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WAZIRI wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Profesa 
Makame Mbarawa, 
amesema vipaumbele 

vya Bajeti ya Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kwa mwaka wa fedha 
2022/23 vinakusudia kuhuisha 
uchumi wa nchi na kuwakomboa 
Watanzania wa ngazi zote.

Akizungumza jijini Dar es Salaam leo, 
Prof. Mbarawa amevitaja vipaumbele 
hivyo kuwa ni kukamilisha ujenzi wa 
barabara za lami zinazounganisha 
mikoa yote nchini ili kurahisisha 
huduma za usafiri na uchukuzi katika 
sekta mtambuka.

Amevitaja vipaumbele vingine kuwa 
ni ujenzi wa Daraja la Kigongo-
Busisi lenye urefu wa km 3.2 Jijini 
Mwanza, kukamilisha Daraja la Wami 
linalounganisha Mkoa wa Pwani na 
Tanga, na Ujenzi wa Barabara za 
kupunguza msongamano na magari 
yaendayo haraka katika Jiji la Dar es 
Salaam na  Barabara za mzunguko 
jijini Dodoma.

Prof. 
Mbarawa 
Abainisha 
Vipaumbele 
Ujenzi wa 
Miundombinu

Na Segolena Francis - WUU

Prof. Makame Mbarawa
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi

Ameeleza kuwa Serikali pia itaendelea 
na  upanuzi wa Bandari za Dar es 
Salaam na Tanga, Ujenzi wa Meli 
katika Ziwa Victoria na Tanganyika, 
upanuzi wa viwanja vya ndege nchini 
na ujenzi wa nyumba za viongozi na 
watumishi wa umma katika maeneo 
mbalimbali nchini.

“Tumejipanga kuhakikisha miradi 
hii tunayoitekeleza inazingatia 
thamani ya fedha na kuzalisha ajira 
kwa Watanzania wenzetu kadri 
inavyowezekana,” amesisitiza Prof. 
Mbarawa kwa wanahabari.

Aidha, Wizara imejipanga kuhakikisha 
inawezesha wakandarasi wazawa na 
wahandisi wanawake kupata kazi na 
utaalam ili kuwawezesha kushiriki na 
kuendeleza kikamilifu katika ujenzi 
wa uchumi wa nchi.

Kuhusu maendeleo ya ujenzi wa reli 
ya kisasa (SGR) sehemu ya kwanza 
inayoanzia Dar es Salaam hadi 
Morogoro (Km 300) Prof. Mbarawa 

amesema kuwa majaribio ya reli 
hiyo yanatarajiwa kuanza Mwezi 
Septemba, 2022.

Akifafanua zaidi kuhusu upanuzi wa 
Bandari Dar es Salaam amesisitiza 
kuwa ujenzi wa gati namba 8-11 
unaenda sambamba na upanuzi wa 
gati namba 1-2 katika Bandari ya 
Tanga ili kuziwezesha bandari hizo 
kufanya kazi kwa ufanisi.

Kuhusu utunzaji wa miundimbinu 
ya barabara na madaraja, Waziri 
Mbarawa amesema Wizara itaendelea 
kujenga mizani ya kisasa ili kudhibiti 
magari yanayozidisha uzito ili 
kuilinda miundominu hiyo.

Zaidi ya Km 1500 za barabara za lami 
pamoja na madaraja makubwa manne 
yanaendelea kujengwa katika Bajeti 
ya Sekta ya Ujenzi, wakati katika 
Sekta ya Uchukuzi ujenzi wa njia 
ya reli kipande cha Tabora – Isaka 
Km.165 na Tabora – Kigoma Km. 411 
zinatarajiwa kuanza ujenzi wake.
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Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (kulia) akitoa maelekezo kwa Naibu Mkurugenzi Mkuu Mamlaka ya Reli ya Tanzania 
na Zambia (TAZARA), Mhandisi Christopher Shiganza (wa pili kushoto) na Meneja wa Karakana ya TAZARA-Mbeya Mhandisi 
Ezekiel Mong’ateko (kushoto) wakati alipotembelea karakana hiyo Mkoani Mbeya.

Serikali 
Kuendelea 
Kuwekeza 
Tazara

Serikali imesema kwa mwaka 
wa fedha 2022/2023 imetenga 
zaidi ya bilioni 12 kwa 
Mamlaka ya Reli ya Tanzania 

na Zambia (TAZARA) ili kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa huduma 
ya usafirishaji wa abiria na mizigo 
ya ndani na nje ya nchi hususani 
inayopitia bandari ya Dar es Salaam.

Akizungumza jijini Mbeya mara 
baada ya kutembelea stesheni, 
karakana na mgodi wa uzalishaji 

kokoto wa Kongolo, Naibu Waziri 
Atupele Mwakibete amesema 
TAZARA imekuwa ikisafirisha 
mzigo wa Zambia, Malawi na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
hivyo ili kuongeza idadi ya mzigo 
Serikali imeendelea kutenga fedha 
kila mwaka ili kuhakikisha mzigo 
unawafikia walaji kwa wakati kupitia 
miundombinu bora.
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Nchi Jirani 
zinazotuzunguka 
zinatumia sana 
reli hii, na wateja 
hawa ni muhimu 
sana kuendelea 
kuwashawishi 
kutumia reli hii 
kupitia miundombinu 
mizuri na tusisahau 
biashara ni ushindani 
hivyo lazima 
tuliweke hili la 
maboresho kama 
kipaumbele

Atupele Mwakibete
Naibu Waziri wa Uchukuzi

“
Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (kushoto) akimsikiliza Meneja wa 
Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA), Fuad Abdalla kuhusu maboresho 
yanayofanyika stesheni za TAZARA, wakati Naibu Waziri alipotembelea Stesheni ya 
reli hiyo Mkoani Mbeya

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akimsikiliza Msimamizi wa Uchimbaji 
na Uchongaji wa miamba, Kyando Ndalupia kuhusu uchimbaji unavyofanyika katika 
mgodi wa kokoto wa Kongolo, wakati Naibu Waziri alipotembelea mgodi huo ambao 
unasimamiwa na Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA) Mkoani Mbeya.
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Naibu Waziri Mwakibete 
amesema pamoja na 
uwekezaji mkubwa 
unaofanywa amewataka 

TAZARA kuhakikisha wanafanya 
ukarabati wa mara kwa mara wa 
stesheni zao nchini ili kupunguza 
changamoto mbalimbali zilizopo 
kwa sasa ikiwemo upungufu wa viti 
vya kukalia kwa abiria wanaposubiri 
kuingia kwenye treni.

Aidha, Naibu Waziri Mwakibete 
amesema ili mgodi wa Kongolo 
kujiendesha kwa faida ni wakati 
muafaka kwa TAZARA kuwa na 
mpango Madhubuti wa biashara ili 
kutumia vifaa vinavyonunuliwa kwa 
tija.

Kwa upande Mbunge wa Kyela na 
Katibu wa Wabunge wa Mkoa wa 
Mbeya, Ally Jumbe ameipongeza 
TAZARA kwa kuendeleza juhudi za 
mara kwa mara za ukarabati kwenye 
njia na kuhakikisha kuwa treni 
zinakuwepo na kuondoka kwa wakati.

Naye Meneja wa TAZARA Mkoa 
wa Tanzania Fuad Abdalla amesema 
miongoni mwa mikakati ambayo 
imeendelea kuchukuliwa ili kuongeza 
ufanisi na kuongeza pato ni pamoja 
na Mamlaka kuingia makubalino 
maalum na makampuni binafsi 
ikiwemo kampuni ya Calabash ili 
kuhakikisha kuwa reli hiyo inatumika 
wakati wote.

Meneja Fuad ameongeza kuwa 
TAZARA pamoja na changamoto 
za uchache wa vichwa vya treni 
na behewa Mamlaka imeendelea 
kuhakikisha inatumia vizuri  
miundombinu iliyopo kwa kutoa 
huduma za viwango kwa kusafirisha 
abiria na mizigo kwa wakati.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (kulia) akimsikiliza Meneja wa 
Karakana ya TAZARA-Mbeya, Mhandisi Ezekiel Mong’ateko kuhusu maendeleo 
ya ukarabati wa vichwa vya treni wakati Naibu Waziri alipotembelea Karakana hiyo 
Mkoani Mbeya.

