


Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa, (aliyevaa koti la blue) 
akikagua moja ya gari linalotumia umeme asilia lililotengeneza na Chuo cha Teknolojia 
cha Dar es salaam (DIT), mara baada ya kufungua maadhimisho ya 19 ya siku ya 

wahandisi nchini, jijini Dodoma.
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Prof. Mbarawa Awataka Wahandisi Kuibua 
na Kuchangamkia Fursa za Miradi ya 
Ujenzi wa Miundombinu

Wahandisi ndio 
nguzo muwe na 
weledi na umakini 
katika kusimamia 
miradi ili iwe bora 
yenye gharama nafuu 
na inayokamilika kwa 
muda uliopangwa

“

Prof. Makame Mbarawa
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi

Serikali imeahidi kuendeleza, 
kuibua, kutambua, 
kukuza na kuendeleza 
ubunifu unaofanywa 

na wahandisi wazawa kwa 
maendeleo endelevu ya Taifa.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa amesema hayo 
leo wakati akifungua maadhimisho 
ya 19 ya siku ya wahandisi nchini 

ambapo pamoja na mambo mengine 
amesisitiza umuhimu wa kuzingatia 
sheria ya kuwawezesha wazawa 
katika ujenzi wa miradi ili kunufaika 
kiutalaamu, kiuzoefu na kiuchumi.

Prof. Mbarawa ameaigiza Bodi ya 
Usajili wa Wahandisi (ERB), kuchukua 
hatua stahiki za kisheria na za haraka 
kwa makampuni ya kihandisi, Taasisi 
na wahandisi wasio waadilifu.

Amesema serikali itaendelea 
kutekeleza miradi mingi ya kimkakati 

katika kujenga miundombinu na 
uchumi wa nchi hivyo ni jukumu 
la wahandisi kuitumia fursa 
hii muhimu kujenga Taifa lao.

Ameitaja baadhi ya miradi ambayo 
ujenzi wake unaendelea kuwa ni 
ujenzi wa reli ya SGR, Bwawa la 
kufua umeme la Mwalimu Nyerere, 
Bandari za Dar es salaam,Tanga 
na Mtwara, miradi ya ujenzi na 
ukarabati wa barabara, viwanja 
vya ndege, maji na umeme.

Na Shukuru Senkondo - WUU
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Mhe. Rosemary Senyamule, 
amewapongeza na kuwashukuru 
wahandisi kwa kujenga miundombinu 
mingi na ya kisasa jijini Dodoma 
ikiwemo reli, barabara, maji na 
majengo pia amewataka kuzidi 
kujenga uaminifu ili waweze 
kuaminika na kupewa kazi zaidi.

Aidha, amewakaribisha kuangalia 
fursa za uwekezaji katika mkoa wa 
Dodoma ili kuuwezesha kuwa na 
hadhi ya makao makuu ya nchi.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Ujenzi) Mhandisi Balozi Aisha 
Amour, amesema maadhimio yote 
yanayotolewa kwenye maadhimisho 
hayo yatafanyiwa kazi kwa wakati 
ili kuendeleza na kuleta tija katika 
sekta zinazohusu wahandisi nchini.

“Tumejipanga kuhakikisha kazi 
nzuri zinazofanywa na wahandisi 
zinaendelezwa na kuhakikiwa ili 
ziwe kwenye ubora unaokubalika 
wakati wote”, amesema Balozi Aisha.

Kwa upande wake Msajili wa 
ERB, Mhandisi Bernard Kavishe, 
ameeleza kuwa mpaka sasa Bodi 
imesajili wahandisi 33,773 ambapo 
kati ya hao wahandisi wanawake 
ni 4,012 sawa na asilimia 12.98 
na kusisitiza Bodi itaendelea 
kuwaendeleza wahandisi wanawake.

Maadhimisho ya 19 ya Siku ya 
Wahandisi yanaongozwa na kauli mbiu 

“Ubunifu na Uendelezaji wa Ujuzi 
katika Kuimarisha Maendeleo 
Endelevu ya Uchumi wa Taifa: 
Mtazamo wa Kihandisi”.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Balozi Aisha Amour, 
akisisitiza jambo kwa wahandisi (hawapo pichani), wakati wa maadhimisho ya 19 ya 
Siku ya Wahandisi, yaliyofanyika jijini Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizungumza katika maadhimisho 
ya 19 ya Siku ya Wahandisi, yaliyofanyika leo  jijini Dodoma

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Msajili wa Bodi 
ya Wahandisi, 
Mhandisi 
Bernard Kavishe, 
akizungumza katika 
maadhimisho 
ya 19 ya Siku 
ya Wahandisi, 
yaliyofanyika leo 
jijini Dodoma.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Tanzania Yaadhimisha Siku ya 

Bahari Duniani

Na Biseko Ibrahim - WUU

Imeelezwa kuwa usafiri wa 
baharini umekuwa na umuhimu 
mkubwa katika  usafirishaji wa 
mizigo duniani kwani takribani 

asilimia 80 ya biashara kimataifa 
hutegemea usafiri huo.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
maadhimisho ya siku ya bahari duniani 
Wilayani Kilwa Naibu Waziri wa 
Uchukuzi Mhe. Atupele Mwakibete, 
amesema kwa kutambua umuhimu 
huo Serikali inatekeleza mradi wa 
ujenzi wa meli nane zikiwemo nne 
kwa Tanzania Bara na nne Zanzibar.

