa Bandari Tanzania (TPA) na Kampuni ya Huduma za 
Meli (MSCL) jijini Dodoma.

Naibu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA), Mhandisi Juma Kijavara akitoa ufafanuzi wa hoja 
mbalimbali kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu wakati 
kamati hiyo ilipopokea taarifa ya miradi ya maendeleo ya Mamlaka 
hiyo, jijini Dodoma.

Sehemu ya wajumbe 
wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu 
wakifuatilia wasilisho 
la taarifa ya miradi 
ya maendeleo 
ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 
(TPA) na Kampuni 
ya Huduma za 
Meli (MSCL) 
iliyowasilishwa kwao, 
jijini Dodoma. 

Na Biseko Ibrahim - WUU
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Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 
(TPA), Plasduce Mbossa 
akitoa ufafanuzi wa hoja 
mbalimbali kwa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu wakati 
kamati hiyo ilipopokea 
taarifa ya miradi ya 
maendeleo ya Mamlaka 
hiyo, jijini Dodoma.

Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Kampuni ya 
Huduma za Meli 
(MSCL) Eric 
Hamissi akitoa 
ufafanuzi wa 
hoja mbalimbali 
kwa Kamati 
ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Miundombinu 
wakati kamati 
hiyo ilipopokea 
taarifa ya miradi 
ya maendeleo 
ya taasisi hiyo, 
jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, Mhe. Anne 
Kilango akitoa maelekezo 
kwa Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, wakati kamati 
hiyo ilipopokea taarifa ya 
miradi ya maendeleo ya 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania 
(TPA) na Kampuni ya 
Huduma za Meli (Mscl), 
jijini Dodoma.
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MKOA WA TABORA NA KIGOMA 
KUUNGANISHWA KWA BARABARA ZA 
LAMI.

Serikali imewaahidi wakazi wa Mkoa wa Tabora na Kigoma kuunganisha mikoa hiyo kwa barabara za lami 
ifikapo mwakani 2023.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (kulia) akimsikiliza Mhandisi Mshauri wa Kampuni ya 
Norplan Mhandisi Henry Ngogoro (kushoto), hatua za ujenzi wa  barabara ya Malagarasi – Ilunde - Uvinza (km 
51.1), inayojengwa kwa kiwango cha lami, Mkoani Kigoma. Katikati ni Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Kigoma, Mhandisi Ngoko Mirumbe.

Na Siti Said - WUU

Akizungumza kwa nyakati 
tofauti mkoani Kigoma na 
Tabora wakati alipokagua 
miradi iliyobakia 

kuunganishwa mikoa hiyo .

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Prof. 
Makame Mbarawa, amesema ujenzi 
wa barabara ya Malagarasi - Ilunde 
- Uvinza (km 51.1) na Kazilambwa - 
Chagu (km 36) kwa kiwango cha lami 
ni azma ya Serikali ya kuunganisha 
barabara zote za Mikoa na kuchochea 
shughuli za kibiashara  katika mikoa 
hiyo na mikoa jirani pamoja na nchi 
jirani za Jamhuri ya Kidemokrasia ya 

Kongo na Burundi. 

“Serikali inayoongozwa na Mama 
Samia inaendeleza Sera ya Ujenzi 
kwa kuhakikisha mikoa na wilaya 
zinaunganishwa kwa njia ya barabara 
bora sambamba na miradi mingine 
ya uchukuzi ikiimarishwa ili kumpa 
uhuru mwananchi achague usafiri 
atakaouweza”, amefafanua Waziri 
Prof. Mbarawa.

Waziri Mbarawa amesema Serikali 
haitaongeza muda wa ziada kwa 
miradi hiyo miwili na hivyo kumtaka 
Mkandarasi Kampuni ya STECOL 

Cooperation anayejenga barabara hizo 
kukamilisha kwa wakati na viwango.

“Serikali haitaongeza muda wa 
ziada kwa miradi hii tunataka miradi 
hii iwe imekamilika na wananchi 
wafaidi matunda ya kodi wanazolipa 
sababu fedha tayari mmeshalipwa 
hivyo hakuna sababu nyingine za 
kuchelewesha kukamilika kwake”, 
amesisitiza Waziri Prof. Mbarawa.