Naibu Waziri Wa Uchukuzi Atupele 
Mwakibete yuko Mkoani Mbeya kwa 
ziara ya siku tatu kukagua miradi na 
miudnombinu inayotekelezwa na 
kusimamiwa na Sekta hiyo.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akiangalia moja ya mitambo 
inayotumika kaboresha vipuri mbalimbali vya vichwa na mabehewa katika karakana 
ya Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia (TAZARA), Mkoani Mbeya.
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“Tumieni Uwepo Wa Barabara za Lami 
Kuwekeza” Eng. Kasekenya

Na Shukuru Senkondo - WUU

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. 
Godfrey Kasekenya amezungumzia 
umuhimu wa watanzania kutumia 
fursa zinazotokana na ujenzi wa 
miundombinu hususan barabara 
za lami kuwekeza katika nyanja za 
kilimo, mifugo, uvuvi, na utalii ili 
kukuza kipato cha mtu mmoja mmoja 
na kukuza uchumi wa nchi kwa 
ujumla.

Akikagua maendeleo ya ujenzi 
wa barabara katika mikoa ya 
Shinyanga, Simiyu na Mara Naibu 
Waziri Kasekenya amesema Serikali 
inatumia fedha nyingi katika ujenzi 
wa barabara za lami hivyo ni wajibu 
wa wananchi kunufaika kijamii na 
kiuchumi kutokana na uwekezaji 
unaofanywa na Serikali katika 
barabara hizo.

Amebainisha kuwa Serikali itaendelea 
kujenga barabara za lami kimkakati 
ili kuwapunguzia wananchi gharama 
za kusafiri umbali mrefu kwa kujenga 
njia mbadala na fupi akitolea mfano 
wa barabara ya Mwigumbi-Maswa-
Bariadi ambayo ujenzi wake katika 
sehemu zinazofanyiwa maboresho 
utakamilika Septemba mwaka huu.

Zitunzeni 
barabara 
hizi za lami 

kwa kuhakikisha 
mnazitumia 
kuchochea 
maendeleo na 
kukuza uchumi 
wenu

Eng. Godfrey Kasekenya
Naibu Waziri wa Ujenzi

“
Kuhusu barabara ya Nyamuswa-
Bulamba KM 56,4 ambayo ni sehemu 
ya barabara ya Nyamuswa-Bunda-
Kisorya-Nansio KM 121.9 mkoani 
Mara Naibu Waziri Kasekenya 
ameelezea kuridhishwa na kasi ya 
ujenzi wake na kumtaka mkandarasi 
anayejenga barabara hiyo China 
Civil Engineering Construction 
Cooperation (CCECC), kuongeza kasi 
ya ujenzi na kuhakikisha anajenga 
vivuko katika maeneo ya makazi na 
yenye huduma za jamii ili kulinda 
kingo za barabara hiyo.

Amebainisha kuwa nia ya Serikali ni 
kuunganisha barabara za mkoa wa 
Mara na Arusha ili kukuza utalii wa 
kisasa kufuatia ongezeko kubwa la 
watalii katika hifadhi za Serengeti na 
Ngorongoro.

Naye Mbunge wa Bunda Mhe. 
Boniface Getere ameipongeza 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi kwa 
namna inavyofuatilia miradi ya 
ujenzi wa barabara mkoani Mara na 
kumhakikishia Naibu Waziri elimu ya 
kuilinda na kuitumia miundombinu 
hiyo itatolewa ili kuiwezesha kudumu 
kwa muda mrefu.
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Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey 
Kasekenya akifafanua jambo kwa 
wakazi wa mji wa Mugumu wilayani 
Serengeti alipokagua barabara 
ya Mogabiri-Nyamongo-Tarime 
inayotarajiwa kuanza kujengwa kwa 
kiwango cha lami hivi karibuni

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey 
Kasekenya akisisitiza jambo kwa 
Mhandisi Paul Margwe wa Wakala 
wa Barabara Tanzania TANROADS 
mkoa wa Mara wakati wa ukaguzi wa 
maendeleo ya ujenzi wa barabara ya 
Nyamuswa-Bulamba KM 56.4.

Muonekano wa barabara ya 
Nyamuswa-Bulamba KM 56.4 mkoani 
Mara ambayo ujenzi wake kwa 
kiwango cha lami unaendelea.
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Barabara ya Saadani Hadi Tanga 
Kuchochea Usafirishaji

Imeelezwa kuwa kukamilika 
kwa ujenzi wa barabara ya 
Tungamaa – Mkwaja – Mkange 
(km 95.2), ikiwemo na kilometa 

3.7 za mchepuo wa barabara ya 
Kipumbwi inayojengwa kwa kiwango 
cha lami itafungua fursa za usafiri 
na usafirishaji katika mwambao wa 
Tanga na mikoa ya jirani.

Hayo yamesemwa mkoani Tanga na 
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa alipoutembelea 
na kuukagua mradi huo unaogharimu 
takribani shilingi Bilioni 94.53 ambao 
umeanza mwezi Aprili, 2022.

“Mradi huu ni mradi wa pamoja 
kati ya nchi yetu na nchi ya Kenya 
ambayo itamruhusu msafirishaji 
kutoka kuanzia Bagamoyo – Saadani 
– Tanga – Horohoro/Lungalunga 

nchini Kenya – Mombasa mpaka 
Lamu kupitia barabara hii ambapo 
na wenzetu wanaendelea na ujenzi 
wa barabara hii kwa sehemu yao”, 
amefafanua Prof. Mbarawa.

Ameongeza kuwa barabara hiyo 
itafungua fursa nyingi iwemo 
Sekta ya Utalii kwani itawezesha 
watalii kutoka nchi za jirani na kuja 
kutembelea hifadhi ya Saadani na 
visiwa vya Zanzibar kwaurahisi.

Aidha, amemtaka mkandarasi 
kujipanga vyema katika mpango 
kazi wake ili kukamilisha mradi huo 
ambao unasubiriwa kwa hamu kubwa 
na wananchi wa mikoa ya Pwani 
na Tanga kwaajili ya kuimarisha 
shughuli za kiuchumi.

Kuhusu fidia za wananchi waliopisha 
mradi huo, Waziri Mbarawa ameutaka 

Wakala wa Barabara (TANROADS), 
kuhakikisha wanatoa elimu kwa 
baadhi ya wananchi ambao wanakuwa 
na ukakasi wa kupisha maeneo ya 
miradi inayoendelea kutekelezwa 
hapa nchini na hivyo kupelekea miradi 
ya miundombinu kutokukamilika kwa 
wakati.

“Nichukue fursa hii kwa watanzania 
wenzangu waliopitiwa na mradi 
huu waruhusu ujenziu endelee na 
mkandarasi afanye kazi yake kama 
wana malalamiko waje Wizarani 
kwa utaratibu na watasikilizwa”, 
amesisitiza Prof. Mbarawa.

Kwa upande wake, Meneja wa 
TANROADS mkoa wa Tanga, Eng. 
Eliazary Rweikiza ameeleza kuwa 
hadi sasa ujenzi umefikia asilimia 
6.23 ambapo kazi zilizofanyika 
ni pamoja na ujenzi wa kambi 

Na Deniza Cyprian - WUU
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ya mkandarasi umekamilika 
kwa asilimia 100 na kambi ya 
MhandisiMshauriimefikiaasilimia 75.

Eng. Rweikiza ameongeza kuwa kazi 
nyingine zinazoendelea ni pamoja 
na kusafisha barabara, uchimbaji wa 
udongo, kuweka tabaka la kifusi na 
kuendelea kutengeneza makalvati ya 
zege katika barabara hiyo.

Ujenzi wa barabara ya Tungamaa 
– Mkwaja – Mkange (km 95.2), 
ikiwemo na kilometa 3.7 za mchepuo 
wa barabara ya Kipumbwi kwa 
kiwango cha lami unatekelezwa na 
muda wa miezi 36 na mkandarasi 
China Railway 15 Burea Group 
Corporation na kusimamiwa na 
Mhandisi Mshauri kutoka Kampuni 
ya Beza Consulting Engineering  kwa 
kushirikiana na Chiel Engineering 
naAfrisa Consulting wa Ethiopia.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akisisitiza jambo kwa 
mkandarasi wa Kampuni ya China Railway 15 Bureau Group Corporation (hayupo 
pichani), wakati akikagua mradi wa ujenzi wa barabara ya Tungamaa – Mkwaja – 
Mkange (km 95.2), ikiwemo na kilometa 3.7 za mchepuo wa barabara ya Kipumbwi 
kwa kiwango cha lami, mkoani Tanga.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Balozi Mhandisi Aisha Amour (wa nne kutoka kulia), 
akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa Wakala wa Barabara (TANROADS), mkoa wa Njombe.
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Kamati Yaitaka Serikali 
Kuiwezesha NIT

Na Mwandishi Wetu - WUU

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Kudumu ya Bunge 
Selemani Kakoso 
ameelezea umuhimu 

wa Serikali kukiwezesha kikamilifu 
Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) 
ili kiwe cha Kimataifa.