“Napenda kuwahakikishia kuwa 
Viongozi wetu wa Kitaifa wanatambua 
umuhimu mkubwa wa usafiri huu na 
uwekezaji huo ukikamilika utakuwa 
na manufaa kwa kuongeza pato la taifa 
kwa ujumla lakini pia kupunguza zaidi 
gharama za bidhaa zinazosafirishwa’, 
amesema Naibu Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete amesema 
pamoja na ujenzi wa meli hizo Serikali 
kwa Tanzania Bara inaendelea na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya uboreshaji wa miundombinu ya 
bandari za bahari ya Hindi na kwenye 
maziwa lengo likiwa kurahisisha 
usafirishaji wa mizigo na abiria.

Naibu Waziri Mwakibete amelitaka 
Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania 
(TASAC), kuhakikisha linafanya 
ukaguzi wa mara kwa mara kwenye 
vya usafiri majini ili kuhakikisha 
vinakidhi matakwa ya uendeshaji 
kulingana na sheria za kimataifa za 
usafiri huo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kilwa 
Bi. Zainab Kawawa, ameipongeza 
Serikali kwa kuendeleza 
miundombinu na kusema kukamilika 
kwake kutarahisisha usafirishaji wa 
bidhaa zinazozalishwa mkoani humo 
na itakuza utalii.

Mkuu huyo wa Wilaya ameishukuru 
Serikali ya awamu ya sita kwa 
kuendeleza bandari ya uvuvi ya Kilwa 
ambayo kukumilika kwa mradi huo 
kutasafirisha tani elfu 60 kwa mwaka.

Naye Muwakilishi wa Katibu Mkuu wa 
Uchukuzi ambaye pia ni Mkurugenzi 
wa Usalama na Mazingira, Stella 
Katondo, amemhakikisha Naibu 
Waziri Mwakibete kuwa Wizara 
itaendelea kufuatilia kwa karibu 
shughuli za usafiri wa majini kwa 
kuzingatia miongozo ya Kimataifa.

Maadhimisho ya siku ya bahari 
Duniani yanafanyika kwa siku nne 
Wilaya ya Kilwa Mkoani Lindi 
ambapo kwa mwaka huu yamebeba 
kauli mbiu isemayo “Teknolojia mpya 
kwa  uchukuzi  baharini wa kulinda  
mazingira.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete 
akimsikiliza 
Kapteni kutoka 
Shirika la 
Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC) 
Ghadaf Chambo 
kuhusu shughuli 
mbalimbali 
zinazofanywa 
na Wakala huo, 
wakati Naibu 
Waziri huyo 
alipotembelea 
banda la Shirika 
hilo katika 
maadhimisho ya 
Siku ya Bahari 
Duniani.

Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete 
akisalimiana na 
Kaimu Mkurugenzi 
wa Miundombinu 
ya Uchukuzi, 
Mhandisi Zadock 
Murusuri, 
mara baada ya 
kuwasili katika 
maadhimisho 
ya Siku ya 
Bahari Duniani 
yaliyoadhimishwa 
Kitaifa Wilayani 
Kilwa Mkoani 
Lindi.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Akizungumza jijini Dodoma 
leo Msajili wa Bodi ya 
Wahandisi (ERB), Eng. 
Benard Kavishe, amesema 

maandalizi kwa ajili ya maadhimisho 
hayo yamekamilika ambapo takriban 
wahandisi 3500 kutoka ndani na nje 
ya nchi wanatarajiwa kushiriki.

Eng. Kavishe amesema kuwa 
maadhimisho hayo yatawawezesha 
wahandisi kuuonesha umma nini 
wahandisi wa Tanzania wanaweza 
kufanya katika kuleta maendeleo ya 

Maadhimisho 
ya 19 ya Bodi 
a Usajili wa 
Wahandisi
(ERB)

Na Segolena Francis - WUU

Eng. Benard Kavishe
Msajili wa Bodi ya Wahandisi

nchi na kukuza uchumi, kuwawezesha 
wahandisi kuonesho ubunifu wa 
teknolojia mpya zinazotumiwa 
na wahandisi, kuwatambua na 
kuwapongeza wahandisi wanaofanya 
vizuri katika kazi zao na kuwapongeza 
wanafunzi toka vyuo vikuu waliofanya 
vizuri katika kozi za uhandisi.

Aidha Eng. Kavishe amesema takriban 
wahandisi 400 watakula kiapo cha 
utii na kutekeleza majukumu yao 
kwa kuzingatia taaluma na hivyo 
kuuwezesha umma kujenga imani 
kwa wahandisi na kuthamini kazi za 
kihandisi.

Maadhimisho ya siku ya wahandisi 

mwaka huu yanaongozwa na 
kauli mbiu isemayo “Ubunifu 
na Uendelezaji wa Ujuzi katika 
Kuimarisha Maendeleo Endelevu 
ya Uchumi wa Taifa: mtazamo wa 
kihandisi”.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa kamati ya maandalizi ya 
maadhimisho hayo Eng. Benedict 
Mukama, amesema wahandisi kutoka 
nchi za Kenya, Uganda na Zambia 
wameshawasili nchini kuungana na 
wahandisi wa Tanzania na wengine 
watashiriki kupitia mitandao ili 
kuwezesha maadhimisho hayo 
kufuatiliwa duniani kote.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Kasekenya Aagiza TANROADS 
Kutengeneza Maeneo Korofi

Naibu Waziri wa Ujenzi, 
Eng. Godfrey Kasekenya, 
amewaagiza Mameneja 
wa Wakala wa Barabara 

(TANROADS), nchini kutoa 
kipaumbele katika kutengeneza 
maeneo korofi ya barabara na 
madaraja ili yaweze kupitika kipindi 
chote cha mwaka.