Vilevile Waziri Prof. Mbarawa 
amekagua uharibifu uliofanywa 
kwenye miundombinu ya taa za 
barabara katika Wilaya ya Urambo na 

kuomba uongozi wa Mkoa wa Tabora 
kuchukua hatua stahiki kwa wananchi 
walioharibu miundombinu hiyo kwa 
kung’oa taa saba na kuisababisha 
Serikali hasara ya takriban Shilingi 
Milioni 21.

Aidha, Waziri Prof. Mbarawa ametoa 
wito kwa wananchi kutofanya 
shughuli zozote karibu na alama za 
mipaka ya barabara zilizowekwa 
kwani kufanya hivyo ni kosa kisheria 
na hatua kali zitachukuliwa.

Kwa upande wake Meneja wa Wakala 
wa Barabara Nchini (TANROADS), 
Mkoa wa Kigoma, Mhandisi 
Ngoko Mirumbe, amesema Wakala 
utahakikisha mkandarasi anaongeza 
kasi ya ujenzi ili kutochelewesha 
kukamilika kwa mradi huo kwani 
unatakiwa kukamilika Oktoba 
mwakani.

Naye Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS), 
mkoa wa Tabora Mhandisi Raphael 
Mlimaji, amemuhakikishia Waziri 
Mbarawa kuwa TANROADS 
itamsimamia Mkandarasi anayejenga 
barabara ya Kazilambwa hadi Chagu 
ili kuhakikisha mradi unakamilika kwa 
wakati na viwango walivyokubaliana 
katika mkataba.

Ujenzi wa barabara ya Malagarasi-
Ilunde hadi Uvinza wenye kilomita 
51.1 unaojengwa kwa kiwango cha 
lami umefikia asilimia 17 na ujenzi 
wa barabara ya Kazilambwa hadi 
Chagu yenye urefu wa kilomita 36 
unaojengwa kwa kiwango cha lami 
umefikia asilimia 65.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa akiangalia uharibifu wa miundombinu wa taa za barabarani katika Wilaya ya Urambo 
Mkoani Tabora. Kulia ni Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) Mkoa wa Tabora, Mhandisi Raphael Mlimaji.

Muonekano wa sehemu ya barabara ya Malagarasi - Ilunde - Uvinza (km 51.1), inayojengwa 
kwa kiwango cha lami, Mkoani Kigoma.
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa (wa pili kulia), akimsikiliza Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 
Mkoa wa Tabora, Mhandisi Raphael Mlimaji, hatua za ujenzi wa  barabara ya Kazilambwa - Chagu yenye urefu wa kilomita 36 inayojengwa kwa 
kiwango cha lami, Mkoani Tabora. 

Muonekano wa hatua iliyofikiwa ya ujenzi wa barabara ya Kazilambwa hadi Chagu (km 36) inayojengwa kwa kiwango cha lami Mkoani Tabora. 
Ujenzi wa barabara hiyo kwa sasa umefikia asilimia 65.

NCC WATAKIWA KUANDAA MIONGOZO 
BORA YA UJENZI.

Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi Mhe.Atupele Mwakibete ameitaka Bodi ya Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC), 
kuandaa Sera, Sheria, Kanuni na miongozo bora itakayosimamia na kuleta maendeleo ya sekta ya ujenzi nchini.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhe. 
Atuple Mwakibete 
(katikati), 
akimkabidhi 
makabrasha ya 
vitendea kazi 
Mwenyekiti mpya 
wa Baraza la 
Taifa la Ujenzi 
(NCC), Dkt. 
Fatma Mohamed 
(kushoto), 
mara baada ya 
kuzindua Bodi 
hiyo jijini Dar es 
Salaam.

“
Naagiza zoezi hili 
lifanyike haraka, 
lakini kwa umakini 
na weledi kwa 
kuwashirikisha 
wadau wote 
ili kuleta tija 
inayotarajiwa,” 

amesema 
Mwakibete.

Mwenyekiti mpya wa Baraza la Taifa la Ujenzi (NCC), Dkt. Fatma Mohamed (kushoto), 
akionesha makabrasha ya vitendea kazi alivokabidhiwa na Naibu Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhe. Atuple Mwakibete (kulia), wakati wa uzinduzi wa Bodi hiyo jijini Dar es 
Salaam.