Akizungumza mara baada ya kupokea 
taarifa ya utekelezaji ya Chuo hicho 
iliyowasilishwa katika kamati yake 
Mhe. Kakoso amesema NIT ni 
miongoni mwa vyuo vinavyofanya 
vizuri nchini hivyo kiwezeshwe 
kuwa na wataalam, watumishi  na 
vifaa vya kutosha vya kufundishia na 
kujifunziaa ili kiweze kufikia malengo 
na kuimarisha sekta ya uchukuzi hapa 
nchini.

“Hakikisheni idadi ya watumishi 
inaongezwa ili wanafunzi wengi wa 
ndani na nje ya nchi wajiunge na Chuo 
hiki muhimu na hivyo kuliwezesha 
taifa kupata wataalam wa kutosha 
watakaosimamia  nyanja  zote za 
usafirishaji na uchukuzi nchini,” 
amesema Mwenyekiti Kakoso.

Aidha ameitaka Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi kukitangaza Chuo hicho na 
kukiwezesha kutoa kipaumbele katika 
kufundisha mafundi stadi na sanifu ili 
kuziba pengo lililopo kati na mafunzi 
stadi, sanifu na wahandisi nchini.

Naibu Waziri wa Uchukuzi Mhe.
Atupele Mwakibete amesema 
Serikali ina mikakati ya dhati 
kuiwezesha NIT kuwa Chuo cha 
mfano kwa kuhakikisha kinatoa kozi 
zote zinazohusu usafiri wa ardhini, 
maji na anga na hivyo kuwawezesha 
wataalam watakaohudumu kwenye 

uwekezaji wa miradi ya  reli, meli, 
ndege na magari kupata stadi zao 
hapa nchini.

Katika hatua nyingine Kamati 
hiyo ya Bunge imeitaka Sekta ya 
Uchukuzi kuhakikisha inasimamia 
kikamilifu Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) kwenye 
eneo la mapato, tehama na masoko ili 
kuiwezesha bandari kufanya kazi kwa 
ufanisi na kuongeza mapato.

“Kukamilika kwa miradi ya upanuzi 
wa bandari za Dar es Salaam, 
Tanga, Mtwara na kwenye Maziwa 
ya Tanganyika, Nyasa kutaongeza 
ufanisi wa bandari nchini’ amesisitiza 
Mwenyekiti Kakoso.
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Kamati ya 
Kudumu ya 
Bunge ya 

Miundombinu imepitia 
taarifa ya utendaji kazi 
ya taasisi za Mamlaka 
ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) 
na Chuo cha Taifa cha 
Usafirishaji (NIT), na 
kuhimiza ushirikiano 
miongoni mwa 
watumishi wa taasisi  ili 
kufikia malengo.
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TANROADS Waaswa Kuwa Wabunifu 
Kupunguza Gharama za Ujenzi

Wakala wa Barabara 
T a n z a n i a 
( T A N R O A D S ) , 
wameaswa kuwa 

wabunifu na mstari wa mbele 
katika ulindaji wa miundombinu 
inayojengwa kwa gharama kubwa na 
Serikali pamoja na kutumia malighafi 
zinazopatina sehemu husika ili 
kupunguza gharama zinazotumika 
katika ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, madaraja na mizani hapa 
nchini.

Agizo hilo limetolewa mkoani Njombe 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Balozi 
Mhandisi Aisha Amour, katika kikao 
kazi na watumishi wa Wakala huo 
ambapo amesisitiza weledi, ubunifu, 
matumizi ya kisasa ya TEHAMA ili 
kuleta ufanisi katika utendaji wao 
kazi.

“Nahitaji mabadiliko kwa watumishi 
wa TANROADS katika matumizi ya 
teknolojia maana huko kuna vitu vingi 
vya kujifunza badala ya kupoteza 
muda kuangalia masuala yasiyokuwa 
na tija katika utendaji kazi wenu”, 
amesisitiza Balozi Aisha.

Ameongeza kuwa Wizara imepanga 
kutoa motisha kwa watumishi ambao 
watakuja na mawazo mapya yenye 
kuleta tija katika uboreshaji na 
usimamizi wa miundombinu iliyopo 
na inayoendelea kutekelezwa hapa 
nchini.

“Hakikisheni mnaibua vipaji vya 
watumishi wenu mahala pa kazi 

kwa kuhakikisha kila mtumishi 
aliyeajiriwa anatekeleza majukumu 
yake ipasavyo na kuondoa dhana 
ya watu wachache kuonekana bora 
zaidi”, amesema Katibu Mkuu huyo.

Awali akitoa taarifa ya mkoa huo, 
Kaimu Meneja wa Wakala wa 
Barabara (TANROADS), mkoa 
wa Njombe Mhandisi Kipembawe 
Msekwa ameeleza kuwa ujenzi wa 
barabara ya Njombe – Makete na Itoni 
– Ludewa – Manda zinazounganisha 
Makao Makuu ya Mkoa na Wilaya 
(Ludewa na Makete) tayari zimeanza 
kutoa matunda katika shughuli za 
usafiri na usafirishaji wa abiria na 
mazao kutoka shambani na kukuza 

uchumi wa mkoa.

“Barabara hizi zimepelekea muda 
wa safari kupungua hadi wastani wa 
saa mbili (kutoka Makete) na saa 
tatu (kutoka Ludewa) ambapo hapo 
awali hasa kipindi cha masika muda 
wa safari ulikuwa ni mwendo wa 
siku nzima”, amefafanua Mhandisi 
Msekwa.

Wakala wa Barabara (TANROADS), 
Mkoa wa Njombe unahudumia 
matengenezo ya barabara yenye 
jumla ya (km 1,188.23) kati ya hizo 
(km 403.420) ni Barabara Kuu na (km 
784.810) ni Barabara za Mkoa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), Balozi Mhandisi 
Aisha Amour, akizungumza na watumishi wa Wakala wa Barabara (TANROADS), 
mkoa wa Njombe (hawapo pichani), wakati walipofanya kikao kazi na watumishi hao 
kuhusu uboreshaji wa utendaji kazi.

Na Mwandishi Wetu - WUU
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Katibu Mkuu (Sekta ya 
Uchukuzi) Gabriel Migire 
ameiagiza Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari 

Tanzania (TPA) kushirikiana na taasisi 
zote zinazohusika kushirikiana na 
kuhakikisha Usalama wa Mazingira 
unazingatiwa kwenye ushushaji, 
utunzaji na upakiaji wa Makaa ya 
Mawe unazingatiwa.

Katibu Mkuu Migire amesema hayo 
mara ya kukagua eneo linalotunzwa 
Makaa ya Mawe katika Bandari 
ya Mtwara na kubaini changamoto 
ya vumbi jingi  katika utunzaji wa 
Makaa hayo kabla ya kusafirishwa nje 
ya nchi kupitia bandari hiyo.

“Kuna mzigo mkubwa sana wa 
makaa ya mawe hapa lakini bado 
hatujaweza kudhibiti vumbi la mkaa 
haya lisitoke nje ya bandari, hivyo 
TPA shirikianeni na wadau wote 
muhimu ili kuweka mazingira mazuri 
kwa mzigo usije kuwa na changamoto 
zaidi za kimazingira na tukaleta 
athari kwa wanauhudumia mzigo 
huu na wananchi nje ya bandari hii’ 
amesisitiza Katibu Mkuu Migire.

TPA 
Watakiwa 
Kuzingatia 
Mazingira 
Bandari 
Mtwara

Katibu Mkuu Migire zoezi hilo lisiishie 
kwenye Makaa ya Mawe litazamwe 
na kwenye utunzaji wa bidhaa zote 
ambazo kwa sasa zinasafirishwa 
kwa wingi kupitia bandari hiyo 
zitazamwe upya ikiwemo Korosho 
na Simenti ili kutokusanya mapato 
na kuacha changamoto nyingine bila 
kushughulikiwa. 