Ameyasema hayo jijini Dodoma 
katika kikao kazi cha kujadili 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
inayotekelezwa na Wakala huo 
ambapo amewakumbusha wajibu 
wao katika utekelezaji wa majukumu 
yao ili kutoa mchango mkubwa kwa 
Taifa.

Na Deniza Cyprian - WUU

Baadhi ya Mameneja wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), wakimsikiliza 
Naibu Waziri wa Ujenzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya (hayupo pichani), wakati wa 
ufunguzi wa kikao kazi cha kujadili utekelezaji wa miradi ya maendeleo, jijini Dodoma.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Aidha, Eng. Kasekenye ameagiza 
uongozi wa TANROADS kutoa 
elimu kwa wasafirishaji na wadau 
wote wanaotumia miundombinu 
ya barabara nchini kutomwaga 
mafuta, michanga, mawe na 
kokoto ambavyo vinapelekea 
kuharibu miundombinu hiyo.

Amewataka Mameneja hao 
kuendelea kuwa wabunifu, 
waadilifu na kusimamia kazi zao 
kwa ubora na kwa wakati ili kuleta 
matokeo chanya yatakayopelekea 
Sekta ya Ujenzi kupiga hatua 
kubwa.

“Endeleeni kutumia utaalamu 
wenu katika ujenzi na usimamizi 
wa miradi ili kuwa na miundombinu 
bora itayokidhi mahitaji ya vizazi 
vya sasa na vijavyo”, amefafanua 
Eng. Kasekenya.

Awali akimkaribisha mgeni 
rasmi Eng. Kasekenya, Katibu 
Mkuu anayesimamia Sekta ya 
Ujenzi, Balozi Mha. Aisha Amour 
ameeleza kuwa lengo la kikao 
hicho ni kujadili na kushauri 
namna bora ya kutatua kero za 
watumiaji wa miundombinu ya 
barabara ikiwemo kupeana mbinu 
mbalimbali za kutatua kero hizo. 

Amezitaja baadhi ya kero hizo 
kuwa na uwepo wa matuta yasiyo 
na viwango, mashimo kwenye 
barabara na uwekaji wa alama 
usio sahihi katika mahali husika. 

“Kikao hichi kinalenga zaidi 
katika kazi za matengenezo ya 
barabara, miradi ya maendeleo 
inayoendelea, usalama barabarani 
na matukio ya ajali hivyo tumieni 
fursa hii kuleta mwazo chanya 
yatakayoikuza Sekta”, amefafanua 
Balozi Aisha.

Kwa upande wake, Meneja wa 
TANROADS, mkoa wa Dar es Salaam, 
Eng. Haroun Senkuku, ameeleza kuwa 
ofisi yake inatarajia kuongeza barabara 
za juu (flyover) nyingine tatu (3) ili 
kupunguza msongamano wa magari 
yanayoingia na kutoka katika jiji hilo.

Naye, Meneja wa TANROADS, mkoa 
wa Kilimanjaro, Eng. Motta Kyando, 
ameeleza kuwa kazi za matengenezo ya 
barabara katika mkoa huo kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 zimekamilika 
kwa asilimia 95 na kwa sasa hali ya 
barabara katika mkoa huo ni nzuri 
kwani inapitika majira yote ya mwaka.

Meneja wa TANROADS, mkoa Katavi, 
Eng. Martin Mwakabende, ameeleza 
kuwa mkoa huo unahudumia mtandao 
wa barabara wenye jumla ya kilometa 
1,195 ambapo kwa mwaka wa fedha 
2022/23 wamepanga kutekeleza miradi 
39 kati ya hiyo miradi 31 tayari imepata 
wakandarasi.

“Miundimbinu 
ya barabara ni 
kichocheo katika 
ukuzaji wa Sekta 
nyingine hivyo 
hakikisheni 
mnajenga na 
kukarabati 
maeneo yote 
korofi ili 
kurahisisha 
shughuli za 
usafiri na 
usafirishaji”, 
amesisitiza Eng. 
Kasekenya. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, (Sekta ya Ujenzi), 
Balozi Mhandisi Aisha Amour, akitoa taarifa fupi katika kikao kazi 
cha kujadili utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Sekta hiyo 
kwa Mameneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), nchini 
jijini Dodoma.

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya (wa tano kushoto) akiwa katika picha ya pamoja na baadhi ya 
Mameneja wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mara baada ya kufungua kikao kazi cha kujadili utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ya Sekta ya Ujenzi, jijini Dodoma

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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ATCL na TCAA Zapongezwa

Serikali imetakiwa kuiwezesha 
Kampuni ya Ndege ya 
Tanzania (ATCL), kwa 
kuiwekea mazingira rafiki ya 

kujiendesha kwa kuweka watendaji 
wenye mtazamo wa kibiashara.

Hayo yamesemwa na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, Mhe. Seleman Kakoso 
mara baada ya kupokea taarifa ya 
utendaji ya kampuni hiyo na taarifa 
ya Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
(TCAA), ambapo pamoja na mambo 
mengine amezipongeza taasisi hizo 
kwa kazi nzuri wanazozifanya katika 
utoaji wa huduma bora kwa wadau na 
udhibiti wa usafiri wa anga nchini.