Na Segolena Francis - WUU
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Akizindua Bodi mpya ya 
NCC jijini Dar es Salaam, 
Naibu Waziri Mwakibete 
amesema maendeleo 

endelevu katika sekta ya ujenzi 
nchini yatapatikana endapo uwepo 
wa Sheria, Miongozo ya Majenzi, na 
Viwango Msawazo vya majengo na 
nyumba za Serikali vitakuwepo na 
kuzingatiwa na wadau wote wa sekta 
ya majenzi.

“Naagiza zoezi hili lifanyike haraka, 
lakini kwa umakini na weledi kwa 
kuwashirikisha wadau wote ili 
kuleta tija inayotarajiwa,” amesema 
Mwakibete.

Aidha, ameitaka Bodi hiyo kuandaa 
miongozo ya gharama za ujenzi wa 
miradi ya barabara ili miongozo na 
sheria zote zitumike katika mwaka wa 
fedha ujao wa 2023/2024.

“Ninavyozungumza hivi sasa hatuna 
Sheria ya Majenzi, hatuna Miongozo 
ya Majenzi, hatuna Kanuni za 
Majenzi. Hivyo mtaona kwamba 
mnayo mambo mengi ambayo 
mnatakiwa kuyafanyia kazi kwa 
haraka ili kubadili mtazamo wa wadau 
na Serikali juu ya Baraza la Taifa la 
Ujenzi,” alisisitiza Mwakibete.

Hata hivyo ameitaka NCC kufanya 
kazi kwa bidii ili kuleta ubunifu na tija 
katika sekta ya majenzi kwa ujumla.

“ Sekta ya ujenzi katika nchi yoyote ni 
sekta muhimu kwa jinsi inavyochangia 
maendeleo ya uchumi wa nchi na kwa 
Tanzania sekta hii inachangia wastani 
wa asilimia 14 za pato la Taifa kwa 
mwaka,”amebainisha  Naibu Waziri 
huyo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
mpya wa Bodi hiyo ya NCC Dakta, 
Fatma Mohamed amesema Bodi 
hiyo itafanya kazi kwa bidii na 
kuleta mabadiliko chanya kwa kuwa 
wajumbe wa Bodi hiyo ni wataalam 
waliobobea  katika Sekta ya Ujenzi.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Mhe. Atupele 
Mwakibete 
(kulia), akiteta 
jambo na Naibu 
Katibu Mkuu wa 
Sekta ya Ujenzi, 
Ludovick Nduhiye 
(katikati), mara 
baada ya 
kuzindua Bodi ya 
Baraza la Taifa 
la Ujenzi (NCC), 
jijini Dar es 
Salaam.
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HALMASHAURI YA MPIMBWE 
KUJENGEWA BARABARA YA LAMI.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, ameelekeza ujenzi wa barabara ya Kibaoni – Mlele 
(km 50), kwa kiwango cha lami uanze katika Makao Makuu ya Halmashauri ya Mpimbwe kwa ajili ya kusogeza 
huduma za usafiri na usafirishaji wa abiria na mazao.

Muonekano wa sehemu ya barabara ya Kibaoni - Mlele (km 50) itakayojengwa kwa kiwango cha lami, mkoani 
Katavi. Ujenzi wa barabara hiyo utagharimu Shilingi Bilioni 88.

Prof. Mbarawa, ametoa agizo 
hilo mkoani Katavi, wakati 
alipokagua ujenzi wa mradi 
huo ulioanza kutekelezwa na 

mkandarasi China Railways Seventh 
Group na kusimamiwa na Kitengo 
Maalum cha Wahandisi Washauri 
(TECU) kwa gharama ya shilingi 
Bilioni 88 ambao utatekelezwa kwa 
muda wa miezi 36.

“Kikawaida Barabara inaanza 
kujengwa walipo wananchi na 
tumeshakubaliana na TANROADS 

mkoa kuwa wataanza kwa kuunganisha 
makao makuu ya halmashauri 
kwani kuna shughuli mbalimbali za 
kibinadam zinaendelea”, amesisitiza 
Prof. Mbarawa.