Kwa upande wake Msimamizi wa 
Usafirishaji wa Makaa ya Mawe 
kutoka kampuni ya Makaa ya 
Mawe ya Ruvuma, Abdallah Dadafi 
amesema kuwa tayari wamechukua 
hatua mbalimbali za kunusuru athari 
hizo ikiwemo kununua magari 

maalum yatakayotumika kupunguza 
ya vumbi linalotokana na ushushaji, 
utunzaji na upakiaji wa makaa hayo.

Naye Meneja wa Bandari Mtwara 
James Ng’wandu amesema kuwa 
kwa mamlaka hiyo imejiwekea 
lengo la kusafisha tani elfu sitini 
ya Makaa ya mawe ambapo mpaka 
sasa imefanikiwa kusafirisha tani 
elfu arobaini kwa mwezi ambazo 
husafirishwa kwa wingi kuelekea 
nchini Nigeria na Bara la Asia.

Katibu Mkuu Myuko mkoani Mtwara 
kutembelea na kukagua miradi ya 
taasisi zilizo chini ya Sekta hiyo.

Na Christopher Philemon - WUU

Katibu Mkuu- Uchukuzi Gabriel Migire (kushoto) akitoa maelekezo kwa Kaimu 
Meneja wa Bandari ya Mtwara James Ng’wandu mara baada ya kutembelea Bandari 
ya Mtwara. 
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Katibu Mkuu-Uchukuzi Gabriel Migire (kulia) akizungumza na wafanyakazi wa Kiwanja cha Ndege cha Mtwara wakati alipotembelea 
Kiwanja hicho Mkoani Mtwara. 

Gari maalum likimwaga maji kwenye Makaa ya Mawe yaliyohifadhiwa katika Bandari ya Mtwara ili kupunguza vumbi.  Zaidi ya 
Tani elfu ishirini za makaa hayo kusafirishwa kila mwezi kupitia bandari ya Mtwara kuelekea nchi za Nigeria na Bara la Asia.
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Meli za TPA 
Mwarobaini 
wa Usafirishaji 
wa Abiria na 
Mizigo Ziwa 
Nyasa

Imeelezwa kuwa kukamilika kwa 
ukarabati na kuanza kufanya 
kazi kwa meli ya MV. Mbeya 
II kutarahisisha shughuli za 

usafirishaji wa abiria na mizigo kwa 
wasafirishaji walioko katika Mikoa 
ya Mbeya, Ruvuma, Njombe na Nchi 
Jirani ya Malawi.

Akizungumza Wilayani Kyela 
Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele 
Mwakibete amesema wananchi wa 
Mikoa hiyo wamekuwa wakilazimika 
kutumia mabasi bila na kuwa na njia 
mbadala ya usafiri hususani kwa 
wale wanaoishi mikoa hiyo hivyo 
kukamilika na kuanza kazi kwa meli 
hiyo kutawapa ahueni ya usafiri.

“Niwapongeze Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bandari Tanzania 
(TPA) kwa kuhakikisha meli hizi 
zinakarabatiwa na kuanza kutoa 
huduma baada ya kupata changamoto 
na kusimama kwa zaidi ya miezi 5, 
kurejea kwa meli hizi sasa watakuwa 
na uwezo wa kusafiri kwa wakati na 
kwa gharama nafuu kwa kutumia 
meli hii’ amesema Naibu Waziri 
Mwakibete

Naibu Waziri Mwakibete amewataka 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA), Kampuni 
ya Huduma za Meli (MSCL) na 
Wakala wa Meli Tanzania (TASAC) 
kuhakikisha wanashirikiana kwa 
karibu ili kushughulikia changamoto 
zote zitakazojitokeza kabl aya 
makabidhiano kati ya TPA na MSCL.

Aidha, Naibu Waziri Mwakibete 
amewataka TPA kutafuta masoko 
ili kupata mzigo mkubwa kwa 

wafanyabiashara ikiwemo Simenti na 
Makaa ya Mawe ili meli hizo ziweze 
kuwa na tija na kuongeza pato la 
Mamlaka.

Kwa upande wake Katibu wa 
CCM Wilaya ya Kyela Gervas 
Ndaki ameishukuru Serikali kwa 
kuhakikisha meli hizo zinarejea 
kutoa kutoka huduma katika mikoa 
iliyo katika Ukanda wa Ziwa Nyasa 
na kuahidi kuhamasisha wananchi 
kutumia meli hizo kufanya safari zao.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete na Mbunge wa Kyela Ally Jumbe 
wakishuka katika meli ya MV Mbeya II mara baada ya kukagua meli hiyo, Wilayani 
Kyela Mkoani Mbeya.

Na Biseko Ibrahim - WUU
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Naye Meneja wa Bandari za Ziwa 
Nyasa Manga Gasaya amesema tangu 
kuanza kutoa huduma kwa meli hiyo 
idadi ya abiria imekuwa ikiongezeka 
siku hadi siku na kumuhakikisha 
Naibu Waziri Mwakibete kuwa 
TPA ndani ya wiki mbili itatuma 
wawakilishi kwenda kuzungumza na 
wafanyabiashara wa nchini Malawi.

Meneja Gasaya ameongeza kuwa TPA 
kwa sasa meli hizo zinaendeshwa 
na Mamlaka hiyo na kumuahidi 
Naibu Waziri Mwakibete kuwa TPA 
iko kwenye hatua za mwisho  za 
kukabidhi meli hizo kwa MSCL kwa 
ajili ya uendeshaji wake kama Serikali 
ilivyoelekeza.

Serikali kupitia TPA kwa mkoa wa 
Mbeya imejengwa meli tatu ikiwemo 
MV. Mbeya II yenye uwezo wa kubeba 
abiria 200 na mizigo tani 200, MV 
Ruvuma yenye uwezo wa kubeba tani 
1000 na MV Ruvuma yenye uwezo 
wa kubeba tani 1000 meli ambazo 
zinasafirisha abiria na mizigo kwa 
Mikoa inayozunguka Ziwa Nyasa na 
Nchi Jirani ya Malawi.

Naibu Waziri wa 
Uchukuzi Atupele 
Mwakibete (wa 
pili kustoto) akitoa 
maelekezo kwa 
Watendaji wa 
Taasisi za Sekta ya 
Uchukuzi, wakati 
alipokagua meli 
za MV. Mbeya II 
Wilayani Kyela 
Mkoani Mbeya.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akisalimiana na Viongozi wa Wilaya ya 
Kyela na Watendaji wa Taasisi za Sekta ya Uchukuzi, alipowasili Wilayani Kyela kwa 
ziara ya siku moja Mkoani Mbeya.
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Wahandisi na Wakandarasi Wazawa Watakiwa

Kuchangamkia Fursa

Na Mwandishi Wetu - WUU

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, amesema Serikali 
itaendelea kuwasajili na kuwawezesha 
wakandarasi na wahandisi wazawa ili 
waweze kunufaika na fursa za miradi 
ya ujenzi inayoendelea nchini.

Amesema hayo jijini Dodoma, 
katika taarifa yake kwa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Miundombinu 
na kusisitiza kuwa nia ya Serikali 
ni kuhakikisha wahandisi na 
wakandarasi wazawa wanaungana 
katika vikundi ili wanufaike na fursa 
za kujengewa uwezo wa utaalamu, 
mitaji, mitambo na uzoefu ili waweze 
kupata kazi nyingi na kukuza uchumi 
wao na wa Taifa kwa ujumla.

Naibu Waziri 
wa Ujenzi, Mha. 

Godfrey Kasekenya, 
akisisitiza jambo 

wakati alipokutana 
na Kamati ya 

Kudumu ya Bunge 
ya Miundombinu jijini 

Dodoma.
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Prof. Makame Mbarawa
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi

Tumejipanga 
kuhakikisha 
wahandisi 

na wakandarasi 
wetu wanabobea 
katika usimamizi wa 
miradi na mikataba 
ili kuwawezesha 
kupata miradi mingi 
na kujenga hazina ya 
wataalam wa Sekta 
ya Ujenzi hapa nchini

“

Amesema Serikali inajipanga 
kujenga barabara ya Kibaha – 
Chalinze – Morogoro ili kupunguza 
msongamano wa magari yanayoingia 
na kutoka jijini Dar es Salaam na 
kuhakikisha barabara zote kuu na za 
mikoa zinakuwa katika kiwango bora 
na kupitika kipindi chote cha mwaka.

Akizungumza katika kikao hicho, 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe. 
Selemani Kakoso, amehimiza Bodi 
ya Usajili ya Wahandisi (ERB), 
kusimamia vizuri wahandisi 

wanaosimamia miradi ya Serikali 
kujengwa katika viwango bora na 
hivyo kulinda fedha za Serikali kwa 
kuiwezesha kudumu kwa muda mrefu.