Na Mwandishi Wetu - WUU “Serikali wekezeni zaidi katika 
Kampuni ya ATCL ili iweze kufanya 
vizuri zaidi kibiashara na isaidieni 
kumaliza madeni yaliyokuwepo 
kipindi cha nyuma”, amesisitiza 
Mwenyekiti wa Kamati Mhe. Kakoso.
Aidha, Kamati hiyo ya Miundombinu 
imezungumzia umuhimu wa Serikali 
kuendelea kusimamia Mamlaka ya 
Viwanja vya Ndege (TAA), katika 
uboreshaji wa viwanja vya ndege 
vinavyoendelea kujengwa ikiwemo 
vya Iringa na Musoma na kusisitiza 
kasi katika ujenzi wake.

“Simamieni kwa karibu ujenzi wa 
viwanja vya ndege hapa nchini ili 
kuiwezesha ATCL kufanya vizuri 
kwa kuwa ufanisi wa kampuni hiyo 
unahitaji ubora wa viwanja vya ndege 
nchini”, amefafanua Mhe. Kakoso.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, Mhe. Atupele Mwakibete, 
ameieleza Kamati hiyo kuwa ujenzi 
na uboreshaji wa baadhi ya viwanja 
vya ndege hapa nchini vipo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji wake 
na Serikali tayari imepata fedha za 
uboreshaji wa viwanja vya Ndege vya 
Tanga na Lindi.

Awali akitoa taarifa ya Utendaji wa 
Kampuni ya ATCL, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa ATCL Eng. Ladislaus 
Matindi ameieleza Kamati hiyo 
kuwa Kampuni imefanikiwa 
kufanya ushirikiano wa kibiashara 
na makampuni saba (7), ya ndege 
ambayo ni Qatar Airways, Air India, 
Emirates, KLM, Omani Air, Rwanda 
Air na Ethiopian Airlines ambapo 
mashirikiano hayo yamelenga 

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete, akizungumza jambo na Naibu Katibu Mkuu wa Uchukuzi, Dkt Ally Possi, wakati 
wa kikao cha kuwasilisha taarifa kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu kuhusu utendaji kazi wa  Mamlaka ya Usafiri 
wa Anga wa Tanzania (TCAA), na Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL), jijini Dodoma.

kuhakikisha muungano wa safari kwa 
abiria wa ATCL na mashirika hayo 
katika maeneo ambayo ATCL itakuwa 
haifanyi safari zake.

Ameongeza kuwa Kampuni hiyo 
imeongeza vituo na kufanya mtandao 
wa safari wa ATCL kufikia vituo 26 
ambapo vituo 15 vya ndani na tisa (9) 
ni vya nje.

Amevitaja vituo hivyo kuwa ni 
Arusha, Bukoba, Dar es Salaam, 
Dodoma, Geita, Iringa, Kilimanjaro, 
Kigoma, Mbeya, Mpanda, Mwanza, 
Mtwara, Songea, Tabora na Zanzibar 
wakati vya nje ni Bujumbura, 
Entebbe, Hahaya, Harare, Lusaka, 
Ndola, Nairobi, Johannesburg na 
Lubumbashi na vituo viwili (2) ni 
vya nje ya Afrika nchi ambavyo ni 
Mumbai - India na Guangzhuo - 
China.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, 
Bw. Hamza Johari, ameileza Kamati 
hiyo kuwa Mamlaka imefanikiwa 
kusaini upya mkataba ya usafiri wa 
anga kati yake na nchi nyingine ili 
kufungua soko la usafiri wa anga kwa 
lengo la kuboresha huduma za usafiri 
wa anga, kuvutia mashirika mengine 
kutoa huduma nchini na kuimarisha 
ushindani katika utoaji wa huduma za 
usafiri wa anga nchini.

Hamza ameongeza kuwa Mamlaka 
imefanikiwa kutoa leseni mpya 1,223 
na kuhuisha leseni 270 katika fani 
mbalimbali katika Sekta ya usafiri wa 
anga. 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, imepokea, kujadili 
na kushauri taarifa ya utendaji 
wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
(TCAA), na Kampuni ya Ndege 
Tanzania (ATCL).

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu, Mhe. Selemani 
Kakoso 

Toleo la Mwezi Septemba, 2022



14

Katibu Mkuu Uchukuzi Awataka ATCL 
Kushughulikia Changamoto

Katibu Mkuu wa Uchukuzi 
Gabriel Migire amemtaka 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Kampuni ya Ndege 

Tanzania (ATCL) kuhakikisha 
anafanya tafiti za mara kwa mara 
ili kupata suluhu ya changamoto 
mbalimbali zinazolikabili shirika hilo.

Akizugumza mjini Morogoro wakati 
wa kufunga Baraza la Wafanyakazi wa 
ATCL, Katibu Mkuu huyo amesema 
changamoto hizo zinazohusisha 
uchelewaji wa ratiba za kuruka na 
kutua ndege, huduma kwa wateja 
na  uadilifu zinahitaji ufumbuzi wa 
haraka kwani zimekuwa zikififisha 
ubora wa utendaji wa shirika hilo.

“Serikali ilifanya maamuzi ya 
kulifufua shirika hili kutoka kutokuwa 
na ndege mpaka kuendesha ndege 
zaidi ya 10 hivi sasa, lakini kila wakati 
tumekuwa tukisikia changamoto 
nyingi kutoka kwa wateja wa ndani 
na nje ya nchi hivyo katika Baraza 
hili mpange mikakati ya kuhakikisha 
changamoto hizi zinapata ufumbuzi 
mapema”, amesisitiza Katibu Mkuu 
Migire.