Prof. Mbarawa amemshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
kwa kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara hiyo kwa kiwango cha 
lami na kufanikisha kuunganisha 
Wilaya ya Mlele na Mpanda ambapo 
kuna uzalishaji mwingi wa mazao ya 
mpunga, ufuta na mahindi.

Amewahakikishia wananchi wa 
Wilaya ya Mlele kuwa ujenzi wa 
barabara hiyo utakamilika kwa ubora 
unaotakiwa na kusisitiza kuwa mradi 
unatarajiwa kukamilika ifikapo 
mwezi Juni, 2025. 

Prof. Mbarawa ameahidi wananchi wa 
Mlele kupata ajira nyingi katika mradi 
huo na kuwaomba wale watakaopata 
fursa hiyo kuwa waaminifu na 
kuhakikisha wanatoa ushirikiano 
wakutosha kwa mkandarasi na 
kutohujumu mradi. 

“Hii barabara ni yenu na mmeisubiri 

kwa muda mrefu sasa itakuwa jambo 
la ajabu kwa wale watakaopata kazi 
hapa kuanza kuiba mafuta au saruji, 
Tunataka barabara hii idumu kwa 
muda mrefu kama ilivyofanyiwa 
usanifu, hivyo tutunze vifaa na 
kushirikiana vyema na mkandarasi”, 
amefafanua Prof. Mbarawa.

Naye, Meneja wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), mkoa wa 
Katavi, Eng. Martin Mwakabende 
amemueleza Waziri huyo kuwa 
mradi huo unahusisha usanifu wa 
kina pamoja na ujenzi na hatua 
zinazoendelea hadi sasa ni kwamba 
mkandarasi amekwishaleta mitambo 
eneo la kazi na kazi imeanza ya 
kusafisha barabara.

Ameeleza ujenzi wa kambi ya 
mkandarasi umekamilika kwa 
asilimia 100 na ujenzi wa kambi ya 
Mhandisi Mshauri na Maabara bado 
inaendelea.

Waziri Prof. Mbarawa yupo mkoani 
Katavi ambapo amekagua miradi 
mbalimbali inayotekelezwa na Wizara 
ikiwemo miundombinu ya barabara.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akimsikiliza Meneja wa Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS), Mkoa wa Katavi, Eng. Martin Mwakabende, kuhusu hatua 
ya ujenzi wa barabara ya Kibaoni - Mlele Junction (km 50), kwa kiwango cha lami, Mkoani 
humo.

Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, 
Prof. Makame 
Mbarawa, akitoa 
maelekezo 
kwa Meneja 
wa Wakala 
wa Barabara 
Tanzania 
(TANROADS), 
Mkoa wa Katavi 
Eng. Martin 
Mwakabende 
(kulia), wakati 
ujenzi wa 
barabara ya 
Kibaoni - Mlele 
Junction (km 50), 
kwa kiwango 
cha lami, Mkoani 
humo.

Na Deniza Cyprian - WUU

24 25



KIKAO CHA KAMATI YA KUDUMU YA 
BUNGE YA MIUNDOMBINU.

Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya akitoa taarifa ya utendaji wa Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA), na Bodi ya Usajili ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), kwa kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Miundombinu, Mhe. 
Seleman Kakoso, 
akizungumza 
na Wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Miundombinu, wakati 
wa uwasilishaji wa 
taarifa ya utendaji ya 
Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) na   
Bodi ya Usajili ya 
wabunifu Majengo 
na wakadiriaji 
Majenzi (AQRB), jijini 
Dodoma

Baadhi ya Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, wakifuatilia taarifa ya Utendaji wa Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) 
na Bodi ya Usajili ya Wabunifu Majengo na Wakadiriaji Majenzi (AQRB), ilipowasilishwa kwa  kamati hiyo, jijini Dodoma.