Aidha, amezungumzia umuhimu 
wa Bodi ya Mfuko wa Barabara 
(RFB) kuwezeshwa kupata fedha za 
kutosha ili barabara zinazojengwa 
kwa fedha nyingi ziweze kufanyiwa 
matengenezo ya mara kwa mara 
na hivyo kuondoa usumbufu kwa 
wananchi na kuvutia wadau wengi 
kutumia barabara za hapa nchini.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akisisitiza jambo wakati 
alipokutana na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu jijini Dodoma.
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Naye, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo 
anayesimamia Sekta ya Ujenzi, Balozi 
Mha. Aisha Amour, ameihakikishia 
Kamati hiyo kuwa Wizara imejipanga 
kupambana na rushwa na uzembe 
katika mizani zote nchini na 
itaendelea kutoa elimu kwa maofisa 
wanaosimamia mizani, wasafirishaji 
na watumiaji wa barabara wakati 
wote.

Amesema katika kutengeneza uwiano 
wa wahandisi na wakandarasi, Wizara 
inaendelea na juhudi ya kuhakikisha 
wahandisi na wakandarasi wanawake 
wanasajiliwa kupata fursa za elimu na 
kushiriki katika miradi ya ujenzi kwa 
nyanja zote.

Katibu Mkuu wa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi (Sekta ya Ujenzi), 
Balozi Mha. Aisha Amour, akifafanua jambo kwa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Miundombinu kuhusu miradi mbalimbali inayotekelezwa 
na Wizara wakati wa kuwasilisha taarifa kwa kamati hiyo jijini Dodoma.

Baadhi ya Wajumbe wa 
Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Miundombinu 
wakimsikiliza 

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Mhe. Suleiman 
Kakoso, wakati wa 

uwasilishaji wa taarifa 
za Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi, jijini Dodoma.
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Kiwanja 
cha Ndege 
Kigoma 
Kupanuliwa 
Kufikia Mita 
3000

Upanuzi wa Kiwanja cha 
Ndege cha Kigoma kwa 
kurefusha barabara ya 
kuruka na kutua ndege 

kutoka ya sasa yenye mita 1800 hadi 
kufikia mita 3000 kutaruhusu kiwanja 
hicho kuhudumia ndege kubwa zaidi 
zenye uwezo wa kubeba abiria zaidi 
ya 150.

Akizungumza mkoani Kigoma 
mara baada ya kutembelea Kiwanja 
hicho Naibu Waziri wa Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete amesema 
Serikali imedhamiria kufufua usafiri 
wa anga nchini kwa kununua ndege 
na kuboresha viwanja vya ndege ili 
kurahisisha shughuli za biashara na 
utalii baina na mikoa na nchi Jirani.

“Serikali inaendelea na mkakati wake 
wa kuendelea kujenga viwanja vya 
ndege nchini hasa ukizingatia Mhe 
Rais alifanya filamu ambayo matokeo 
yake yameanza kuonekana na hatuna 
budi kuendelea kujenga miundombinu 
rafiki na mizuri kwenye kila eneo’ 
amesema Naibu Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (kushoto) akimsikiliza Kaimu Meneja 
wa Kiwanja cha Ndege cha Kigoma, Mbura Daniel kuhusu utendaji wa Kiwanja hicho 
wakati Naibu Waziri huyo alipotembelea Kiwanja cha Ndege hicho Mkoani Kigoma.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akitoa maelekezo kwa Watendaji wa 
taasisi za Sekta ya Uchukuzi wakati alipotembelea Kiwanja cha Ndege hicho Mkoani 
Kigoma.

Na Biseko Ibrahim - WUU
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Naibu Waziri Mwakibete 
amewapongeza Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege kwa kuendelea kufanya 
maboresho katika viwanja mbalimbali 
nchini na kuwataka kuendelea 
kushirikiana na vyombo vingine ili 
kuhakikisha wanadhibiti usafirishaji 
wa nyara za Serikali.

Kwa upande wake Mbunge wa 
Kigoma Mjini Kilumbe  N’genda 
ameishukuru Serikali na kusema 
Kigoma itaendelea kufunguka 
kibiashara na kukuza pato kwani nchi 
Jirani kama Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Kongo na Burundi zinafanya sana 
biashara na mkoa wa Kigoma.

Kaimu Meneja wa Kiwanja cha Ndege 
cha Kigoma Mbura Daniel amesema 
idadi ya miruko ya ndege imekuwa 
ikiongezeka kwani hicho pamoja na 
kutumiwa na ndege za ratiba kama Air 
Tanzania pia mashirika mbalimbali 
hukitumia kiwanja hicho kwa kuja 
kufanya biashara na mikutano ya 
Kimataifa.

Meneja wa Kampuni ya Ndege 
Tanzania (ATCL), Mkoa wa Kigoma 
Mwantum Kipwasa amesema shirika 
linasubiri kwa hamu kukamilika kwa 
upanuzi huo ili kuleta ndege kubwa 
kwani idadi ya abiria imelazimisha 
shirika hilo kuwa na ndege kila siku 
ili kukidhi haja ya wateja wao.

Upanuzi wa 
Kiwanja 
cha Ndege 

unatarajiwa 
kugharimu 
zaidi ya bilioni 
50 na fedha 
hizo zitahusisha 
upanuzi wa 
barabara ya 
kuruka na kutua 
ndege, maegesho, 
uzio na malipo ya 
fidia.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akitoa maelekezo kwa Meneja wa Shirika la Ndege la Ndege Tanzania (ATCL) 
Mkoa wa Kigoma Mwantumu Kipwasa, wakati alipotembelea Kiwanja cha Ndege cha Kigoma.
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Ujenzi wa 
Daraja 
jipya la 

Wami unagharimu 
zaidi ya shilingi 
Bilioni 75 ambazo 
ni fedha za Serikali  
kwa asilimia 100 
na unatekelezwa 
na mkandarasi 
Power Construction  
Corporation kwa 
muda wa miezi 48.

Septemba Mwaka Huu Magari Kupita 
Daraja Jipya la Wami

Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, 
amesema kuwa  

Serikali inatarajia kuanza kuruhusu 
magari kupita juu ya daraja jipya la 
wami, lililopo mkoani Pwani ifikapo 
mwezi Septemba mwaka huu.

Hayo yamesemwa na Waziri huyo 
wakati akikagua hatua za maendeleo 
ya daraja hilo ambapo pamoja 
na mambo mengine amemtaka 
mkandarasi kukamilisha kazi ndogo 
ndogo zilizobakia katika daraja hilo 
ili kurahisisha matumizi salama ya 
watumiaji wa daraja hilo.

“Hadi sasa kazi zinaendelea vizuri, 
ni matumaini yangu hadi kufikia 
tarehe 20 Septemba, mtakuwa 
mmeshakamilisha kazi zilizobaki 
ili mimi niweze kuruhusu magari 
kupita”, amesema Waziri Prof. 
Mbarawa.

Ameeleza kuwa mradi huo ambao 
umefikia asilimia 86 katika utekelezaji 
wake unajumuisha  ujenzi wa daraja 
lenye urefu wa mita 513.5  pamoja na 
ujenzi wa barabara unganishi zenye 
urefu wa kilometa 3.8.

Aidha, amemshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan,  
kwa kuendelea kutoa fedha za miradi 

ya kimkakati na kurahisisha shughuli 
za usafiri na usafirishaji nchini.

Akitoa taarifa ya mradi, Kaimu 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS), mkoa wa Pwani 
Eng. Heririsper Mollel, ameeleza 
kuwa kwa upande wa ujenzi wa  
daraja mkandarasi amekamilisha 
ujenzi wa sehemu ya chini ya daraja 
kwa asilimia 100 na sehemu ya juu 
amekamilisha tabaka la juu la lami 
mita 256 kati ya mita 513.5 ambayo 
ni sawa na asilimia 50 ya urefu wa 
daraja.

Ameongeza kuwa kazi nyingine 
zilizokamilika ni ujenzi wa makalvati 
makubwa matatu na madogo saba na 
uwekaji wa mabomba 188 ya maji kati 
ya 206 ambayo ni sawa na asilimia 91.

Kuhusu ujenzi wa barabara unganishi 
Eng. Heririsper amesema kuwa hadi 
sasa kilometa 3.4 za ujenzi wa tabaka 
la lami la chini zimekamilika.