Katibu Mkuu Migire amesema 
Serikali ya Awamu ya Sita chini 
ya Uongozi wa Rais Samia Suluhu 
Hassan itaendelea mikakati yake ya 
kulifufua shirika hilo kwa kuhakikisha 
ndege tano zilizobaki zinakuja ili 
kulifanya shirika hilo kuchangia 
katika sekta mbalimbali ikiwemo 

Na Christopher Philemon - WUU Kilimo na Utalii.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Baraza hilo ambaye pia ni Mkurugenzi 
Mkuu wa ATCL Mhandisi Ladislaus 
Matindi, amesema kwa sasa Shirika 
limeendelea kukua kwani mpaka sasa 
kwa mtandao wa ndani shirika linatoa 
huduma kwa zaidi ya viwanja 12, 
kanda vituo zaidi ya 6 na nje vituo 
viwili.

Mhandisi Matindi ameongeza kuwa 
kwa sasa shirika limekuja na mpango 
wa miaka mitano ulioanza Julai 2022 
hadi June 2026 ambapo msisitizo 
umewekwa kwenye mpango wa 
mwaka mmoja wa 2022/23 ambao 
unajielekeza kuongeza vituo vya 
ndani kufikia zaidi  ya 19 kutoka vituo 

Toleo la Mwezi Septemba, 2022
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14 vya sasa.

Naye Katibu wa Baraza la 
Wafanyakazi wa ATCL Bw. Margret 
Leslie, amesema kwa upande wa 
wafanyakazi wanaendelea kuchapa 
kazi kwa weledi na ubunifu ili 
kuhakikisha Shirika linakidhi vigezo 
vya utoaji huduma vilivyowekwa na 
Shirika la Usafiri wa Anga Duniani 
(ICAO).

Baraza la wafanyakazi la ATCL 
limekutana kwa siku mbili  mjini 
Morogoro ambapo pamoja na 
mambo mengine  limeweka mipango 
mbalimbali ya kuimarisha utoaji wa 
huduma nchini na nje ya nchi.
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Kamati ya Miundombinu Yashauri TBA 
Ujenzi wa Nyumba za Kisasa

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu 
imeutaka Wakala wa 
Majengo Tanzania (TBA) 

kuhakikisha inajenga nyumba za 
kisasa ambazo zinaendana na uhalisia 
ili kukidhi mahitaji ya washitiri wake.

Hayo yamesemwa jijini Dodoma 
na Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Mheshimiwa Suleiman Kakoso, 
mara baada ya Kamati hiyo kupokea 
taarifa ya utendaji kazi wa Wakala 
huo pamoja na Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA).

Mheshimiwa Kakoso, amesema 
kuwa sambamba na hilo Wakala huo 
umetakiwa kuhakikisha unaongeza 
ubunifu katika utekelezaji wa miradi 
yake ili kuweza kukidhi soko la 
ushindani nchini na nje ya nchi.

“Kamati imeridhishwa na utekelezaji 
wa miradi yenu, ila hakikisheni 
mnaweka mikakati inayotekelezeka 
kwani uwekezaji kwenye ujenzi 
wa nyumba unakuwa na kubadilika 
kila siku hivyo mnatakiwa mwende 
sambamba na mabadiliko hayo ili 
kuweza kupata wateja ndani na nje ya 
nchi”, amesema Kakoso.

Aidha, Kakoso ameutaka Wakala 
huo pia kuhakikisha wanaendeleza 
na kubuni miradi mbalimbali katika 
maeneo ambayo wanamiliki ili kulinda 
maeneo yao pamoja na kusambaza 
huduma maeneo mbalimbali nchini.

Kuhusu utendaji wa kazi wa 
TEMESA, Kamati imeishauri Wizara 

kuusimamia kwa karibu Wakala huo 
ili kuweza kuleta tija na kupunguza 
na changamoto ambazo zinaukabili.

Kwa upande wake, Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Profesa Makame 
Mbarawa, amesisitiza TBA kuendelea 
kuwa wabunifu kwa kuhakikisha 
unaendelea kujenga na kukarabati 
nyumba na majengo ya Serikali ili 
kuongeza ubora wa makazi kwa 
viongozi na watumishi wa umma.

Waziri Mbarawa ametaja miradi 
ya kitaifa mikubwa ambayo 
imetekelezwa na TBA kuwa ni ujenzi 

wa nyumba za makazi za Magomeni 
Kota, jengo la Mama na Mtoto katika 
Hospitali ya SekouToure Mwanza, 
jengo la Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Ujenzi wa makazi ya 
Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne na 
Usimamizi wa mradi wa ujenzi wa 
Ikulu Chamwino Dodoma.

Kuhusu Wakala wa Ufundi na 
Umeme (TEMESA) Waziri Mbarawa 
ameushauri Wakala huo kuendelea 
kushirikisha Sekta Binafsi katika 
uendelezaji wa karakana zao kama 
walivyofanya kwenye vivuko kwa 
kuruhusu Kampuni ya Azam Marine 

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, Mhe. Selemani 
Kakoso, akisisitiza jambo wakati kamati hiyo ilipopokea taarifa ya utendaji  kazi wa 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) na Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), 
jijini Dodoma.

Na Siti Said - WUU
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kutoa huduma za usafirishaji kati 
ya Magogoni na Kigamboni jijini 
Dar es salaam na hivyo kupunguza 
malalamiko ya wateja. 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, imepokea, kujadili na 
kushauri taarifa ya Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi kuhusu masuala mbalimbali 
ya kiutendaji ya Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA na Wakala wa Ufundi 
na Umeme (TEMESA).