Na Mwandishi Wetu - WUU
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UJENZI NA UCHUKUZI, WASHIRIKI 
SHIMIWI TANGA 2022.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala bora, Mhe.Jenista Mhagama akizungumza na baadhi ya wanamichezo wa Sekta ya 
Uchukuzii, mara baada ya  Ufunguzi wa Mashindano ya Wizara na Idara za Serikali (SHIMIWI), jijini Tanga.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala bora, Mhe. Jenista Mhagama akizungumza na Mwalimu wa kamba kutoka Sekta ya Uchukuzi 
Bw.Nicas Luanda, mara baada ya kufungua Mashindano ya michezo ya Wizara na Idara za Serikali (SHIMIWI), ambapo Uchukuzi ilishinda 
Roundi zote mbili dhidi ya Wapinzani wao Hazina, Jijini Tanga.

Wanamichezo 
kutoka Wizara ya 
Ujenzi na Uchukuzi, 
Wakipita mbele ya 
Mgeni Rasmi Waziri 
wa Nchi Ofisi ya 
Rais Utumishi na 
Utawala bora, Mhe. 
Jenista Mhagama, 
(hayupo pichani) 
wakati wa ufunguzi 
wa mashindano ya 
Michezo ya Wizara 
na Idara za Serikali 
(SHIMIWI), Jijini 
Tanga.  

Na Mwandishi Wetu - WUU
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Wachezaji wa Timu ya Kuvuta Kamba Kutoka Sekta ya Uchukuzi, (wenye sare ya bluu) wameibuka kidedea mara baada ya kuwafunga timu 
ya Hazina kwa kuwavuta raundi zote mbili, mchezo ulioshuhudiwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala bora, Mhe. Jenista 
Mhagama, wakati wa ufunguzi wa Michezo ya Wizara na Idara za Serikali (SHIMIWI), Jijini Tanga

HAFLA YA UWEKAJI JIWE LA MSINGI 
KIWANJA CHA NDEGE CHA KIMATAIFA 
CHA MSALATO.
Habari Picha

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule, Naibu Katibu Mkuu CCM Bara 
Christine Mndeme, Mwakilishi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Dr. Patricia Laverley na Katibu Mkuu (Ujenzi), Balozi. Eng. Aisha Amour katika 
picha ya pamoja wakati wa hafla ya uwekaji jiwe la msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Msalato jijini Dodoma.
picha ya chini kulia ni
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, 
Mhe. Seleman Kakoso
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Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, Mwakilishi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Dr. Patricia Laverley, Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule na Naibu Katibu Mkuu CCM Bara Christine Mndeme wakiteta jambo wakati wa hafla ya 
uwekaji jiwe la msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Msalato jijini Dodoma.

Katibu Mkuu (Ujenzi), Balozi. Eng. Aisha Amour na Mwakilishi wa Benki ya 
Maendeleo ya Afrika Dr. Patricia Laverley (kulia), wakiteta jambo.
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Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Mhe. 
Atupele Mwakibete 
(kulia) akisalimiana 
na Mtendaji Mkuu 
wa TANROADS 
Eng. Rogatus 
Mativila wakati 
wa hafla ya uwekaji 
jiwe la msingi ujenzi 
wa kiwanja cha 
ndege cha kimataifa 
cha Msalato jijini 
Dodoma.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akiwa na Mwakilishi wa Benki ya Maendeleo ya Afrika Dr. 
Patricia Laverley na Viongozi wengine wa Serikali kabla ya kukata utepe kuashiria uwekaji wa jiwe la msingi ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha 
Kimataifa cha Msalato, jijini Dodoma.

Waziri wa Fedha na Mipango Dkt. Mwigulu Nchemba (wa kwanza kulia) katika picha ya pamoja na viongozi mbalimbali katika hafla ya uwekaji 
jiwe la msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Msalato jijini Dodoma.

Wataalam wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi wanaohusika na masuala ya ujenzi wa viwanja vya ndege mara baada ya hafla ya uwekaji jiwe la 
msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Msalato jijini Dodoma.
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Naibu Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete (kulia) akisalimiana 
na Mkurugenzi wa Miradi wa TANROADS Eng. Boniface Mkumbo wakati wa hafla 
ya uwekaji jiwe la msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Msalato jijini 
Dodoma.

Baadhi ya Watumishi wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi katika hafla ya uwekaji jiwe la msingi ujenzi wa kiwanja cha ndege cha 
kimataifa cha Msalato jijini Dodoma.
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