Na Segolena Francis - WUU
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Naibu Waziri Mwakibete Atoa Mwezi 
Ukaguzi Mt. Sangara

Na Mwandishi Wetu - WUU

Naibu Waziri wa Uchukuzi, 
Atupele Mwakibete 
ametoa mwezi mmoja 
kwa Mtendaji Mkuu 

wa Kampuni ya Huduma za Meli 
(MSCL) kutumia wataalam alionao 
kufanya tathmini ya kina kwa vifaa 
vyote vilivyofungwa kwenye Meli ya 
MT. Sangara na kuchukua hatua kwa 
taarifa itakayowasilishwa. 

Akizungumza baada ya kukagua 
maendeleo ya ukarabati huo mjini 
Kigoma na kubaini uwepo wa 
changamoto ya baadhi ya vifaa kuwa 
Naibu Waziri Mwakibete amesema 
Serikali haitaipokea meli hiyo 
itakapokabidhiwa na kugundulika 
kuwa na mapungufu.

“Nawahakikishia vifaa vyote 
vilivyofungwa humu endapo 
itabainika baadae kuwa ni chakavu 
au vimeshatumika, Serikali itachukua 
hatua stahiki kwa wote waliohusika 
sababu changamoto zote za vifaa 
zinatakiwa kurekebishwa  sasa hivi” 
amesisitiza Naibu Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete amesisitiza 
umuhimu wa watalam kukagua 
kwa karibu ukarabati huo mkubwa 
unaofanyika ili kuhakikisha 
maboresho yote yanayofanyika 
yanafanywa kwa kufuata vipengele 
vya mkataba.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kigoma 
Ester Mahawe ameishukuru Serikali 
kwa kufanya ukarabati wa meli 
hiyo na kusema kukamilika kwake 
kutarahisisha shughuli za usafirishaji 
wa abiria na mizigo kwa mikoa 
inayozungukwa na Ziwa Tanganyika 

na nchi Jirani za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na 
Zambia.

Kwa upande wake Kaimu Mtendaji 
Mkuu wa MSCL Philip Bangabilana 
amesema MSCL itaendelea 
kumsimamia kwa karibu Mkandarasi 
na kuhakikisha mapungufu yote 
yanarekebishwa kwa wakati kulingana 
na mkataba unavyoeleza.

Bangabilana ameongeza kuwa kwa 
sasa mradi wa Ukarabati wa MT. 
Sangara umefikia asilimia 66 na 
unatarajiwa kukamilika mapema 
mwezi Novemba mwaka huu na kwa 
mwaka 2022/23 Serikali imetengea 
fedha kwa ajili ya meli nyingine mpya 
mbili.
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Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete (wa pili kushoto) akitoa maelekezo kwa Uongozi wa Kampuni ya Huduma za Meli 
(MSCL), wakati alipokagua maendeleo ya ukarabati wa meli ya MT. Sangara unaofanywa katika bandari ya Kigoma. Kushoto ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya MSCL Meja Jenerali Julius Mbungo.
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Ujenzi 
BRT II 
Wafikia 
Asilimia 
66.6

Na Mwandishi Wetu - WUU

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. 
Makame Mbarawa, amesema ujenzi 
wa mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT II), Awamu ya Pili 
kutoka Mbagala hadi Gerezani 
umefikia asilimia 66.6 na unatarajiwa 
kukamilika ifikapo mwezi Februari, 
2023.

Prof. Mbarawa amesema hayo 
jijini Dar es Salaam mara baada ya 
kukagua ujenzi wa mradi huo ambapo 
amefafanua kuwa kazi zinaenda vizuri 
huku ikitarajiwa kuwa mradi huo 
kukamilika kwa muda uliopangwa ili 
uweze kupunguza msongamano wa 
magari na kurahisisha usafiri.

“Nimefurahi kazi inaenda vizuri ila 
bado nitakuwa nikija hapa kukagua 
mradi huu mara kwa mara ili 
kuhakikisha mkandarasi anamaliza 
kwa wakati na viwango kwa sababu 
mradi huu ni muhimu sana katika 
kurahisisha usafiri na kupunguza 
msongamano”, amesisitiza Prof. 
Mbarawa.

Aidha, Prof. Mbarawa amemtaka 
mkandarasi wa mradi huo 

kuhakikisha anakamilisha upande 
wa pili wa barabara za juu (flyover) 
ya Chang’ombe na Kurasini ifikapo 
mwezi Oktoba ili kuruhusu magari 
kupita juu huku kazi nyingine 
zilizobakia zikiendelea. 

Amemtaka pia kukamilisha ujenzi wa 
daraja lenye urefu wa mita 80 eneo 
la BP ifikapo mwezi Desemba 2022 
na madaraja mengine kukamilishwa 
mwezi Januari, 2023 ili kupunguza 
changamoto ya msongamano wa 
magari katika maeneo hayo.
Pamoja na hayo amewataka wananchi 
waliopo karibu na mradi huo kutoa 
ushirikiano kwa mkandarasi ili 
mradi huo umalizike mapema 
iwezekanavyo.

Kwa upande wake, Msimamizi wa 
mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(BRT II), Eng. Frank Mbilinyi, 
amesema kuwa wanatarajia Daraja 
lililopo Bandarini kumalizika na 
magari kuanza kupita mwezi Oktoba 
mwishoni wakati madaraja mengine 
yameshakamilika kwa upande mmoja 
na magari yameruhusiwa kupita.

Msimamizi wa mradi wa Mabasi Yaendayo 
Haraka (BRT II), Eng. Frank Mbilinyi, 

akitoa maelezo kwa Waziri wa Ujenzi na 
Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, wakati 

Waziri huyo alipokagua maendeleo ya 
mradi huo, jijini Dar es Salaam.
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Mradi huu 
ni moja ya 
mkakati ya 

Serikali ya kupunguza 
msongamano katika 
jiji la Dar es Salaam 
ambapo unahusisha 
ujenzi wa barabara 
zenye urefu wa kilometa 
20.3, Daraja kubwa la 
Waenda kwa miguu 
eneo la Mbagala, 
vituo vya mabasi 27, 
karakana ya mabasi 1, 
vituo vikuu viwili vya 
mabasi (Terminals) 
eneo la Kariakoo na 
Mbagala, vituo vya 
mlisho (feeder station) 
5 pamoja na barabara 
za juu (flyover) 2 
eneo la Chang’ombe 
na Uhasibu ambazo 
zitagharimu takribani 
Shilingi Bilioni 217.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akikagua hatua za ujenzi wa 
mradi wa Mabasi Yaendayo Haraka (BRT II), Awamu ya Pili unaoanzia eneo la Mbagala 
hadi Gerezani ambao umefikia asilimia 66.6 na unatarajiwa kukamilika ifikapo mwezi 
Februari, 2023.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame Mbarawa, akitoa maelekezo kwa 
mkandarasi wa kampuni ya Sino Hydro Cooperation anayetekeleza mradi wa Mabasi 
Yaendayo Haraka (BRT II), Awamu ya Pili unaoanzia eneo la Mbagala hadi Gerezani 
mara baada ya kufika na kukagua maendeleo yake, jijini humo. Mradi huo unatarajiwa 
kukamilika ifikapo mwezi Februari, 2023.
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Abiria Kiwanja cha Ndege Songwe 
Waongezeka

Na Mwandishi Wetu - WUU

Abiria 
wanaotumia 
Kiwanja cha 

Ndege cha Songwe 
wameripotiwa 
kuongezeka kutoka 
abiria elfu sitini na 
tisa (69,000) kwa 
mwaka 2020/2021 
hadi elfu themanini 
na tano (85,000) 
kwa mwaka 2021/22 
ikiwa ni matokeo ya 
upanuzi wa kiwanja 
cha ndege cha 
Songwe.

Akizungumza jijni Mbeya mara baada 
ya kukagua upanuzi wa Kiwanja hicho 
pamoja na Wabunge wa Mkoa huo 
Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele 
Mwakibete amesema kukamilika 
kwa mradi huo kumefanya kiwanja 
hicho kufanya kazi kwa saa 24 na 
hivyo kurahisisha zaidi shughuli za 
usafirishaji baina ya mkoa huo na 
mikoa mingine nchini.