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, 
akiwasilisha taarifa kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu wakati kamati hiyo ilipopokea taarifa 
ya utendaji kazi wa Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) na Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA), 
jijini Dodoma.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, 
akifafanua jambo mbele ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Miundombinu.

Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 
wakifuatilia taarifa ya utendaji kazi iliyowasilishwa kwao na Wakala 
wa Majengo Tanzania (TBA) na Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA), katika ukumbi wa Utawala wa Bunge, jijini Dodoma.
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Serikali imeitaka Kampuni ya  
Huduma za Meli (MSCL) 
kuhakikisha inazitumia kwa 
tija meli tatu ilizokabidhiwa 

ili ziweze kurahisisha shughuli za 
usafiri na usafirishaji wa abiria na 
mizigo kwa wakazi wanaozunguka 
Ziwa Nyasa na Nchi Jirani.

Meli hizo ambazo zimegharimu zaidi 
ya shilingi bilioni 10 ni MV Mbeya II 
yenye uwezo wa kubeba abiria zaidi 
ya 200 na mzigo wa tani 200, Mv. 
Ruvuma yenye uwezo wa kubeba 
mzigo wa tani 1000 na MV.Njombe 
yenye uwezo wa kubeba mzigo wa 
tani 1000.

Akizungumza Wilayani Kyela, 
Mkoani Mbeya wakati wa 
makabidhiano hayo Mwakilishi wa 
Katibu Mkuu (Uchukuzi) ambaye pia 

MSCL Yatakiwa Kutumia Meli kwa Tija

Na Biseko Ibrahim - WUU

ni Mkurugenzi wa Idara ya Usalama 
na Mazingira -Uchukuzi Bi. Stella 
Katondo amesema kukabidhiwa 
kwa meli hizo katika kampuni hiyo 
inamaanisha kuwa  Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA) ambaye ndio mmiliki kubaki 
na kazi ya usimamizi wa bandari tu.

“Jukumu la TPA ni kusimamia 
bandari nchini si kuendesha meli 
ndio maana baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa meli hizi, Serikali 
ikaamua kuwakabidhi MSCL ambao 
ndio wenye dhamana ya kuendesha 
meli hizi, ni matumani yangu kuwa 
meli hizi zitatumika ipasavyo na 
tutaona thamani ya uwezekezaji huu”, 
amesisitiza Mkurugenzi Katondo.

Mkurugenzi Katondo amezitaka 
TPA na MSCL kuchukua jitihada 
za haraka za kutafuta na kushawishi 
wafanyabiashara wa makaa ya mawe 
na simenti ili kutumia meli hizo ili 
kusafirisha mzigo mkubwa zaidi, kwa 
gharama zinazohimilika na hatimaye 

kuwafikia walaji kwa wakati.

Kwa upande wake Mbunge wa 
Jimbo la Kyela Mhe. Ally Mlaghila 
amesema kukabidhiwa kwa meli 
hizo kwa MSCL kutaongeza tija kwa 
uendeshaji kwani kampuni hiyo ina 
uzoefu mkubwa wa uendeshaji wa 
meli katika Ziwa Nyasa.

Naye  Mkurugenzi Mkuu wa 
Usimamizi wa  Bandari Tanzania 
(TPA)  Plasduce Mbossa  amesema 
tayari TPA imeshaanza mazungumzo 
na wafanyabiashara wa ndani na 
nchi zinazotumia ziwa Nyasa ili 
kuhakikisha mzigo unapatikana na 
zinatumika.

Mwakilishi wa Mkurugenzi Mkuu 
MSCL Kapteni Samson Ng’wita, 
ameishukuru Serikali kwa kufanya 
maamuzi hayo na kusema kwamba 
MSCL iko tayari kuanza kuendesha 
meli hizo na kuahidi huduma 
bora na za viwango kwa abiria na 
wafanyabiashara.
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Makabidhiano  hayo ya meli hizo tatu 
yamefanyika katika bandari ya Kiwira 
na kushuhudiwa na Uongozi wa Mkoa 
wa Mbeya, Wilaya ya Kyela, Mbunge 
wa Kyela, Mwakilishi kutoka Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Wizara ya Fedha na Mipango-Hazina, 
Katibu wa Chama Cha Mpainduzi 
-Kyela.

Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 
(TPA) Plasduce 
Mbossa (kulia), 
akikabidhiana 
na Mwakilishi wa 
Mkurugenzi Mkuu 
MSCL Kapteni 
Samson Ng’wita, 
mkataba wa 
makabidhiano ya 
MV.  Ruvuma, MV 
Mbeya II na MV 
Njombe, katika 
Bandari ya Kiwira, 
Wilayani Kyela, 
Mkoani Mbeya.

Muonekano wa meli ya mizigo ya MV Njombe. Meli hiyo 
ina uwezo wa kubeba mzigo wa tani 1000 kwa wakati 
mmoja na inafanya safari zake katika Bandari za Ziwa 
Nyasa na Nchi Jirani zinazonguka ziwa hilo.
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Katibu Mkuu Ujenzi Afunga Kikao Kazi na Mameneja wa TANROADS Jijini 
Dodoma

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), 
Mhandisi Aisha Amour, akisaini na kumkabidhi mkataba wa 
utendaji na Mtendaji Mkuu wa Barabara Nchini (TANROADS), 
Mhandisi Rogatus Mativila, mara baada ya kufunga kikao kazi 
cha kujadili utekelezaji wa miradi ya maendeleo, Jijini Dodoma.

Mtendaji Mkuu wa Barabara Nchini (TANROADS), Mhandisi 
Rogatus Mativila (kushoto), akimkabidhi mkataba wa utendaji 
kazi Meneja wa Wakala wa Barabara Mkoa wa Arusha, 
Mhandisi Reginad Massawe, mara baada ya kufunga kikao kazi 
cha kujadili utekelezaji wa miradi ya maendeleo, Jijini Dodoma.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya 
Ujenzi), Balozi Mhandisi Aisha Amour, akizungumza wakati 
akifunga kikao kazi cha kujadili utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo kati ya sekta hiyo na Mameneja wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), nchini jijini Dodoma.
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Katibu Mkuu-Uchukuzi, Gabriel Migire 
(kushoto waliokaa) akisaini Mkataba 
wa Utendaji na Mkuu wa Chuo cha 
Taifa Cha Usafirishaji (NIT), Prof. 
Zacharia Mganilwa, katika Ofisi za 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, jijini 
Dodoma.

Katibu Mkuu-Uchukuzi, Gabriel Migire 
(kushoto waliokaa) akisaini Mkataba 
wa Utendaji na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania 
(TMA) Dkt Agness Kijazi katika Ofisi 
za Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, jijini 
Dodoma.

Katibu Mkuu-Uchukuzi, Gabriel 
Migire (kushoto waliokaa) akisaini 
Mkataba wa Utendaji na Mkurugenzi 
Mkuu wa Shirika la Uwakala wa Meli 
Tanzania (TASAC), Kaimu Mkeyenge 
katika Ofisi za Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, jijini Dodoma.

Katibu Mkuu Uchukuzi Asaini Mikataba ya Utendaji na Wakuu wa TMA, TASAC 
na NIT
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Prof. Mbarawa: TANROADS Fanyeni 
Tafiti Kupunguza Ajali za Barabarani

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Profesa 
Makame Mbarawa, 
ameitaka Wakala 

wa Barabara (TANROADS), nchini 
kuhakikisha wanafanya utafiti katika 
eneo la Shamwengo karibu na kituo 
cha mafuta Inyala, mkoani Mbeya 
ili kupunguza ajali zinazotokea mara 
kwa mara eneo hilo.

Waziri Mbarawa amaeyasema hayo 
jijini Dodoma, wakati Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombionu 
baada ya kupokea taarifa ya 
utekelezaji kutoka kwa Wakala huo 
na Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi 
(ICoT) zilizowasilishwa leo, Bungeni 
jijini humo.

“Ni kweli hapa changamoto 
zimekuwa kubwa katika eneo hilo 

na Serikali haifumbii macho ajali 
zinazoendelea kutokkea kwenye eneo 
hilo, sasa TANROADS fanyeni tafiti 
ili kupata majibu ya haraka ili kutatua 
changamoto hii”, amesema Prof. 
Mbarawa.

Amesisitiza Wakala huo kuhakikisha 
wanaweka alama za barabara kwenye 
miundombinu hiyo ili kupunguza 
gharama za matengenezo ya mara 
kwa mara pindi inapoharibika.

Aidha, Profesa Mbarawa amesema 
kuwa Serikali kupitia Wakala huo 
bado inaendelea na ukarabati na 
matengenezo ya barabara katika 
maeneo mbalimbali nchini hususan 
yenye miinuko  na kona kali lengo ni 
kusaidia kupunguza ajali zinazoweza 
kujitokeza katika maeneo hayo.

Kuhusu utekelezaji wa miundombinu 

hiyo nchini jumla ya miradi 17, ilipata 
kibali cha ujenzi kwa kiwango cha 
lami katika mwaka wa fedha 2020/21 
ambapo hadi kufikia 22 Agosti, 2022 
miradi 13 yenye mikataba ya thamani 
ya takribani Shilingi Bilioni 641 
ilikuwa imesainiwa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu, Mheshimiwa 
Suleiman Kakoso ameitaka Wizara 
kuhakikisha wanatoa kipaumbele 
cha ujenzi wa barabara katika 
maeneo ya kimkakati ili kuhakikisha 
miundombinu inasambaa nchini kote 
na wananchi wote kupata maendeleo 
kwa usawa.

“Hakikisheni mnazingatia Sera ya 
Ujenzi wa miundombinu kuweka 
kipaumbele katika kuunganisha  
mikoa kwa mikoa, wilaya kwa 

Na Deniza Cyprian - WUU
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wilaya, nchi kwa nchi na maeneo 
yenye uzalishaji”, amefafanua Mhe. 
Kakoso.

Ameitaka Wizara hiyo kuhakikisha 
inasimamia Sheria ya Barabara katika 
kulinda miundombinu hiyo ambayo 
kwa namna moja ama nyingine 
inaathiriwa na shughuli za kibinadamu 
na hivyo kupelekea kuharibika 
mapema kwa miundombinu hiyo.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Miundombinu, imepokea, kujadili 
na kushauri taarifa ya Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi kuhusu masuala 
mbalimbali ya Wakala wa Barabara 
(TANROADS) na Taasisi ya 
Teknolojia ya Ujenzi (ICoT).