“Tunamshukuru sana Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe 
Samia Suluhu kwa kuwekeza fedha 
nyingi kwenye upanuzi wa kiwanja 
hiki ambapo baadhi ya maeneo ujenzi 
umekamilika na maeneo mengine 
kazi zinaendelea kwa kasi”, amesema 
Naibu Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete amesema nia 
ya Serikali ni kuongeza miudombinu 
rafiki na wezeshi kwa ajili ya 
usafirishaji wa mizigo mbalimbali 
ikiwemo bidhaa za mbogamboga 
na matunda zinazozalishwa katika 
mikoa ya nyanda za juu kwa ajili ya 
kusafirisha nje ya nchi.

Naye Mbunge wa Mbeya Vijijini 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Wabunge wa Mbeya, Oran Njeza 
amesema kuwa kiwanja hicho kuwa 
na miudombinu ya kisasa na uwezo 
wa kufanya kazi saa ishirini na nne 
ni fursa kwa wananchi wa mkoa wa 
Mbeya na mikoa jirani kuongeza 
kipato kwani biashara zitafanyika 
wakati wote.

Naye Meneja wa Kiwanja cha Ndege 
cha Songwe, Mhandisi Danstan 
Komba,  amesema kwa sasa mradi wa 
kuongeza urefu wa barabara ya kuruka 
na kutua, taa na uzio umekamilika kwa 
asilimia mia moja na ujenzi wa jengo 
la abiria unaendelea na unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa mwaka 
huu.

Mradi wa upanuzi wa Kiwanja cha 
Ndege Songwe umehusisha kurefusha 
barabara ya kuruka na kutua ndege 
kutoka mita 3000 hadi mita 3330, taa, 
uzio na jengo la abiria litakalokuwa 
na uwezo wa kuhudumia abiria 500 
kwa wakati mmoja.
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Fundi wa 
Kampuni ya 
China Geo-
Engineering 
Corporation 

akiendelea na 
ujenzi katika 

jengo la abiria 
la kiwanja 
cha Ndege 

cha Songwe, 
jijini Mbeya. 
Jengo hilo 

litakapokamilika 
litaweza 

kuhudumia abiria 
500 kwa wakati 

mmoja.

Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele Mwakibete akizungumza na Meneja wa Kiwanja cha Ndege cha Songwe, Mhandisi Danstan 
Komba (katikati) na Kaimu Meneja wa Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS) Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Nikolus Kalenzo, 
wakati Naibu Waziri huyo alipokagua maendeleo ya Upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Songwe jijini Mbeya.
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Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele Mwakibete (wa tatu kulia), akisisitiza jambo kwa Sehemu ya Wabunge wa Mkoa wa Mbeya 
wakati walipofanya ziara ya kukagua maendeleo ya upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Songwe jijini Mbeya. Wa pili kushoto ni 
Meneja wa Kiwanja cha Ndege cha Songwe, Mhandisi Danstan Komba.

Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele Mwakibete (wa tatu kulia) na sehemu ya wabunge wa Mbeya wakimsikiliza Meneja wa Kiwanja 
cha Ndege cha Songwe, Mhandisi Danstan Komba kuhusu maendeleo ya mradi wa upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Songwe, 
wakati Naibu Waziri huyo alipowaongoza wabunge hao kukagua mradi huo Jijini Mbeya.
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“Onesheni Uwezo Tuwape Miradi 
Mingi ya Ujenzi” Eng. Kasekenya

Imeelezwa kuwa juhudi za 
Serikali za kuwawezesha 
kiutaalam, kiuzoefu na kimitaji 
kwa kuwapa miradi mingi ya 

ujenzi wakandarasi wa ndani ya nchi 
zitafanikiwa endapo wakandarasi hao 
watatambua dhima yao kwa nchi na 
kufanyakazi kwa bidii na viwango 
vya juu.

Na Mwandishi Wetu - WUU Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey 
Kasekenya ameeleza hayo alipokagua 
ujenzi wa barabara ya Musoma – 
Makojo - Busekela yenye urefu wa 
KM 92 ambayo ujenzi wake kwa 
kiwango cha lami umeanza sehemu 
ya Nyambui- Suguti.

“Serikali ina dhamira ya dhati 
kuhakikisha wakandarasi wa ndani 
wanakuwa na uwezo na hivyo kujenga 
miradi mingi na mikubwa ili kukuza 
uchumi wa nchi na kuongeza fursa za 
ajira hivyo jitahidini kuongeza bidii na 
ubunifu”, amesema Eng. Kasekenya.
Amemtaka mkandarasi Gemen 
Engineering Co. Ltd, anayejenga 
barabara hiyo Km 5 za awali kutoka 
Nyambui - Suguti, kuhakikisha 
barabara hiyo inakamilika ifikapo 
mwishoni mwa mwezi Oktoba mwaka 
huu.

Akizungumzia umuhimu wa 
barabara hiyo Mkuu wa wilaya ya 
Musoma Dakta, Khalfan Haule 
amesema barabara hiyo inayopita 

eneo la Musoma vijijini ikikamilika 
litachochea ukuaji wa uchumi kwa 
wananchi wa mkoa wa Mara kwa 
kuwa itaongeza uzalishaji wa mazao 
ya chakula na shughuli za uvuvi.

Amesisitiza kuwa itachochea utalii 
kwa kuwa inapita pembezoni mwa 
ziwa Victoria hivyo kuongeza vivutio 
vya utalii mkoani Mara. 

Katika hatua nyingine Naibu Waziri 
Kasekenya amemtaka Mtendaji 
mkuu wa Wakala wa Barabara 
nchini TANROADS Eng. Rogatus 
Mativila kufanya tathmini na kuja 
na majibu ya haraka ya namana bora 
itakayowezesha kasi katika ujenzi wa 
kiwanja cha ndege cha Musoma.

Ameelezea kutoridhishwa kwake na 
kasi ndogo katika ujenzi wa uwanja 
huo na kusisitiza Serikali haitasita 
kuchukua hatua kali kwa wote 
wanaochelewesha miradi ya ujenzi 
kukamilika kwa wakati.
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Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya (wa kushoto), akimsikiliza Eng, Andrew Nyantori kutoka kampuni ya Gemen 
Engineering Co. Ltd, anayejenga barabara ya Nyambui – Suguti Km 5 kwa kiwango cha lami ambayo ni sehemu ya barabara ya 
Musoma-Makojo-Busekela Km 92 mkoani Mara, kulia ni Mkuu wa wilaya ya Musoma Dakta, Khalfan Haule.

Naibu Waziri wa Ujenzi Eng. Godfrey Kasekenya akitoa maelekezo kwa wataalam wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS) 
na wasimamizi wa ujenzi wa mizani ya Rubana inayojengwa wilayani Bunda.
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Behewa Mpya Zaidi ya 20 Kuwasili Nchini 
Septemba

Naibu Waziri wa 
Uchukuzi, Atupele 
Mwakibete akitoa 
maelekezo 
kwa Uongozi 
wa Shirika la 
Reli Tanzania 
(TRC), wakati 
alipotembelea 
stesheni ya Reli 
ya Kigoma.

Na Mwandishi Wetu - WUU

Serikali imesema mabehewa 
mapya ya abiria zaidi ya 20 
ya reli ya kati yanatarajiwa 
kuwasili mapema mwezi 

Septemba mwaka huu kutokea Nchini 
Korea Kusini lengo likiwa kupunguza 
changamoto ya upungufu uliopo 
wa mabehewa hususani kwa njia ya 
Mpanda na Kigoma.

Akizungumza Mkoani Kigoma 
Naibu Waziri wa Uchukuzi Atupele 
Mwakibete amesema pamoja na 
mabehewa hayo mapya Serikali 
kupitia Shirika la Reli Tanzania 

(TRC) inafanya ukarabati mabehewa 
mengine takribani 30 ya abiria  na 
mabehewa mengine takribani 600 
ya mizigo ikiwa ni utekelezaji wa 
mikakati ya Serikali  kuhakikisha 
mzigo mkubwa unasafirishwa 
kwa njia ya reli ili kunusuru fedha 
nyingi zinazotengwa kukarabati 
miundombinu ya barabara nchini.

“Serikali inaendelea na utekelezaji wa 
mpango wake wa kufanya maboresho 
makubwa kwenye miundombinu ya 
reli ikiwemo kuongeza mabehewa ya 
abiria na mizigo, nina imani mabehewa 
hayo yakiwasili changamoto ya 
upungufu wa mabehewa itakuwa 
imepata ufumbuzi amesema Naibu 
Waziri Mwakibete.