Naibu Waziri wa Ujenzi, Eng. Godfrey Kasekenya, akifafanua jambo kwa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu wakati wa kamati hiyo ilipopokea taarifa ya 
utendaji wa Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi (ICoT), pamoja na utekelezaji wa miradi 
ya barabara na madaraja nchini, jijini Dodoma.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu, Mhe. Selemani Kakoso (kulia), akizungumza na Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, wakati kamati hiyo ilipopokea taarifa ya utendaji wa Taasisi ya Teknolojia ya 
Ujenzi (ICoT), pamoja na utekelezaji wa miradi ya barabara na madaraja nchini, jijini Dodoma

Toleo la Mwezi Septemba, 2022



24

Naibu Waziri Atupele Atembelea Bandari na Kiwanja cha Ndege Kilwa

Muonekano wa Barabara ya kuruka na kutua ndege yenye urefu wa Kilomita 1850 katika Kiwanja cha Ndege cha Kilwa.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (wa kwanza kulia) akimsikiliza Ofisa Ulinzi wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari 
Tanzania (TPA) Theophil Kaiza kuhusu shughuli za utendaji wa bandari ya Kilwa Masoko wakati Naibu Waziri alipotembelea 
bandari hiyo Wilayani Kilwa Mkoani Lindi.
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Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akimsikiliza Ofisa Uendeshaji wa Kiwanja cha Ndege cha Kilwa Masoko Shaban 
Said kuhusu utendaji wa kiwanja hicho wakati Naibu Waziri alipotembelea bandari hiyo Wilayani Kilwa Mkoani Lindi.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akitoa maelekezo kwa  Ofisa Uendeshaji wa Kiwanja cha Ndege cha Kilwa Masoko 
Shaban Said (mwenye shati la mistari) kuhusu utendaji wa kiwanja hicho wakati Naibu Waziri alipotembelea bandari hiyo Wilayani 
Kilwa Mkoani Lindi. Kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kilwa Zainab Kawawa.
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Naibu Waziri wa Ujenzi 
Mhandisi, Godfrey 
Kasekenya amezungumzia 
umuhimu wa wahandisi 

nchini kubuni teknolojia rahisi 
zinazoweza kutatua changamoto za 
maisha ya Wananchi vijijini na hivyo 
kuongeza kasi ya maendeleo nchini.

Akifunga mkutano wa 19 wa 
Wahandisi jijini Dodoma Mhandisi, 

Mhandisi Kasekenya Ahimiza Teknolojia 
Mpya Kupenya Vijijini 

Na Shukuru Senkondo - WUU
Kasekenya amesema maendeleo ya 
kimkakati nchini yatafikiwa endapo 
ubunifu na teknolojia zitawanufaisha 
wananchi wengi hususan waishio 
vijijini.

“Hakikisheni teknolojia hizi nzuri 
mnazoonesha mwaka hadi mwaka 
zinaweza kutumiwa kikamilifu 
na wananchi waishio vijijini na 
wenye kipato cha chini ili kukuza 
uchumi wa mtu mmoja mmoja na 
kuleta maendeleo kwa taifa zima” 
amesisitiza Mhandisi Kasekenya.

Naibu Waziri huyo ameitaka Bodi 
ya Usajili wa Wahandisi (ERB), 
kuwasilisha mapendekezo yote 
yaliyotolewa katika mkutano huo 
wa siku mbili Wizarani ili yaweze 
kupatiwa ufumbuzi wa haraka ili 
kuleta tija kwa kada ya wahandisi 
nchini.

Amezungumzia umuhimu wa 
Wahandisi kuungana ili kunufaika 
kwa mitaji, uzoefu na hivyo kuwa na 
nguvu ya pamoja itakayowawezesha 
kukua na kukuza teknolojia ndani na 
nje ya nchi.
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Kwa upande wake Katibu Mkuu 
wa Sekta ya Ujenzi Eng, Balozi 
Aisha Amour amewataka washiriki 
wa mkutano huo kutumia maarifa 
waliyoyapata katika utekelezaji wa 
majukumu na kutoa elimu waliyoipata 
kwa wahandisi wengine ili kujenga 
uelewa wa pamoja katika jamii ya 
wahandisi nchini.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Mhandisi Godfrey 
Kasekenya, 
akikabidhi zawadi 
mbalimbali kwa 
washiriki mara 
baada ya kufunga 
maadhimisho 
ya 19 ya siku ya 
wahandisi nchini 
yaliyofanyika jijini 
Dodoma.

Msajili wa Bodi ya Wahandisi (ERB) 
Eng. Bernard Kavishe amesema 
zaidi ya makampuni 70 yameshiriki 
kuonesha bidhaa za kiteknolojia 
katika maonesho hayo na wahitimu 
36 waliofanya vizuri katika vyuo 
mbalimbali vya kihandisi nchini 
wametunukiwa zawadi mbalimbali 
ikiwa ni chachu ya kuwahamasisha 
wanafunzi nchini kupenda fani ya 

uhandisi.

Mkutano huo wa siku mbili 
uliomalizika leo umeongozwa 
na kauli mbiu isemayo “ubunifu 
na Uendelezaji wa Ujuzi katika 
kuimarisha Maendeleo Endelevu 
ya Uchumi wa Taifa: mtazamo wa 
kihandisi”

Naibu Waziri 
wa Ujenzi na 
Uchukuzi, 
Mhandisi Godfrey 
Kasekenya , 
akikagua moja 
kati ya  banda 
la maonesho ya 
teknolojia mara 
baada ya kufunga 
maadhimisho 
ya 19 ya siku ya 
wahandisi nchini 
yaliyofanyika jijini 
Dodoma.
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Wajumbe wa Kamati ya Mapendekezo ya Ujenzi wa Mabwawa katika  maeneo yanayopata changamoto ya mafuriko na kuathiri 
miundombinu ya reli kipande cha Dabalo, Chalinze Buigili na Hombolo wakikagua eneo linalopendekezwa kujengwa Mabwawa 
hayo, Mkoani Dodoma. Picha na WUU.
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