Naibu Waziri Mwakibete ameitaka 
TRC kupunguza urasimu kwenye 
upangaji wa mabehewa ya mizigo 
ili kuvutia wateja wengi zaidi hasa  
wanaosafirisha bidhaa mbalimbali 
kupitia Bandari ya Kigoma na 
kuelekea Nchi Jirani za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, Burundi na 
Zambia.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kigoma 
Ester Mahawe ameishukuru 
Serikali kwa kuendelea kuboresha 
miundombinu hususani reli kwani 
kuboreshwa kwake kutainua uchumi 
wa Mkoa na kurahisisha usafirishaji 
wa bidhaa mbalimbali kwa mikoa 
inayozunguka Ziwa Tanganyika na 
nchi Jirani.
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Kwa upande wake Mratibu wa 
matengenezo ya njia na Mkuu wa 
Kitengo cha Usalama na Ulinzi wa reli  
Mhandisi Ntejo Emmanuel amesema 
tayari TRC imejiandaa kupokea 
mabehewa hayo na kipaumbele 
kitakuwa kwa mikoa yenye idadi 
kubwa ya abiria na mizigo.

Mhandisi Emmanuel ameongeza 
kuwa kwa sasa TRC inakamilisha 
taratibu za manunuzi  za kumpata 
mkandarasi atakafanya maboresho 
kwenye vituo vya reli na njia kwenye 
sehemu ya Kaliua hadi Mpanda na 
Tabora hadi Kigoma ili kuhakikisha 
walaji wanapata bidhaa kwa wakati.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akiangalia vipuri vya mabehewa huku Stesheni Masta wa Kigoma Ally Shamte 
akieleza matumizi yake, wakati Naibu Waziri huyo alipotembelea stesheni hiyo. Mkoani Kigoma.

Naibu Waziri wa Uchukuzi, Atupele Mwakibete akizungumza na Wanafunzi kutoka 
Chuo Cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) wanaofanya mazoezi kwa vitendo katika 
stesheni ya reli ya Kigoma, wakati alipotembelea stesheni hiyo Mkoani humo. 
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Wami Kuchochea Huduma za Usafiri 

na Usafirishaji Nchini

Na Siti Said - WUU

MAKALA

Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan, imeonesha 
dhamira ya wazi katika kuboresha 
miundombinu mbalimbali nchini 
hususan ya madaraja ili kurahisisha 
upatikanaji wa huduma bora za usafiri 
na usafirishaji kwa njia ya barabara.

Katika kufanikisha hili, ujenzi na 
uboreshaji wa madaraja katika 
mikoa mbalimbali nchini umekuwa 
ukiendelea kutekelezwa na Serikali 
na hatua mbalimbali zimekua 
zikionekana kutokana na baadhi 
ya miradi kukamilika na mingine 
kuendelea na utekelezaji wake.

Mfano mzuri wa miradi hiyo ni 
pamoja na ujenzi wa daraja jipya la 
Wami lililopo mkoani Pwani lenye 
urefu wa mita 513.5 na barabara 

unganishi zenye urefu wa kilomita 
3.8.

Lengo la kujengwa daraja hili jipya 
ni kutatua changamoto zitokanazo 
na daraja la zamani ambalo kwa 
sasa halikidhi mahitaji ya magari 
yanayopita kwa kuwa lilijengwa 
miaka 63 iliyopita (mwaka 1959) na 
ni jembamba lenye njia moja.

Vilevile barabara zinazounganisha 
daraja hilo ziko kwenye miinuko 
mikali na kona mbaya hivyo ajali 
mbaya na vifo vimekuwa vikitokea 
mara kwa mara katika eneo la daraja.

Mradi ulianzaje

Mradi ulifanyiwa upembuzi yakinifu 
na usanifu wa kina mwaka 2016 na 
Kampuni ya International Consultants 
and Technocrats Pvt Ltd ya India kwa 
kushirikiana na Apex Engineering 
Co. Ltd ya Tanzania.

Ilipofika mwezi Oktoba, 2018 
Kampuni ya Power Construction 
Corporation kutoka China ambayo 
ndio ilipewa dhamana na Serikali ya 
kujenga mradi huu ilianza kazi rasmi 
kwa gharama ya shilingi Bilioni 
75  huku utekelezaji wake ikiwa 
ni wa miaka minne na kutarajiwa 
kukamilika mwezi Novemba 2022.

Utekelezaji wa mradi ukoje

Akitoa taarifa ya mradi, Kaimu 
Meneja wa Wakala wa Barabara 
(TANROADS), mkoa wa Pwani Eng. 
Heririsper Mollel, ameeleza kuwa 
kwa sasa mradi umefika asilimia 86 
ambapo kwa upande wa ujenzi wa  
daraja mkandarasi amekamilisha 
ujenzi wa sehemu ya chini ya daraja 
kwa asilimia 100 na sehemu ya juu 
amekamilisha tabaka la juu la lami 
mita 256 kati ya mita 513.5 ambayo 
ni sawa na asilimia 50 ya urefu wa 
daraja.
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Ameongeza kuwa kazi nyingine 
zilizokamilika ni ujenzi wa makalvati 
makubwa matatu na madogo saba na 
uwekaji wa mabomba 188 ya maji kati 
ya 206 ambayo ni sawa na asilimia 91.

Kuhusu ujenzi wa barabara unganishi 
Eng. Heririsper amesema kuwa hadi 
sasa kilometa 3.4 za ujenzi wa tabaka 
la lami la chini zimekamilika.

Waziri mwenye dhamana 
anazungumziaje mradi huu

Hivi karibuni wakati Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa, akikagua maendeleo ya 
mradi huo alisema kuwa Serikali 
inatarajia kuanza kuruhusu magari 
kupita juu ya daraja jipya la wami, 
ifikapo mwezi Septemba mwaka huu.
 
Akiwa  huko, alimuagiza Mkandarasi 
kukamilisha kazi ndogo ndogo 
zilizobakia katika daraja hilo ili 
kurahisisha matumizi salama ya 
watumiaji wa daraja hilo.

“Hadi sasa kazi zinaendelea vizuri, 

ni matumaini yangu hadi kufikia 
tarehe 20 Septemba, mtakuwa 
mmeshakamilisha kazi zilizobaki ili 
mimi niweze kuruhusu magari kupita”, 
alisema Waziri Prof. Mbarawa.

Aidha, Waziri Mbarawa amemshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuendelea kutoa fedha 
za miradi ya kimkakati ili kurahisisha 
shughuli za usafiri na usafirishaji 
nchini.

Maoni ya Wananchi kuhusu mradi 
huu

Mwanaisha Juma: Tunaishukuru 
Serikali kwa ujenzi wa daraja hili, 
naamini kukamilika kwake itakuwa 
mkombozi wa ajali katika eneo hili 
kwani wengi hupoteza maisha mara 
kwa mara mahali hapa.

Naye, Hamisi Mwinyiheri, ambaye 
ni msafirishaji amesema tunatumia 
muda mwingi kusubiri magari kupita 
kwa zamu katika eneo hili, tunaamini 
mradi ukikamilika magari yatapita 

kwa urahisi kwani hatutasubiriana 
tena.

Kwa upande wake Fatuma Ramadhani, 
amepongeza uongozi wa Awamu 
ya Sita unaoongozwa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 
kwa kuendelea kufanya kazi nzuri 
ya kuboresha miundombinu ikiwemo 
ujenzi wa madaraja makubwa nchini 
ambapo amesema kuwa licha ya  
ujenzi huo kurahisisha huduma za 
usafiri nchini pia hupendezesha miji 
na majiji.

Kwa ujumla, Serikali bado inaendelea 
kutoa fedha kwa  ajili ya ujenzi na 
uboreshaji wa miundombinu ya 
barabara na madaraja nchini kwani  
hadi kufikia mwezi Aprili, 2022 
madaraja kama Kiyegeya (Morogoro),  
daraja la Tanzanite (Dar es salaam), 
Kitengule (Kagera) na Ruhuhu 
(Ruvuma) yalikuwa yamekamilika 
huku  ujenzi wa daraja la Wami 
(Pwani) na JP Magufuli (Kigongo- 
Busisi : Mwanza) ukiendelea.

Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, 
Prof. Makame 
Mbarawa, akipitia 
mpango kazi 
wa ujenzi wa 
Daraja jipya la 
Wami lenye urefu 
wa mita 513.5 
na barabara 
unganishi zenye 
urefu wa kilometa 
3.8 ambao kwa 
ujumla ujenzi 
wake umefikia 
asilimia 86, 
mkoani Pwani.




